รถสตาร์ทไม่ติดค่ะ nv ปี 96 คาร์บู ค่ะ บอกหน่อยน๊า

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย ฝนค่ะ, 7 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ฝนค่ะ

ฝนค่ะ Guest

0
    0
    0
    เเบตก้ไม่มีปัญหานะคะ เสียงไม่ได้เงียบแต่เวลาสตาร์ทเสียงก็เหมือนจะติด

แต่ไม่ติดอ่าค่า อธิบายไม่ถูกเลยเพราะไม่มีความรู้เรื่องเครื่องยนต์เอาเลยค่ะ

และรถไม่ค่อยได้ขับส่วนใหญ่จะจอดไว้มากกว่าค่ะ แต่สตาร์ททุกวันนะคะ

พอให้ช่างมาดูช่างจะถอดเครื่องออกมาอย่างเดียวเลยค่ะ เฮ้อ ช่วยมาตอบหน่อยนะคะ

2. NVไขมันเฮฮา

NVไขมันเฮฮา New Member Member

119
    7
    0
    น้ำมันไม่หมดนะคับ..เห็นบอกว่าสตาร์ททุกวัน...ถ้าอยู่ๆเป็นก็น่าแปลก....ถ้าน้ำมันมี กำลังไฟพอ เวลาสตาร์ทช่วยเหยียบคันเร่งไปด้วยนะคับแค่ครึ่งก็พอแล้วสตาร์ทให้ยาวกว่าปกตินิดนึง ถ้าทำแล้วไม่ติดก็แปลว่ามีปัญหาในระบบ จะบอกให้เช็คเองอย่างละเอียดก็คงลำบากเพราะคุณเองก็ไม่เป็น เพราะฉะนั้นหาช่างที่ไว้ใจได้มาดูละกันคับ และที่ช่างเค้าจะดูก็ดูว่าน้ำมันมาที่คาร์บูป่าว ไฟออกจากหัวเทียนป่าว คงไม่ถึงกับถอดมากมายคับ น่าจะถอดคาร์บูกับถอดหัวเทียนเช็คดู ไม่ถึงกับรื้ออะไรมากมาย

3. ฝนค่ะ

ฝนค่ะ Guest

0
    0
    0
    น้ำมันไม่หมดค่ะ เพราะทีแรกก็คิดว่าน้ำมันหมดรึเปล่าก็ไปซื้อน้ำมันมาเติมแล้วค่ะก็ยังไม่ติด

ลองสตาร์ทแล้วเสียงเหมือนจะติดแต่ไม่ติดค่ะ 2 วันก่อนลองสตร์ทไหม่ทีนึงก็ติดและก็ดับเลย

และก็สตาร์ทไม่ติดอีกเลยค่ะ เลยไปตามช่างมาดู คนแรก บอกว่า น่าจะเป็นที่วาล์วเครื่องไม่มีแรงอัด

ก็ต้องไปที่อู่ถอดนั้นถอดนี้ และลองไปถามช่างอีกที่นึงคราวนี้บอก มาร์กโซ่หลุดต้องถอด ต้องรื้อ ออกอีกแล้วค่ะ

ช่าง 2 คนนี้พูดไม่เหมือนกันเลยค่ะ เลยไม่ไว้ใจกลัวโดนฟันค่าแรงแหละค่ะ และไม่รู้จักช่างที่ไว้ใจได้เลยค่ะ พอมีแนะนำไหมคะ

อยู่แถวบางนา ราม 2 ค่ะ

เครื่องคาร์บู GA 16 เกียร์ธรรมดา ไม่ได้ติดแก๊สค่ะ

4. virus_x

virus_x New Member Member

483
    3
    0
    ลองเข็น กระตุกเกียร์ดูครับ ของผมเคยเป็น เครื่อง ga16 คาร์บูเหมือนกัน

5. ใจเย็นๆนะครับ บอกเค้าดีๆเค้าอาจจะงอนอะไรก้อได้....อิ...อิ..(ล้อเล่งน่า)

เดี๋ยวอาจจะมีสมาชิกที่อยู่แถวนั้นเข้ามาให้คำตอบ..รวมทั้งให้การช่วยเหลือนะครับ nv club ของเราไม่แล้งน้ำใจอยู่แล้ว
    จิงมะครับ พี่ๆขั้นเทพทั้งหลาย..........

ป.ล.ผมเองรู้น้อยครับได้แต่เข้ามาสาระแนไปเรื่อย แหะ.....แหะ...ไม่ว่ากันนะครับ

6. ฝนค่ะ

ฝนค่ะ Guest

0
    0
    0
    ตอนนี้ก็ใจเย็นที่สุดแล้วค่ะ ขอให้มีผู้ใจดีมาช่วยฝนหน่อยนะคะ

ตอนนี้แทบจะกราบคุณลุกชายอยุ่แล้วค่ะ อิอิ ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบนะคะ

7. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    รถไม่ติดเป็นอยุ่แค่ 2 ระบบครับ
    1.ไฟ
    2.เชื้อเพลิง
    ต้องเช็คว่าน้ำมันเข้าสู่คาบูเรเตอร์ปกติมั้ย ปั้มติ๊กทำงานมั้ยรั่วมั้ยครับประมาณนี้
    ส่วนไฟอาจเกิดจากจานจ้ายมีฝุ่นผงมากหรือชื้นลองใช้ Sonex พ่นดูครับ
    เพราะถ้าหัวเทียนบอดรถน่าจะติดแต่ติดไม่ครบสูบเป็นไปได้ยากที่จะบอดพร้อมกัน 4 หัวครับ
    ส่วนเรื่องที่ช่างว่าไม่น่าจะใช่ครับ "มั่วล่ะ" เพราะคุณบอกว่าก่อนหน้านี้รถใช้งานได้ปกตินะครับ

8. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    หาช่างใหม่ด้วยนะครับ...อีตา 2 คนนั้นฟันเละแน่ๆ:D

9. Van X

Van X Well-Known Member Moderator

1,247
    44
    48
    ใช้น้ำมันอะไรครับ? เครื่องคาร์บู น่าจะเติม 91 นะครับ โซฮอล์ไม่แนะนำ ยิ่งรถไม่ค่อยวิ่ง

น้ำมันค้างถังนานไม่ดีนะครับ

วิธีเช็คระบบน้ำมันง่ายๆนะครับ

ตอนสตาร์ทรถ ลองย้ำคันเร่งบ่อยๆ ถ้าน้ำมันมาที่คาร์บู สักพักเราจะต้องได้กลิ่นน้ำมัน(อาการนี้เค้าเรียกน้ำมันท่วม)

ส่วนระบบไฟน่าจะลำบากในการตรวจเช็คสำหรับคุณฝน

ปล1.ก่อนสตาร์ท ถ้าถอดกรองอากาศออกมาเป่าด้วยได้ก็ดีนะครับ หรือตอนสตาร์ทยังไม่

ต้องใส่กรองอากาศก็ได้ครับ เอาแค่เครื่องติดพอนะครับ

ปล2.พี่ๆน้องๆบางกะปิโซนจ๊าดดดดให้คุณฝนหน่อยน๊า:D:D:D

10. อ่า...มากันหลายคนแระ....ติดยังครับ........

11. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    หัวเทียนบอดรึเปล่าครับ หาใครพอมีความรู้เรื่องเครื่องถอดมาเช็คดูก่อนครับ

คือถ้ารถวิ่งได้ก็ยังมีอู่แนะนำให้วิ่งหาได้ แต่ตอนนี้รถยังไม่ติดวิ่งไม่ได้นี่ละปัญหา...:)

12. kajounsak

kajounsak New Member Member

60
    1
    0
    ผมว่า เป็น ที่ คาร์บู มากกว่า ครับ คิดว่า น้ำมัน อาจจะมีฝุ่น ทำให้ ฝุ่น หรือ คราบน้ำมัน ไปอุด ที่ นมหนู ครับ ส่วนมากผมเจอมาหลายคัน แล้ว แนะนำ ให้ ไป ล้าง คารบู เลย ครับ หาย แน่นอน ไม่ต้อง ตกใจ ครับ อาการนี้
    ผมเคยเจอ แล้ว ล้าง คาร์บู ใหม่ ๆ ใช่ไป แค่ 3 วัน ผลปรากฎ ว่า สตารย์ยาก เดินเบาดับ ต้องไปล้าง คาร์บู ใหม่ เพราะเศษฝุ่น ไปอุดตันที่ เข็มนมหนู ครับ ตามนั้น แหละครับ ขอให้โชคดี นะครับ

13. ฝนค่ะ

ฝนค่ะ Guest

0
    0
    0
    มัวแต่ทำงานเลยไม่ได้มาเชคกระทู้เลย

ขอบคุณที่มาบอกกล่าวกันนะคะ ว่าจะลองไปเชคอย่างที่พี่ๆบอกนะคะ

เพราะตอนนี้รถก็ยังสตาร์ทไม่ติดเหมือนเดิมเลยค่ะ

ถ้าผลยังไงจะมาบอกอีกทีนะคะ

ขอบคุณพี่ๆมากค่ะ

ปล.ฝนเติม โซฮอ 91 ค่า

14. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    อยู่แถวราม2 เองเหรอ ก็อยู่ไกล้ผมอ่ะดิ ทิ้งเบอร์ใว้ให้ผมดิคับ เดี๋ยวถ้ามีงานผ่านไปแถวนั้น จะแวะเข้าไปเช็คดูให้คับ 080-6377050ผมอ๊อดครับ โทรมาถามก่อนก็ได้ครับผมใจดีคับ ไม่เชื่อถามพี่ๆในนี้ดูก็ได้คับ

15. nv1020

3,195
    302
    83
    :D:D:D

16. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    เจ้าอย่าคิดลึกกันเด้อพี่น้องเอ้ยยยยยยยยยยยยยยยยอิอิอิ

17. ฝนค่ะ

ฝนค่ะ Guest

0
    0
    0
    ขอบคุณค่าคุณอ๊อด ฝนเมมเบอร์คุณไว้แล้วค่ะ

และจะโทรไปรบกวนนะคะว่าแต่มีจำกัดเวลารึเปล่ากลัวโทรไปรบกวนอ่าค่ะ

แต่ยังก็ขอบคุณจริงๆค่ะ พรุ่งนี้ว่าจะลองล้างคาร์บูก่อนอย่างที่พี่ๆบอกมาอ่าค่ะ

ได้ผลเป็นไงจะมาขอความเห็นพี่ๆอีกทีนะคะ

18. :D สมัครเป็นสมาชิกคลับหรือยังครับ :D

19. LAOSO

LAOSO New Member Member

19
    1
    0
    แนะนำอู่ช่างอู๊ดเยื้องซอยเฉลิมพระเกียรติ ร.9 ซอย 67 ฝั่งตรงข้ามติดคอสะพานครับผมใช้บริการอยู่

รถผม คาร์บู 94 ครับรองไม่มีฟันครับ เบอร์ช่างอู๊ด 087-8087295 เลยหน้าสวนหลวงร.9ประมาณ 2.5-

3 โลหรือถามทางแกได้หรือจะให้ลูกน้องแกไปดูให้ก็ได้ครับบอกว่า ผมทูล nv สีแดง 825 แนะนำครับ

20. ฝนค่ะ

ฝนค่ะ Guest

0
    0
    0
    กำลังจะสมัครสมาชิกแหละค่า

ที่นี่มีแต่คนใจดีไม่เป็นสมาชิกได้ไง

ขอบคุณคุณ LAOSO ด้วยนะคะจะโทรไปตามเบอร์ที่บอกค่ะ

ขอบคุณมากๆค่ะ และจะมารายงานผลนะคะ

21. pink_love

pink_love New Member Member

11
    0
    0
    คุณ LAOSO คะวันนี้ฝนโทรไปตามอู่ที่คุณบอกแล้วนะคะ

ช่างมาตอนเกือบมืดแล้วค่ะ ช่างก็ดูๆก็บอกว่ารู้สึกคาร์บูน้ำมันท่วม น้ำมันรั่วไรเนี้ยแหละค่ะ

คงต้องลากไปที่อู่น่าจะเป็นแค่ตรงนี้ เลยคิดว่าพรุ่งนี้เช้าจะให้ช่างเค้ามาลากรถไปแล้วค่ะ

แต่มีแอบคิดๆว่า มันจะเป็นอะไรต่อไปไหมอ่าค่ะ แต่ไงก็ชอบคุณมากๆนะคะ

22. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    ขอให้ Happy Ending คับ

:)

23. nv1020

3,195
    302
    83
    เอาใจช่วย......สู้ๆ:D

24. รายงานผลด้วยเด้อ......

25. LAOSO

LAOSO New Member Member

19
    1
    0

ไม่ทราบช่างที่มาดูให้ตัวเล็กๆหรือเปล่าถ้าเป็นคนนั้นเขาพักอยู่แถว ราม 2 เหมือนกันนะครับ

ยังงัยถ้าแก้ปํญหาจบแล้วลองขอเบอร์ช่างเขาไว้เผื่อคราวหน้ามีปัญหาเขาอาจช่วยได้ครับ

ช่างคนนี้ตามที่ผมเอารถไปทำฝีมือใช้ได้เลยนะครับ ส่วนช่างอู๊ดนี่ถ้าอะไหล่เสียเขาจะถามว่าจะไปซื้อเอง

หรือให้เขาซื้อ ถ้าซื้อเองเขาจะคิดเฉพาะค่าแรง ตั้งแต่ 100+ ขึ้นไปแล้วแต่ยากง่ายครับ

เอาใจช่วยและรอฟังผลครับ :):):)

26. pink_love

11
    0
    0
    รายงานผลค่ะ รถสตาร์ทติดแล้วนะคะพี่ทูล

ขอบคุณพี่มากๆเลยไม่ได้พี่คงได้จอดไปอีกนาน

ช่างที่มาดูรถให้ใช่คนที่ตัวเล็กแหละค่ะ เค้าพูดดีมากเลย

พักอยู่นิรันดร์ 3 ค่ะตอนนี้เลยขอเบอร์มาเรียบร้อยละค่ะ

เป็นที่คาร์บูน้ำมันรั่วกับจานจ่ายค่ะ แต่ดีใจอยู่ที่อู่ดีๆไว้ใจได้ยังมีอยู่แฮะ

ยังไงก็อขอบคุณพี่ๆทุกคนที่เข้ามาเเนะนำมาถามไถ่กันนะคะ

ขอบคุณมากๆค่ะ ขอบคุณมากๆนะค๊า พี่ทูล

เย้ๆๆๆ

27. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    2 อู่แรก ที่มาดูให้ อยู่แถวไหน ครับ
    เผื่อเป็นข้อมูลให้เพื่อนสมาชิกแถวนั้นระวัง
    จะได้ไม่โดนอู่ หลอก

:)

28. Sam_osk

Sam_osk New Member Member

61
    4
    0
    ดีใจด้วยครับที่รถใช้งานได้แล้ว ยิ่งได้ช่างใกล้ๆที่ไว้ใจได้ยิ่งดีใหญ่เลย

ช่วยบอกวิธีการแก้ไขกับค่าซ่อมหน่อยก็ดีนะครับ เผื่อมีใครเป็นอาการใกล้เคียงกัน

29. pink_love

11
    0
    0
    อู่ที่โดนหลอกนะคะ อู่แรก อยุ่ใกล้ๆกะตึกที่ฝนอยู่แหละค่ะ ปากทางเข้ามา ม.ราม2

อู่ที่ 2 เลยนิรันดร์ 3 ไปหน่อยอยู่ซ้ายมือ ทางที่จะออกไปสวนหลวงได้อ่าค่ะ

ค่าซ่อม ก็มีล้างคาร์บูรวมชุดซ่อม 500บาท เพราะ น้ำมันรั่ว

ค่าแรงลากที่ไปที่อู่ 200 บาท

และเป็นที่จานจ่ายนิดหน่อยน๊อตยึดในสลักจานจ่ายหลุด

หมดไปแค่นี้แหละค่ะ แต่ช่างน่ารักค่ะ

30. singcoohteam

5,303
    108
    0
    ดีใจด้วยนะครับ ใช้ได้ซักที แถมมาเจออู่ซ่อมที่น่าใว้ใจอีก ก็ขออย่างเดียวอย่าขับรถโดยประมาทก็เป็นพอนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้