ขอคำแนะนำวิธีเปลี่ยนหลอดไฟหน้าขวารถ NV LX ให้ด้วยค่ะ หลอดขาด เวลาขับกลางคืนกลัวอันตรายจัง

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย noonthitinan, 4 พฤศจิกายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. noonthitinan

noonthitinan New Member Member

8
    0
    0
    คือว่าเปลี่ยนยากไหมค่ะ เราสามารถหมุนเปลี่ยนหลอดเองเลยได้ไหม โดยที่ไม่ต้องไปยุ่งกับแบตเตอรี่ เพราะกลัวไฟช๊อต

รบกวนถามอีกอย่างค่ะ เวลาเราจะไปเป่าหม้อกรองอากาศที่อยู่หน้ารถเวลาสกปรก ส่วนใหญ่เพื่อนๆพี่ๆไปให้เป่าหม้อกรองอากาศกันที่ไหน เพราะรถติดแก๊สค่ะ เห็นเขาบอกให้หมั่นเป่าหม้อกรองอากาศ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมาล่วงหน้าค่ะ;)

2. noonthitinan

noonthitinan New Member Member

8
    0
    0
    แล้วราคาหลอดไฟหน้า เขาขายกันเท่าไหร่แล้วเราควรเอาตัวที่ขาดถอดไปให้คนขายดูด้วยใช่ไหมค่ะ

ราคาขายหลอดไฟหน้าด้านขวาราคาเท่าไหร่ค่ะ NV LX:D

3. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    ก็ไม่ยากนะ เปิดฝากระโปรง ถอดปลั๊กขั้วไฟหน้า ถอดยางกันฝุ่น ถอดสปริงดันหลอดไฟ แล้วก็ถอดหลอดไฟหน้าออกมาได้แล้ว ไม่ยุ่งเกี่ยวกับแบตเลยครับ

เป่ากรอง ส่วนใหญ่ร้านขายยางรถยนต์ หรือร้านที่เค้ามีเครื่องปั๊มลมพร้อมหัวเป่าอ่ะครับ บางทีแวะเติมน้ำมันลองถามเด็กปั๊มดูก็ได้ครับมีมั๊ย...:D

หลอดไฟหน้าน่าจะข้างละสองร้อยกว่าบาทมั๊งครับ หรือไม่ก็ดูที่กระทู้ปักหมุดของบอร์ดโทรไปสอบถามราคาได้ครับ มีหลายร้าน...:rolleyes:

4. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    ไฟหน้าเปลี่ยนไม่ยากครับ หมุนเกรียวพลาสติกที่ครอบออกนะครับ
    แล้ว ก็ดึงยางหุ้มตัวโคมออก จะเห็นเหล็ก เกี่ยวอยู่ บีบเข้านะครับ แล้วถึงจะถอดหลอดออกได้ครับ
    ส่วนราคาหลอดราคาไม่เกิน 80 - 100 นึงนะครับ

5. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    อ้อ อีกอย่างนึง
    อย่าไปจับโดนหลอดนะเด๋วจะเสียเอาครับให้จับตรงขั่วหลอดอย่างเดียวนะครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 พฤศจิกายน 2009
  6. Van X

Van X Well-Known Member Moderator

1,247
    44
    48
    ต่อๆๆๆๆๆ ครับ:D:D:D

เท่าที่รู้ ควรที่จะเปลี่ยนเป็นคู่นะครับ ถ้าเปลี่ยนข้างเดียว เด๋วอีกสักพักนึงก็ต้องเปลี่ยนอีกข้าง และทีนี้ก็จะเปลี่ยนสลับกันไปมาเรื่อยๆ

จนกว่าระยะเวลาที่เปลี่ยนจะไม่ห่างกันมาก

สาเหตุมาจาก อันนี้ออกตัวก่อนเลยนะครับ เป็นข้อมูลที่เคยผ่านตามา จำไม่ได้ว่าได้มาจากไหน

เค้าว่ากันประมาณว่า หลอดไฟหน้า เมื่อใช้ไปในระยะเวลานึง ค่าความต้านทาน (ไม่รู้ใช่ป่าว)

มันจะมัการเปลี่ยนแปลง ทำให้เวลาหลอดข้างใดข้างหนึ่งขาด แล้วเราเลือกที่จะเปลี่ยนข้างเดียว

ค่าความต้านทาน (ไม่รู้ใช่ป่าว) ของหลอดเก่ากับ หลอดใหม่ไม่เท่ากัน จึงทำให้หลอดเก่าใช้ไปสักพักก็จะขาด

และหลอดใหม่ที่เราเปลี่ยนก็จะถือเป็นหลอดเก่า ทีนี้ก็ได้สลับเปลี่ยนหลอดอยู่เรื่อยๆอ่ะครับ

อ้อ แต่ระยะเวลาที่ผมว่ามานี้ จะไม่ได้เกิดแบบข้ามวันข้ามคืนนะครับ อาจจะใช้ได้นาน หรือแปร๊บเดียวก็แล้วแต่โชคอ่ะครับ

ปล. ราคา คู่ละประมาณ 200-250 บาท อีเกิ้ล

ราคา ข้างละประมาณ 80-100 บาท Osram

7. ตามนั้นครับ...อิอิ...

8. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ถ้าอยู่ฝั่งแบตก็ต้องถอดยากหน่อย ถ้ามือเล็กๆก็ง่ายหน่อย
    แนะนำว่าให้เปลี่ยนเป็นคู่ตามพี่เอ๊กซ์บอกเลยครับ เหตุผลตามพี่เค้าบอกแหละครับ คอนเฟิม อิอิ

9. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    ไปซื้อร้าน รวมเปลี่ยน ไม่เกิน 150 คับ
    เอา Osram แท้นะคับ

:)

10. noonthitinan

8
    0
    0
    ขอบคุณทุกความเห็นที่ช่วยชี้แนะค่ะ จะปฎิบัติตามที่แนะนำค่ะ ง่ายที่สุดต้องลองทำเองก่อนเลย ถ้าทำได้จะได้ภูมิใจ ขอบคุณอีกครั้งค่ะสำหรับความเห็นที่ดีๆให้กับน้องใหม่ของบอร์ดนี้ แต่ติดตามอ่านมาตลอดน่ะ ในที่สุดก็ได้เป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดนี้แล้ว ดีใจจัง

11. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ยินดีทุกปัญหาครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้