สอบถามเรื่องBlow Off Valve หน่อยครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย $สมหวังคร๊าบบบ$, 23 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
    คือว่ารถผมไม่ได้เป็นเครื่องเทอร์โบตั้งแต่เกิดแล้วBlow Off Valve ช่างก็ต่อแบบวนไว้ให้ คำถามคือถ้าผมจะเอาออกแล้วเปลี่ยนตัวใหม่ได้ไหม(คือไม่ต่อวนแล้ว) แบบว่าอยากได้เสียงแบบไฮโซบ้าง ขอบคุณครับ:D

1. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    รถอะไร เครื่องอะไร แล้วทำอะไรกับมันบ้างครับ?

2. Mong-Silvia

Mong-Silvia Member VIP

858
    13
    18
    งงคำถาม คับ

3. ch_opas

ch_opas New Member Member

559
    6
    0
    งงคำถามเหมือนกัน เครื่องไม่โบ มีโบลออฟด้วยเหรอคับ

อันนี้ไม่ทราบจิง ๆ ไม่น่ามีนะ เอ ..... หรือมีหว่า สับสน ?

แต่ถ้าเป็นเครื่องมีโบแล้ว ต่อโบลออฟคายทิ้งได้หมดคับ ได้เสียงแต่รอบอาจไม่ต่อเนื่องเหมือนเดิม .....

ส่วนผมเลือกมีเสียง 555 + +

4. FFw

FFw New Member Member

676
    8
    0
    คือว่ารถผมไม่ได้เป็นเครื่องเทอร์โบตั้งแต่เกิด <<< อันนี้หมายความว่าเครื่องNA เซ็ตโบ ใช่มั้ยครับ

ถ้าใช่ ก็สามารถต่อแบบคายทิ้งได้ครับ แต่ถ้าคายทิ้งมากๆอาจจะเจอปัญหาเรื่องถอนคันเร่งแล้วเครื่องดับ ต้องตั้งให้โบออฟคายทิ้งแบบพอดีๆ แต่ความต่อเนื่องของรอบเครื่องช่วงต่อเกียร์จะด้อยกว่าแบบต่อวนนะครับ แต่ถ้าเป็นผมก็ชอบให้มันมีเสียงนะ

5. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    เลือกมีเสียงทั้งนั้นแหละ

ก็มันเท่ห์นี่หน่า

6. numodlove

numodlove New Member VIP

1,408
    44
    0
    ของผมก็เช็ตโบครับ ใช้ HKS SQV แหล่มดีครับ ฟิ๊วๆ แต่ตั้งให้แข็งๆหน่อยไม่งั้นเบาดับ

7. R2D2

R2D2 Well-Known Member VIP

1,212
    237
    63
    เป็นรถที่เซ็ตเทอร์โบใช่ไม๊ครับ ตำแหน่งเดิมที่ติดตั้งอยู่บริเวณไหนครับ ถ้าบอกว่าต่อวน ผมว่ามันน่าจะไกลจากลิ้นปีกผีเสื้อใช่ไม๊ครับ ถ้าตำแหน่งที่ติดตั้งใหม่ อยู่ใกล้ๆ หน้าลิ้น ผมว่าไม่น่ามีปัญหานะ

8. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    ตามที่ข้างบนบอกเลยครับ ส่วนจะเปลี่ยนใหม่ก็ได้ครับต้องดูหน้าแปลนใหม่ หรือถ้ามาแบบเปงท่อต่อก็ต้องตัดต่อดูใหม่ ช่างเขารู้ครับ ไม่อยากเกินคนไทยทำได้ อิอิ

9. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83

รถ NA เอาไปเซ็ตโบ มาใช่มั้ยครับ..

เดิม โบออฟต่อวน... แล้วอยากเปลี่ยน ใหม่ และก็ไม่ต่อวน ได้ครับ ถ้าไม่คิดเล็ก คิดน้อย ไม่มีปัญหาอะไรครับ.. :D

10. เปลี่ยนได้ครับ แต่ถ้าเครื่องมี air flow เวลาถอน อาจจะดับครับ ต้องตั้งให้แข็งๆ หน่อย แต่พอตั้งแข็ง มันก็ไม่ได้ช่วยป้องกันเทอร์โบ ได้เต็มที่ แบบที่มันควรจะได้นะครับ

แต่ถ้าเป็น map sensor ปล่อยคายได้เต็มที่เลยครับ ไม่มีดับ

11. Nun Black-List!!!

Nun Black-List!!! Member Member

42
    12
    8

ตามนี้เลยครับ.........เพิ่มเติมถ้ามี air flow แต่เซ็ตแบบอัด air flow ปล่อยคายได้แบบmap เลยครับ

โทษทีครับถามไม่เครียร์เครื่องD15B set Turbo ครับ:D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 กันยายน 2009
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้