ต้นกำเนิดรถ Kart คันแรก

การสนทนาใน 'Karting' เริ่มโดย woodie, 26 กันยายน 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. woodie

woodie Member Member

241
    1
    18
    รถ Kart ได้ถูกคิดค้นมาตั้งแต่ ปี 1950 แล้ว โดยนักบินชาวอเมริกา แต่ Art Ingels ถูกยอมรับว่าเป็นบิดาแห่งวงการ Kart โดยเขาได้สร้าง Kart คันแรกขึ้นใน Southern California ในปี 1956 และก็ได้เป็นที่รู้จักอย่างแพร่หลาย ในเมืองอื่นใน USA และในปัจจุบัน จะเป็นที่นิยมเป็นอย่างมากใน ยุโรป . ความเร็วของรถ Kart ค่อนข้างมาก ซึ่งบางคันสามารถ วิ่งได้ถึง 160 MPH หรือ 266 กม./ชม. ตัวอย่างเช่น TKM Kart ใช้เครื่อง 100 ซีซี 2 จังหวะ ซึ่งมีน้ำหนักรวมคนขับ 145 กิโล สามารถเร่งจาก 0-100 กม./ชม. ได้ต่ำกว่า 4.5 วิ และมีความเร็วสูงสุด 125 กม./ชม. มันมี อัตราส่วนของแรงม้าต่อน้ำหนัก ดีกว่า Ferrari F50 เสียอีก

Art Ingels is generally accepted to be the father of karting. He built the first kart in Southern California in 1956. Karting has rapidly spread to other countries, and it currently has a large following in Europe. Karts vary in speed and some can reach speeds exceding 160mph. A TKM kart with a 100cc 2 stroke engine and an overall weight including the driver of 145 kilograms, can accelerate from 0-60mph in under 4.5 seconds, and has a top speed of 75mph. It has a better power to weight ratio than a Ferrari F50.

2. woodie

241
    1
    18
    Kart คันแรกใน Germany

ในยุโรป เริ่มต้นจาก ประเทศเยอรมัน ซึ่งรู้จักรถ Kart ในปี 1958 โดยเป็นการนำเข้ามาจาก USA

งานแข่งครั้งแรกในยุโรป ถูกจัดแข่ง ขึ้นในปี 1960 ที่ Wiesbaden, ใกล้ๆ Frankfurt. ประเทศเยอรมัน

แต่สำหรับ Kart คันแรกใน เยอรมัน นั้นถูกสร้างขึ้นในปี 1969 ชื่อ Mach 1 โดยโรงงานชื่อ The Hetschel company โดยมี Wilhelm and Lothar Hetschel เป็นเจ้าของ

3. Thana Thanakul

Thana Thanakul Guest

0
    0
    0
    ขอบคุณครับ ได้ความรู้เพิ่มขึ้นมากเลย

ขอบคุณครับ ได้ความรู้เพิ่มขึ้นมากเลย เกี่ยวกับประวัติที่มา

4. BOBBY_IN_LOVE!!

BOBBY_IN_LOVE!! New Member VIP Member

929
    6
    0
    ขอบคุณ สำหรับความรู้ครับ

5. Chompoo Karting Stadium

Chompoo Karting Stadium New Member Member

109
    1
    0
    ประวัตินี่เคยอ่านอยู่ค่ะ แต่รูปไม่ทราบไปเอามาไหน ขลังดีนะคะ มีภาพตอนสร้างรถ kart ด้วย

6. PONG DMAX

PONG DMAX Active Member Member

17,115
    14
    38
    ความรู้ดีๆเราต้อง ขุด ขึ้นมาให้คนรุ่นหลังได้รู้.....อิอิ

7. veeravich

veeravich New Member Member

300
    5
    0
    ขอบคุณพี่วู๊ดดี้มากๆ ครับ

ความรู้ทั้งนั้นเลย

จดๆๆๆ

8. PONG DMAX

PONG DMAX Active Member Member

17,115
    14
    38
    สาระดีๆ.....อิอิ

9. woodie

241
    1
    18
    ขอบคุณครับ พี่โป้ง & ตู่

สำหรับเมืองไทย โกคาร์ท มีเล่นกันมานานแล้วครับ กว่า 40 ปีแล้วมั้ง เคยมีการแข่งที่ ลานพระรูป โดยการนำเข้ามาโดย คุณวรกุล บุณยัษฐิติ ( เจ้าของ อู่วิกรม ) คุณวรกุล ( หรือ คุณนุ ) ช่งนั้นมีนักแข่งดังๆ เข้าร่วมแข่งขันกันหลายคน เลย เช่น คุณมงคล ( ตี๋ หนองใหญ่ พ่อของ Turbo มั่นคง กับ Top ธนาตร์ ) / คุณเกรียงไกร ลิ่มนันทรักษ์ etc.

หลังจากนั้น คุณวรกุล ก็เลย สร้างรถ Kart ที่ผลิตโดยคนไทย เป็นคันแรก ชื่อว่า NKT ( ย่อมาจาก Nu's Kart Thailand = โกคาร์ท ของ นุ ผลิตในประเทศไทย ชื่อจ๊าบมั้ย ) ผลิตที่ อู่วิกรม นั่นแหละ ได้รับการรับรองมาตรฐาน จาก CIK/FIA ด้วยนะครับ แต่ปัจจุบันเลิกผลิตไปแล้ว ลองเข้าไปดูใน Web ของ NKT ดูครับ

http://www.vikromsgarage.co.th/kart/index.html

10. woodie

241
    1
    18
  11. PONG DMAX

17,115
    14
    38
    ความรู้ใหม่ๆ ขอบคุณครับพี่.....

12. pat_

pat_ New Member Member

275
    1
    0
  13. LBGT

LBGT New Member Member

3,325
    21
    0
    เพิ่งรู้เหมือนกัน ขอบคุณนะคร้าบบบ ที่มาแบ่งปันกัน

:thumb: :thumb: :thumb:

14. Kenggaroo

Kenggaroo New Member Member

237
    2
    0
    อู่วิกรม ซอยสุขุมวิท 15 นี่เองเหรอครับคุณ Woodie ....
    เจ๋งเลยครับ ใกล้ตัวมากเลย
    เพิ่งเอารถเข้าไปเคลมประกันเมื่อต้นเดือนนี้เอง
    ถ้ารู้ก่อน จะได้ขอแอบชมฝีมือคนไทยยุคบุกเบิก
    เค้าน่าจะยังมี NKT เก็บไว้โชว์บ้างนิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้