แม่กูสอน

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย Dae Postcard, 31 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Dae Postcard

Dae Postcard New Member VIP

3,222
    14
    0
    เพื่อน ๆ บอกผมว่า
    ทำไมมึงดูหน้าตาไม่ค่อยฉลาด แต่เรียนเก่งจังวะ
    ผมบอกเพื่อนผมว่า
    แม่กูสอน ให้ขยันแล้วก็ตั้งใจเรียน

เพื่อน ๆ ผมบอกว่า
    ทำไมพอมึงมีตังค์ มึงชอบเอาไปทำบุญ แจกเด็ก เลี้ยงพระวะ
    แม่กูสอน ให้รู้จักแบ่งปันคนอื่น ถึงเราจะมีตังค์น้อย แต่ก็มีคนอื่นที่เขาลำบากกว่าเรา

ทำไมมึงชอบเล่นกีฬา เล่นเป็นหลายอย่าง แล้วไม่เคยเห็นมึงป่วยนอนโรงพยาบาลเลยวะ
    แม่กูสอน ให้กูออกกำลังกาย จะได้แข็งแรง ไม่เจ็บ ไม่ป่วยง่าย ๆ เพราะเรามีตังค์น้อย เจ็บป่วยจะลำบาก

ทำไมมึงอารมณ์ดี ไม่เครียด ไม่โกรธใครบ้างเลยหรือไงวะ
    แม่กูสอน ให้เป็นคนอารมณ์ดี ทำให้คนที่อยู่ใกล้เรามีความสุข แล้วจะสบายใจกันทุกคน

ทำไมมึงพูดกับคนอื่น ดูสุภาพ อ่อนน้อม ทั้ง ๆ ที่เขาเป็นลุงแก่ ๆ เป็นเด็กเสริฟอาหาร
    หรือแม้แต่ขอทานที่มึงให้เศษตังค์แล้วเขาอวยพรให้มึง ทำไมมึงต้องขอบคุณขอทานวะ
    แม่กูสอน ให้พูดดี ๆ กับทุกคน ไม่ว่าเขาจะเป็นใคร เราพูดดี ๆ กับเขา เขาก็จะได้พูดดี ๆ กับเรา

ทำไมพี่ ๆ น้อง ๆ มึงตั้งหลายคน ทำไมรักใคร่กันดี ไม่เคยทะเลาะกันเลยวะ
    แม่กูสอน ให้พี่น้องรักกันทุกคน เพราะหมากับแมวที่อยู่บ้านเดียวกัน มันยังรักกันได้
    ทำไมพี่น้องกัน จะรักกันไม่ได้

ทำไมมึงถึงรักชาติ รักแผ่นดิน รักในหลวง มากมายนักวะ
    ผมบอกเพื่อนว่า
    แม่กูสอน ให้กูสำนึกถึงบุญคุณของแผ่นดิน บุญคุณของพระมหากษัติรย์ ทุกพระองค์
    แม่กูสอน ให้กูรู้จักคำว่า จงรักภักดี ตั้งแต่กูยังไม่รู้ความหมาย จนทุกวันนี้ กูรู้แล้วว่า
    คำว่า จงรักภักดี นั้น ยิ่งใหญ่เพียงใด

ทำไมแม่มึงถึงสอนอะไรมึงมากมายจังเลยวะ
    ผมบอกเพื่อนว่า
    ที่กูเป็นกูอยู่จนทุกวันนี้ ก็เพราะ ' แม่กูสอน '
    แม่กูสอนอะไร กูทำตามแม่กูสอนทุกอย่าง
    มีอย่างเดียวที่แม่กูไม่ได้สอน แต่กูทำ แล้วกูทำมาตั้งแต่เด็กแล้ว
    แม่กูไม่ได้สอนให้รักแม่ แต่......กูรักแม่ว่ะ

ใครไม่รัก..................กูรัก

ซึ้งๆกันช่วงวันแม่นะครับ :)

INTER_ZONE และ ST190...Set...bo ถูกใจสิ่งนี้
  2. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    ดีแล้วครับ เชื่อแม่ของเราเอง แถมมีธนาคารไว้ให้เราเบิกที่บ้าน ตลอดเวลา

3. ManJz

ManJz New Member Member

3,317
    23
    0
    สุดยอดครับ

4. tjmujahidin

tjmujahidin New Member Member

179
    2
    0
    ชอบแฮะ เป็นบทความดี ๆ ที่ชอบมากอีกอันนึงครับ

5. YOD HK

YOD HK New Member Member

1,301
    12
    0
    อ่านแล้วเหมือนแม่สอน ตอนเด็ก ๆ เลยแฮะ

6. ^Now_HYBRID^

^Now_HYBRID^ New Member Member

4,656
    2
    0
    เชื่อแม่ดีที่สุดคับ

7. trucking

trucking New Member Member

2,442
    29
    0
    แม่ผมก็ไม่ได้สอนให้รักแม่เหมือนกัน

แต่........

กู รัก แม่

8. Out Off Control

Out Off Control New Member Member

2,322
    26
    0
    พระในบ้านที่ควรกราบไหว้ที่สุด

9. Mochisuperhero

Mochisuperhero New Member Member

760
    6
    0
  10. ขอบคุนคับ

11. joe>2kd@HLc

joe>2kd@HLc New Member Member

2,956
    32
    0
    เยี่ยม....

12. ไอ้เสือบุก

ไอ้เสือบุก New Member Member

515
    4
    0
    อ่านแล้วรู้สึกดีครับ

13. AoFChen

AoFChen New Member Member

1,851
    16
    0
    รักแม่เป็นลำดับแรกอยู่แว้ว....อิอิ

14. Duang@Hlc

Duang@Hlc Active Member Member

3,924
    19
    38
    เข้ากับเทศกาลวันแม่เลย

15. zenryoku

zenryoku New Member Member

304
    3
    0
    ตอนนี้มีแม่2คน
    ผมรักทั้งคู่เลย55555 แม่ & แม่ทูลหัว

16. ST190...Set...bo

ST190...Set...bo New Member Member

2,993
    18
    0
    กู ก้อรักแม่

17. apple_auto

apple_auto New Member Member

67
    1
    0
    ร่วมซึ้ง รับวันแม่ด้วยคนครับ:cry:

18. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    เยี่ยมคับ รักแม่นะ แต่ไม่แสดงออก

19. buscom15

buscom15 New Member Privilege

2,293
    17
    0
    แม่มีแต่สอนเราให้เป็นคนดีโดยไม่หวังสิ่งตอบแทน
    รักแม่มากครับ

20. tpcc

tpcc New Member Member

895
    13
    0
    จิงคับแม่สอนทุกอย่างที่ดีและอยากเห็นอนาคตที่ดีของลูก
    ชอบมากๆเลยคับ ขอบคุณนะคับที่หามาให้อ่าน ก่อนถึงวันแม่

21. ณัฐพล บำเรอ

ณัฐพล บำเรอ New Member Member

586
    8
    0
    ผมรักแม่
    แต่พ่อไม่ต้องน้อยใจ
    รักทั้งคู่

22. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83
    ซึ้ง...!!

23. Mr.Taweesit

Mr.Taweesit New Member Member

3,356
    10
    0
    ขอบคุณมากๆเลยครับ

24. col2ETwo

col2ETwo New Member Member

820
    11
    0
    สุดยอดอ่ะ มีอย่างนึงที่แม่กูไม่สอนแต่กูทำ "กูรัแม่" โอ้วสุดยอดค๊าฟฟฟ โดนอย่างแรง

25. ขอบคุณ สำหรับขอความดีๆ ...... อยากให้แม่มีความสุข ......

26. joe_non@HLc

joe_non@HLc New Member Member

2,833
    38
    0
    แน่นอนจริงๆ

27. NuuAu

NuuAu New Member Member

649
    21
    0
    ซึ้งๆจิงๆ เป็นคำสอนที่ดีมากๆคับ

28. INSOLENT

INSOLENT New Member Member

1,444
    3
    0
    ผมมีทุกอย่างทุกวันนี้ก็ เพราะแม่ ครับ

ผมจะเลี้ยงลูกผม อย่างที่แม่เลี้ยงผมมาครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้