ช่วยด้วยก๊าบบengine checkขึ้นtecมะเปิด

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย sneaker man, 13 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. sneaker man

sneaker man New Member Member

40
    0
    0
    พี่ๆคราบบบช่วยผมน่อยงับๆๆ
    พอดีรถผมengine checkขึ้นแล้วtecมะเปิดอะครับ
    พอเอาเข้าอู่ปายเช็คลองจิ้มดู มันขึ้นว่าเปงที่โซลีนอยvtec
    ผมก็เลยเปลื่ยนโซลีนอยใหม่ ตอนแรกๆวิ่งปายก็หายอะครับ
    แล้วพอตอนนี้ผ่านมาซัก3อาทิดมันก็ขึ้นใหม่ เป็นเหมือนเดิมเลยอะครับ

พี่ๆคนไหนเคยเปงกันบ้างมะครับ ช่วยผมน่อยผมก็มะรู้ว่าจิงๆแล้วเปงที่ไหน
    :cry::cry::cry::cry:

2. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    ไอ้ตัวโซลินอยด์เทคเนี่ย ถ้ามันมีปัญหาจะขึ้นโค้ด 21 ปกติมันก็ทำหน้าที่พอรอบถึงที่เทคจะเปิด
    มันก็จะเปิดเอาน้ำมันเครื่องไปดันสลักวีเทคที่ชุดกระเดื่องวาวล์ ทำให้ระบบวีเทคทำงาน
    คำถามที่ถามมา เปลี่ยนแล้วมีปัญหาอีก ลองเช็คโค้ดดูอีกที ว่าโค้ดเดิมหรือเปล่า ถ้าเป็นโค้ดอื่นก็แก้ต่อไป
    แต่ถ้าโค้ดเดิม ไอ้โซลินอยด์ที่เปลี่ยนเนี่ยของมือสองใช่ไหม ถ้าใช่ก็ขอเค้าเครมเลย ถ้ายังไม่หายมาว่ากันอีกทีครับ
    หรือโทรมาก็ได้ 081 3577785

3. civic_si2000@hotmail.com

[email protected] New Member Member

1,295
    2
    0
    เปลี่ยนที่ศูนย์รึเปล่าครับ.....ถ้าที่ศูนย์เค้ารับประกันงานอะครับรู้สึกว่าจะหกเดือนอะครับไม่รุ้ว่าแต่ละศูนย์มาตรฐานเดียวกันอะเปล่า
    หรือว่าเปลี่ยนข้างนอก แค่สามอาทิตย์รองคุยกะร้านที่ซื้อมาดูว่าเค้าจะว่ายังไงอะครับ.....สู้ๆครับ....พี่น้องครับ

4. Milchan11

Milchan11 New Member Member

799
    6
    0
    ลองไปเช็ค โค้ต ใหม่ดูอีกทีคับ หาร้านที่เช็ค โค้ต ชั่วๆหน่อยหนึ่งคับ จะได้ไม่เสียเที่ยว อาการเยอะคับ สำหรับ Engine ขึ้นอะคับ

5. noomth

noomth New Member Member

314
    26
    0
    CODE 21
    การไหลเวียนและแรงดัน น้ำมันเครื่องในระบบวีเทค ทำงานผิดปกติ
    อาจเกิดจาก หลายสาเหตุ
    - น้ำมันเครื่องเสื่อม คุณภาพหรือปลอม
    - การรั่วซึมของน้ำมันในระบบ
    - การอุดตัน จนแรงดันน้ำมันเครื่องต่ำเกินไป ทำให้ไม่สามารถ ไปเปิดระบบให้ทำงานได้
    ส่วนใหญ่ CODE 21 จะเกิดจากการอุดตัน ของแผ่นกรอง(spool gasket) ที่อยู่ในชุดควบคุมวีเทค
    ซึ่งอาจเกิดจาก อายุการใช้งานของแผ่นกรองที่นานเกินไป หรือ ช่างทาปะเก็นเหลว(จิงๆแล้วไม่ต้องใช้นะ) ที่โอริงรอบ
    แผ่นกรองมากเกินไป ทำให้เศษของประเก็นเหลว หลุดเข้าไปอุดตัน ที่แผ่นกรอง
    ลองถอดชุดควบคุมวีเทค เช็คสภาพแผ่นกรอง ล้างๆ เป่าๆ แต่ถ้าดูสภาพแล้วไม่ไหว ก็เบิก 0 เปลี่ยนเลย
    โชดดีคับ รูป http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=630843&highlight=code+21

6. civic_si2000@hotmail.com

[email protected] New Member Member

1,295
    2
    0
    สุดยอด..ระเอียดโคตร...ก็พอรู้อยู่บ้างอะครับ...แต่ไม่มีความสามารถอธิบายได้เข้าใจขนาดนี้....สุดจิงๆ....นับถือๆครับ....พี่น้องครับ

7. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    พี่ก็อฟ กะ พี่หนุ่ม นี่สุดยอดเลย กูรู ตัวจริง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้