ใครกลับ ต.จ.ว อย่าประมาทนะ..

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย sayon, 5 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. sayon

sayon Member Member

607
    11
    18
    ไฟสิบล้อบอกเหตุ

เมื่อคุณผู้อ่านต้องเดินทางไปต่างจังหวัดโดยทางรถยนต์ ไม่ว่าจะเป็นรถยนต์ส่วนตัว
    หรือนั่งรถบัสโดยสาร มักจะได้พบกับรถบรรทุกขนาดต่าง ๆ ทั้ง สิบล้อ หกล้อ หรือรถพ่วง
    สัญจรไปมาในปริมาณมากกว่าที่จะพบเห็นได้บนถนนเขตในเมือง
    และหลายคนคงจะเคยนึกสงสัยว่า เหตุใดรถบรรทุกขนาดใหญ่เหล่านั้น
    มักจะเปิดสัญญาณไฟหน้า หรือไฟท้ายเป็นประจำ

และจากการสืบสาวราวเรื่องแล้วจึงได้ทราบว่า ทั้งการเปิดไฟหน้ารถ

หรือเปิดสัญญาณไฟท้ายรถของรถบรรทุกนั้น ล้วนแล้วแต่เป็นสัญญาณเพื่อสื่อสารกับรถที่ขับตาม
    หรือขับสวนทางมาทั้งสิ้น

เริ่มจากการใช้สัญญาณไฟท้ายรถบรรทุก ที่คุณผู้อ่านจะพบเห็นเมื่อต้องขับตามหลัง
    เปิดไฟเลี้ยวซ้ายสลับกับไฟเลี้ยวขวา หมายถึง การเตือนให้รถคันหลังระวัง!
    เพราะเขาอาจหยุดรถในอีกไม่ช้า หรือข้างหน้าอาจมีด่านตรวจ หรือมีอุบัติเหตุ เพราะฉะนั้น
    คุณห้ามแซงเด็ดขาด

เปิดไฟฉุกเฉิน เมื่อรถบรรทุกกำลังเคลื่อนตัวใกล้ทางแยก หมายถึง รถของเขากำลังจะตรงไป

เปิดไฟเลี้ยวซ้ายสลับกับเลี้ยวขวา แล้วเปิดไฟฉุกเฉินต่อ หมายถึง เขากำลังจะจอดรถ

เปิดไฟเลี้ยวซ้ายโดยไม่ต้องเตรียมเลี้ยวหรือจอดข้างทาง หมายถึง
    เขาจะขับช้าให้รถที่ตามมาแซงขึ้นไปได้เลย และไม่มีรถขับสวนมา
    (แต่เพื่อความปลอดภัย ก่อนแซง จะต้องแน่ใจก่อนว่าไม่มีรถขับสวนเลนมาจริง ๆ)

เปิดไฟเลี้ยวขวา ทั้งเปิดค้างหรือเป็นจังหวะ หมายถึง รถที่ตามหลังอยู่ห้ามแซง
    เพราะเขากำลังจะเลี้ยวขวา กำลังจะแซงคันหน้า หรือมีรถกำลังจะขับสวนมา

กรณีรถที่ขับตามหลังสามารถแซงขึ้นไปได้ จะมีการส่งสัญญาณอยู่ 2 จังหวะ คือ
    ระหว่างรถตีคู่(กลางคืน) เขาจะเปิดไฟสูง เพื่อให้รถคันที่แซงเห็นทาง ก่อนจะลดไฟต่ำลง
    เมื่อรถคันดังกล่าวเข้ามาในเส้นทางแล้ว แต่หากเป็นตอนกลางวัน
    คนขับรถบรรทุกจะกระพริบไฟเพียงครั้งเดียว หรือบีบแตรสั้น 1 ครั้ง ในความหมายเดิม

อีกจังหวะเกิดขึ้นระหว่างตีคู่เช่นกัน คือ รถคันที่กำลังแซงควรบีบแตรสั้น 1 ครั้ง เป็นการขอบคุณ
    และผู้ขับรถบรรทุกอาจบีบแตรสั้น 1 ครั้ง ถือเป็นการตอบรับ

ส่วนการขับรถสวนเลนกับรถบรรทุก จะพบว่ารถเหล่านั้นส่งสัญญาณไฟหน้า
    ที่มีลักษณะและความหมายต่าง ๆ ดังต่อไปนี้

ดับไฟหน้าแล้วเปิด หมายถึง ให้ระวัง เพราะทางข้างหน้า(ซึ่งเขาเพิ่งผ่านมา)
    มีด่านตรวจ หรือมีอุบัติเหตุ

กระพริบไฟหน้า หมายถึง การถามว่าทางที่คุณเพิ่งขับผ่านมามีด่านตรวจหรืออุบัติเหตุหรือไม่
    หากทุกอย่างเป็นปกติให้กระพริบตอบ 1 ครั้ง

กระพริบไฟหน้าและเปิดไฟเลี้ยว(ด้านเลนสวน) หมายถึง มีด่านตรวจอยู่ข้างหน้าฝั่งของคุณ

กระพริบไฟหน้าและเปิดไฟเลี้ยว(ด้านซ้ายของรถบรรทุก) หมายถึง ที่เพิ่งผ่านมามีด่านตรวจอยู่ในฝั่งของเขา

หากพบรถบรรทุกขับตามกันมาเป็นขบวน (กรณีที่คุณยังขับรถสวนเลนกับรถบรรทุก)

ควรสังเกตรถบรรทุกในลำดับที่สองหรือลำดับต่อ ๆ ไป กระพริบไฟ เบนหัวรถออกมาเล็กน้อย
    และกระพริบไฟซ้ำอีก หมายถึง เขากำลังจะแซงรถบรรทุกคันหน้าในเลนของเขา ให้คุณระวัง
    โดยชะลอความเร็ว อย่าเร่งความเร็วรถเพราะอาจจะทำให้เกิดอุบัติเหตุได้

อย่างไรก็ตาม สัญญาณและความหมายของการใช้ไฟเลี้ยว และไฟกระพริบลักษณะต่าง ๆ
    ที่รถบรรทุกนิยมใช้ในข้างต้นนั้น อาจไม่ใช่กฎเกณฑ์สากล
    แต่เป็นธรรมเนียมปฏิบัติที่ถูกเปิดเผยโดยส่วนนโยบายและ
    คุณภาพความปลอดภัยอาชีวอนามัยและสิ่งแวดล้อม ที่รู้ไว้ก็ไม่เสียหาย....:D:D:D

ข้อมูลจาก..http://www.nissanpickup.net/webboard/index.php?topic=3898.0 :D

2. โห....ข้อมูลเหมือนกับท่านพี่เคยขับรถบรรทุกเองเลยเนอะ........

ล้อเล่นน่า....ขอบคุณมากครับสำหรับความรู้ครับ

ผมคิดว่าน่าสนใจมากนะครับท่านเพื่อสมาชิกครับเพราะชีวิตประจำวันเราต้องขับรถอยู่เป็นประจำ...

ใกล้บ้าง..ไกลบ้าง...ก็แล้วแต่ธุระของแต่ละท่าน.....แต่ไม่ควรละเลยเรื่องเหล่านี้ครับ..

โดยส่วนตัวเห็นควร..ติดหมุดไว้เลยครับ..

ควรไม่ควรก็แล้วแต่ดุลยพินิจของผู้ดูแลครับ...เพียงแต่อยากเสนอความคิดเห็นเท่านั้นเองครับ

3. payayam

payayam New Member Member

702
    13
    0
    โหสุดยอดเลยคับขอมูลเพียบเลย ขอบคุณคับ

4. tae_nissannv

tae_nissannv New Member Member

677
    37
    0
    สุดๆคับพี่น้อง ได้ความรู้เลย

5. Kobkero

Kobkero New Member Member

559
    24
    0
    ขอบคุณคร๊าบบบ ความรู้ๆ

6. Leodraspa

Leodraspa New Member Member

199
    8
    0
    ขอบคุณมากๆครับ

7. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ยังไงก็ต้องมีน้ำใจต่อผู้ใช้รถบนท้องถนนด้วยนะครับ

8. killerman_47

killerman_47 New Member Member

412
    2
    0
    ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล :D:D

9. denny

denny New Member Member

224
    2
    0
    ขอบคุณครับ ออกต่างจังหวัดบ่อย เห็นเป็นประจำ บางอย่างก็เข้าใจ
    บางอย่างก็ไม่เข้าใจ ทีนี้ เข้าใจล่ะ

10. sorawas

sorawas New Member Member

692
    17
    0
    รถบรรทุกที่เคยเจอส่วนมากจะขับดี

11. duckgolo

duckgolo New Member Member

101
    4
    0
    ไม่เคยรู้มาก่อนเลยครับ แต่ก็ขอบคุณมากมายครับ

12. up up up เป็นประโยชน์กับพี่น้องทุกคนครับ

13. ปลาคราบ

ปลาคราบ New Member Member

267
    20
    0
    ขอบ.......คุณ.........ครับ

14. xaobbax

xaobbax New Member Member

11
    0
    0
    ขอบคุณมากๆครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้