หลัง 17 เมษายน 52 ใครใช้บริการ ต.ร.อ. บ้างครับ

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย surach8, 7 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. surach8

surach8 New Member Member

337
    6
    0
    เมื่ออาทิตย์ก่อนจะไปตรวจสภาพเพื่อต่อทะเบียนกับที่ตรวจกันประจำทุกปีเขาบอกว่าเครื่องยังติดตั้งไม่เสร็จ คือเครื่องตรวจสอบ ศูนย์ล้อ และ เบรค
    วันนี้เลยไปตรวจมา ไม่ง่ายเลยนะครับ รถเก่าๆ ไม่ดูแลสภาพ อาจใช้เวลานานมาก จนถึงอาจต้องเสียค่าตรวจแล้วต้องไปซ่อมรถมาใหม่แล้วมาตรวจอีกรอบแน่ๆ
    เนื่องจากเขาค่อนข้างเข้มงวด ต้องวัดแรงเบรค หน้า หลัง และ เบรคมือด้วย
    เจ้าของสถานตรวจต้องลงทุนอีกประมาณ 5 แสนบาทเลยกับค่าเครื่องตรวจ
    และเห็นว่าอีกหน่อยจะมีระบบ online อีกด้วย
    ดูประกาศที่ File แนบนะครับ

:cry:

INTER_ZONE ถูกใจสิ่งนี้
  2. ขนาดนั้นเลยเชียว ผมต่อทะเบียนทีก็ฝากตรวจเอาง่ายดี แต่ปีหน้าจะต้องไปตรวจเเบบนี้รึป่าวเนี่ย

3. นัทหนองแขม

นัทหนองแขม New Member Member

366
    5
    0
    ผมก็ให้ร้านทำตลอดเลยครับ

4. Mr.Taweesit

Mr.Taweesit New Member Member

3,356
    10
    0
    ที่ต้องเข้มงวด มองอีกด้านหนึ่งมันก็คือความปลอดภัยของผู้ขับและเพื่อนร่วมถนนนะครับ

5. buscom15

buscom15 New Member Privilege

2,293
    17
    0
    เด๋วผมไปตรวจแล้วผมจะมาเล่าให้ฟังงว่าเป็นยังไง

6. surach8

337
    6
    0
    ตอนที่ไปตรวจมีก่อนหน้าหนึ่งคัน ไม่ผ่านสักที่
    ต้องพักให้ผมตรวจก่อน
    ผมใช้เวลาประมาณ 10 กว่านาทีก็เรียบร้อย

ดีเหมือนกันครับ ว่างๆ ไปซ่อมเบรคเสร็จ
    ต้องเอาไปทดสอบสักหน่อย ไม่ผ่านให้ร้านซ่อมเบรคแก้ให้จนผ่าน บานแน่ๆเลยร้านซ่อม

7. khunlamai

khunlamai New Member Member

1,221
    15
    0
    ของผมปีนี้ไม่โดน ปีหน้าก็คงโดน
    แต่รถผมตั้งศูนย์ถ่วงล้อทุกปีอ่ะครับ
    ก่อนจะไปตรวจ ต้องให้อู่ประจำดูเรื่องเบรกเพิ่มด้วยซะแล้ว

ถามนิดนึงครับ ถ้าเรื่องศูนย์ล้อ กับเบรก ตรวจไม่ผ่าน
    ต้องกลับไปจัดการมาก่อนแล้วค่อยมาตรวจใหม่เหรอครับ
    หรือว่าที่ตรวจสภาพเขามีบริการปรับแก้ให้ตรวจผ่านครับ

8. Dae Postcard

Dae Postcard New Member VIP

3,222
    14
    0
    ขอบคุณครับ

9. surach8

337
    6
    0
    ดีแล้วครับตัง 0 บ่อยๆ

ผมตั้งทุกครั้งที่ทำช่วงล่าง

รถผมเก่าแล้ว ปีละ 3-4 ครั้ง ครับ

เมื่อตรวจไม่ผ่านเข้าใจว่าต้องกลับไปซ่อมมาใหม่

และทดสอบจนผ่าน ต.ร.อ. คงไม่มีที่ซ่อมในตัวแน่

ทางที่ดีดูแลรถตัวเองให้ดีตลอดเวลาดีกว่าครับ

ผมเห็นว่าเป็นผลดีและได้ผลมากนะครับ จะได้ดูแลรถกันให้ดีๆ

ใครที่ดูดีแล้วและตรวจผ่านแล้ว ก็สามารถใช้เป็นมาตราฐานในการปรับปรุงให้ดีขึ้นได้

10. Mr.Taweesit

Mr.Taweesit New Member Member

3,356
    10
    0
    ความปลอดภัยต้องมาเป็นอันดับแรกครับ

11. ขอบคุนคับ

12. tpcc

tpcc New Member Member

895
    13
    0
    ความรู้ดีๆ ขอบคุณคับ

13. Out Off Control

Out Off Control New Member Member

2,322
    26
    0
    ขอบคุณครับความรู้ดีๆมาอีกแล้ว

14. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83
    ขอบคุณมากๆเลยครับ.....รู้ไว้ใช่ว่า...เบรคไม่ดี ตรวจไม่ผ่าน...งิงิ

15. tiger บ้านนอก

tiger บ้านนอก New Member Member

7,433
    22
    0
    ขอบคุณคับ ข่าวสารดีๆ

16. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    ปีหน้าครับ ถึงจะได้ตรวจสภาพ

17. joe_non@HLc

joe_non@HLc New Member Member

2,833
    38
    0
    ก่อนอื่นขอบคุณในข้อมูลครับ ตรวจถูกต้องระเบียบเยอะมันก้ดีครับ
    แต่ยุคนี้เข้มงวดมากขึ้น อยากไปตรวจง่ายๆต้องไปวันเสาร์อาทิตย์นะครับ
    เพราะบาง ตรอ มีเจ้าหน้าที่ของขนส่งไปประจำ วันจันทร์ถึงวันศุกร์

18. surach8

337
    6
    0
    ผมว่าไม่มีเจ้าหน้าที่ก็ไม่ง่ายหรอกครับ

คงไม่มี สถานตรวจ ไหน อยากปิดก่อนเวลาอันควรหรอกครับ

ผมเข้าใจและเห็นด้วยกับการตรวจแบบนี้นะครับ

ช่วยเรื่องความปลอดภัยได้มาก แต่ก็นั่นแหละ

คนขับที่มีความพร้อมและรับผิดชอบสำคัญกว่าครับ

19. mutooball

mutooball New Member Member

316
    5
    0
    ผมโดนมาแล้วครับเกือบไม่รอดนะเนี่ย....

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้