สำหรับ ชาวดีเซล B2 กับ B5

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย GAUSS, 17 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    ตามประกาศกระทรวงพลังงาน เรื่อง กำหนดลักษณะ และคุณภาพน้ำมันดีเซล (ฉบับที่2) พ.ศ. 2550 ที่จะมีผลบังคับใช้วันพรุ่งนี้ คือวันที่ 1 ก.พ. 51 ที่ประกาศสูตรน้ำมันดีเซลใหม่ โดยให้น้ำมันดีเซลธรรมดา เป็น B2 ทั้งหมด นอกจากนี้ ก็ได้ประกาศสูตรน้ำมัน B5 ด้วย

ตามประกาศดังกล่าว น้ำมันดีเซล B2 ที่จะมีผลบังคับใช้ทั่วประเทศ จะมีส่วนผสมของน้ำมันไบโอ 1.5%
    ส่วนน้ำมัน B5 นั้น จะมีส่วนผสมของน้ำมันไบโอ 4%

ในปัจจุบัน น้ำมัน B5 ที่น่าไว้ใจได้ว่าตรงตามมาตรฐาน ก็น่าจะเป็นของ ปตท. และ บางจาก เพราะปั๊มใหญ่อื่นๆยังไม่ได้นำมาขาย ทราบมาว่า มีคนไปทดสอบพบ ปั๊มในต่างจังหวัดหลายแห่ง ที่ขายดีเซลไม่ได้มาตรฐาน คือ มีส่วนผสมของน้ำมันพืชมากเกินไป ไม่ตรงตามสูตรน้ำมันที่กำหนด ซึ่งอาจทำให้รถเสียหายได้ ไป ตจว. ก็ต้องดูๆปั๊มที่ได้มาตรฐานนะคะ เพื่อความปลอดภัย

สำหรับ ปตท.

น้ำมันดีเซลปรกติ ก็เป็น B2 ตั้งแต่วันที่ 15 ม.ค. ที่ผ่านมา

น้ำมันไบโอดีเซล ของเขาก็จะคือ B5

น้ำมันดีเซลปาล์ม คือ B10

สำหรับบางจากนั้น

น้ำมัน ไบโอดีเซลเพาเวอร์ดี B5 มีขายมาตั้งแต่กลางปี 2547 แล้วในช่วงทดลอง และได้มีการประกาศรับรองว่าไม่เกิดความเสียหายต่อเครื่องยนต์ เมื่อ เม.ย. 2550 อีกด้วย

สำหรับ น้ำมันเพาเวอร์ดี นั้น ก็คงจะต้องเป็น B2 ตามที่รัฐบาลกำหนด ตั้งแต่พรุ่งนี้เป็นต้นไปค่ะ

ขออธิบายนิดหนึ่งสำหรับผลเสียของ น้ำมันไบโอดีเซล ที่มีส่วนผสมของน้ำมันไบโอเยอะๆ คือ

น้ำมันพืชนั้น เมื่อเจอกับอากาศนานๆ ก็จะเกิดการทำปฏิกิริยา ทำให้เกิดเป็นกรดได้ แล้วกรดนี้เอง ที่จะทำร้ายเครื่องยนต์ เข้าใจว่า B2 และ B5 สามารถใช้ได้กับเครื่องยนต์ โดยไม่มีปัญหา แต่ B10 นี้ไม่แน่ใจ คิดว่า ถ้าใช้อยู่เสมอ ไม่ได้จอดนิ่งๆ คือ เติมน้ำมันใหม่ไปผสมอยู่เรื่อยๆ ก็ไม่น่าจะมีการทำปฏิกิริยากับอากาศ แล้วก็คิดว่าไม่น่าจะมีปัญหาหนะค่ะ ระวังน้ำมันผสมเกินเท่านั้นเอง

ดูเพิ่ม
    ไบโอดีเซลในประเทศไทย จาก บางจาก
    http://www.bangchak.co.th/th/energyDetail.asp?id=13

ดูเพิ่ม
    เทคโนโลยี และกระบวนการผลิตไบโอดีเซล จาก บางจาก
    http://www.bangchak.co.th/th/energyDetail.asp?id=15

2. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    ขอบคุงคับ

3. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    สรุป ดีเซล ที่เราใช้เป็น B2 ใช้หรือเปล่าวครับ สงสัยอยู่ ????

4. Dae Postcard

Dae Postcard New Member VIP

3,222
    14
    0
    ขอบคุณครับ

5. buscom15

buscom15 New Member Privilege

2,293
    17
    0
    ความรู้มาอีกแล้วขอบคุนครับ

6. YOD HK

YOD HK New Member Member

1,301
    12
    0
    ถูกคับ ทุกวันนี้ที่เติมดีเซล ธรรมดาเป็น B 2 คับ

7. joe>2kd@HLc

joe>2kd@HLc New Member Member

2,956
    32
    0
    แล้ววีเพาวเวอร์ล่ะครับ

8. khunlamai

khunlamai New Member Member

1,221
    15
    0
    วีเพาเวอร์ ดีเซล เป็นน้ำมัน B5 ครับ
    ถ้าสังเกตุดีๆ จะมีคำว่า B5 ที่ตู้จ่ายน้ำมัน

9. GAUSS

4,354
    50
    48
    ขอบคุณ ทุกๆ คำตอบครับ

10. ST190...Set...bo

ST190...Set...bo New Member Member

2,993
    18
    0
  11. joe_non@HLc

joe_non@HLc New Member Member

2,833
    38
    0
    ตอนนี้ภาครัฐกำลังจะมีนโยบาย บังคับใช้B5แทนB2 วันนี้ทางกระทรวงพลังงาน
    รวมกับภาคเอกชน(บริษัทน้ำมันต่างๆ)แถลงข่าวยืนยัน ว่า น้ำมันB5ใช้ได้กับรถทุกรุ่น
    ปีมาณเนียนะครับ เพราะได้ ขจัดปัญหานำB5ขายในราคาB2 หรือเอาต่างชนิดผสมกันเอามาขายนะครับ
    แต่กำลังหาข้อมูล ปริมาณการใช้น้ำมันดีเซลทั้งหมดมีเท่าไหร่ เพื่อที่จะประเมินว่าจะผลิตไบโอดีเซล
    ได้พอหรือไม่ นะครับ ที่กล่าวมาเนีย ฟังจากปากบรรดา ข้าราชการชั้นสูงคุยกันนะครับ แค่ความคิดเห็นเท่านั้น

12. Out Off Control

Out Off Control New Member Member

2,322
    26
    0
    เฮ้อ................ต้องคอยระวังกลัวพัง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้