มีเสียง ครืดๆ จากท้ายรถ

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย Choke, 11 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Choke

Choke New Member Member

12
    0
    1
    รถ evo8 มีเสียง ครืดๆ จากท้ายรถ จะมีเสียงเฉพาะตอนที่ ปล่อยรถไหลที่ความเร็วประมาณ 10 km/h

ผ้าเบรคเปลี่ยนแล้ว จานเบรคเจียรแล้ว และมีอาการน้ำมันเฟืองท้ายซึมที่เพลา ก็ได้เปลี่ยนซีลยางใหม่แล้ว

ลองขับรถมา 1 อาทิตย์แล้ว ก็ยังมีเสียงอยู่ มีใครเคยเจออาการแบบนี้บ้างไหมครับ รบกวนช่วยแนะนำ

หน่อยครับกลัวมันจะเป็นหนักกว่านี้ ขอบคุณครับ

:cry::cry::cry::cry:

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 สิงหาคม 2009
  2. nismomonster

nismomonster New Member Member

339
    4
    0
    ไม่ทราบว่าใส่คลัชแต่งด้วยรึป่าวครับ แล้วตอนที่มีเสียงดังนี่คือตอนถอนคันเร่งหรือเข้าเกียร์ว่างหรือคลอคันเร่งครับ

3. Choke

12
    0
    1
    คลัชเดิมครับ ตอนที่เสียงดังนี่เข้าเกียร์ 1-2 ครับไม่ได้เดินคันเร่ง เกียร์ว่างปล่อยไหลก็มีเสียง แต่พอความเร็วเพิ่มเสียงก็หายไปครับ ตอนนี้สงสัยที่ลูกปืนล้อหลังครับ ไม่รู้ว่าลาโลกไปหรือยัง เพราะอาการนี้พึ่งจะเป็นครับ ส่วนใหญรถขับในเมืองครับ ไม่ได้วิ่งเร็วอะไรมากมาย

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 สิงหาคม 2009
  4. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    เรื่องเสียงนี่ไม่ได้ยิน หรือ แม้แต่ได้ยินแล้วก็ยังวิเคราะห์ลำบากมากครับ

อาการแบบนี้ ผมว่าหาไม่ยากครับ
    เพราะเสียงดังที่ความเร็วต่ำๆ ผมแนะนำเอารถขึ้น Hoist ทั้ง 4 ล้อ
    แล้วลองเข้าเกียร์1 แล้วปล่อยไหลดูครับ ช่างที่อยู่ใต้รถสังเกตุอาการน่าจะหาสาเหตุเจอได้ไม่ยากครับ
    อาจจะมาจากพวกบูธหิ้วเฟือง้ทาย หรือ อะไรซักอย่างที่แพท้าย มันให้ตัวได้มากก็เป็นไปได้หมดครับ
    ลองแบบที่ผมแนะนำดีกว่า น่าจะหาเจอครับ

5. nismomonster

nismomonster New Member Member

339
    4
    0
    ขึ้นลิฟท์ยกฟังเลยครับ

6. kittio

kittio New Member Member

750
    8
    0
    อาจจะเป็นเสียงจาก AYC ก็ได้ครับ ลองเช๊คดู

7. Choke

12
    0
    1
    สรุปเฟืองท้ายพังครับ

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 สิงหาคม 2009
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้