มือใหม่เพิ่งได้รถครับ สอบถามหน่อย

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย B02, 17 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. B02

B02 New Member Member

72
    1
    0
    สวัสดีครับ ทุกท่าน
    กระผมเพิ่งได้รถ Honda Civic ปี 1998 มาครับ
    หลังจากได้เปิดอ่านจากหลายๆกระทู้ในนี้ เลยมีคำถาม จะขอรบกวนหน่อยครับ

ลิ้นหน้า และ กระจังหน้ารถในรูป เค้าเรียกว่าอะไรครับ
    ราคา แต่ละชิ้น ประมาณเท่าไร
    ถ้าจะหาล้อขอบ 16นิ้ว กว้าง 7นิ้ว มาใส่ Offset ที่เหมาะสม แบบว่าใส่แล้วกำลังสวย พอดีซุ้มล้อ ควรจะประมาณเท่าไร
    ยาง ควรใส่เบอร์อะไร 215/45/16 หรือเปล่า

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะครับ (จะมีใครมาตอบปัญหาเด็กๆหรือเปล่าหว่าใ:()

2. EK_limited

EK_limited New Member Member

890
    156
    0
    กระจังน่าเป็นแบบ SIR ครับ มีขายอยู่ ลองหาในบอร์ทดูคับ ส่วนลิ้นน่าเป็น ของ ลิ้นศูนย์ บ้านเราที่มีแถบให้ในตัว Llimited

3. B02

72
    1
    0
    ขอบคุณครับ

ธรรมดารูปมันใหญ่ แต่ทำไมลงแล้วมันเหลือแค่นี้เนี่ย

4. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    ถอก

5. hanaga

hanaga New Member Member

203
    14
    0
    ส่วน ล้อ ขอบ 16 ควรจะใส่ ยาง 205/45 จะใกล้เคียงขนาดเดิมมากที่สุด
    เรื่อง offset ใส่ได้ตั้งแต่ + 45 ถึง + 33 (มากน้อยกว่านี้ก็ยังได้อยู่ ถ้า up grade ช่วงล่างแล้ว)
    แต่ถ้าเอาแบบไม่มีปัญหา ชัวๆ เลย ก็ +42 ถึง + 38 ไม่ติดซุ้มแน่นอน

แต่ถ้าหุบเข้าในหรือยื่นออกมามากกว่านี้ up grade โช๊ค กับ Spring ก่อน

จะสามารถ ใส่ offset ที่ + น้อยๆได้อย่างไม่มีปัญหา
    ตอนนี้ผมใส่ + 34 ไม่มีติด koni+H&R ครับ

6. B02

72
    1
    0
    ขอบคุณมากครับ
    ถามเพิ่มอีกนิด
    +34 นี่ ถ้าไม่ใส่ koni+H&R แต่ใช้ โช๊คเดิม +H&R จะติดมั้ย
    แบบว่าชอบเต็มๆซุ้มนะครับ

ท่านใดพอจะแนะนำเรื่องราคา กระจัง กับลิ้นหน้า หน่อยได้มั้ย

7. นายอ้น ตาโต

นายอ้น ตาโต New Member Member

311
    47
    0
    ลิ้นหน้า SIR เบิกศูนย์ ราคารวม vat แล้ว ประมาณ 2,515 บาท ครับ แต่ตอนนี้ไม่แน่ใจว่ายังมีเหลืออยู่รึป่าวนะ :D

8. ballasung

ballasung New Member Member

283
    1
    0
    ถ้าไม่ซีเรียสก็ลิ้นsir ก๊อปไปเลยครับหักหรือแตกมาก็ไม่เสียดายราคา1000+นิดๆ กระจังหน้า sirราคาไม่เกิน1000(ของ96นะ) ส่วนเรื่องล้อก็ตามกระทู้ก่อนไปเลยครับ ในภาพคูเป้หล่อมากมายเลย

9. max eg

max eg New Member Member

284
    6
    0
    สวยยคับ

10. B02

72
    1
    0
    ขอบคุณทุกท่านมากครับ

ได้รถมาแล้วครับ
    ปี 98 เครื่อง D16Y8 เกียร์ธรรมดา

ถามเพิ่มอีกนิดครับ
    เครื่องตัวนี้ ถ้าจะเดินท่อใหม่ เริ่มจากหลังข้ออ่อน ควรเดินอย่างไรดี ผมจะเอาแคตออกนะครับ
    พักกลางขนาดเท่าไร พักปลาย แบบไหน
    ใจอยากได้ Apex N1 ไส้ตรง 2.2นิ้ว พอไหวมั้ย จะโล่งไปหรือเปล่า
    และถ้าเดินตรง ลอดใต้ถังน้ำมัน จะสวยมั้ย

ท่านใดใช้เครื่องตัวนี้อยู่ เกียร์ธรรมดา เดินท่อแบบไหน มาแชร์กันหน่อยครับ

มีรูปด้วยใหเดจะดีมากเลยครับ

11. JIT_SISSLY

JIT_SISSLY New Member Member

91
    0
    0
    ท่อ

เดินเลสทั้งเส้น(เสียงมันจะดีกว่าเหล็กแต่แนะนำว่าอย่าตัดต่อเชื่อมเอาให้ดัดมาเลย) 2.2 อย่างว่า พักกลางเดิมก่อนก็ได้ ปลายแนะนำ 5-zigen เสียงออกมาแน่นดีครับ ผมเคยใช้อยู่(หลายคนชม)
    ถ้าต้องการเงียบหน่อยก็ FUJITSUBO รถผม D16Y8 MT เหมือนกัน แต่เรื่องปลายแล้วแต่ชอบครับ

12. B02

72
    1
    0
    ขอบคุณครับ

อยากเห็นรูปท่อโหดๆ

ใครมีเซฟไว้ เอามาลงหน่อย

13. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    เข้ามาเก็บความรู้ครับ

14. B02

72
    1
    0
    ปัญหามาครับ

มีกลิ่นเข้ามาในรถ พวกกลิ่นควัน

แก้ไงยังไงได้บ้างครับ ไปร้านแอร์แก้ได้หรือเปล่าครับ

15. pokemon

pokemon New Member Member

103
    8
    0
    เรื่องกลิ่น ไปหาศึกษาเรื่องการปิดช่องแอร์ครับ จะอยู่ด้านบนของตู้พัดลม

มันคือช่องรับอากาศด้านนอก ถ้าจะไม่ให้มีกลิ่นเข้ามาให้ปิดช่องนี้ไปเลยครับ

16. B02

72
    1
    0
    ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำเรื่องกลิ่น เดี๋ยวจะไปจัดการปิดซะเลย

ขอสอบถามราคาของหน่อยครับ จะได้ไปเลือกซื้อถูก

ตัวปรับแคมเบอร์ ล้อหลัง
    แพหน้าทั้งชุดของเดิม (หรือมีของตัวไหนที่อัปเกรดดีกว่าเดิม)

แค่นี้ก่อนครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้