D.I.Y set turbo 4E-FE ==> 4E-FTE เอามาให้ดูครับ...

การสนทนาใน 'Starlet Club' เริ่มโดย tung@EP 71, 2 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tung@EP 71

tung@EP 71 New Member Member

87
    2
    0
    เอามาให้ดูครับ เผื่อใครอยากจะทำบ้าง
    พอดีได้ชุดเทอร์โบของ 4e-fte มาครับ ก็เลยซนมือ ทำเล่นๆครับ
    ตอนแรกก็คิดอยู่นานเหมือนกัน กลัวพัง แต่ไม่ลองลงมือทำมันก็ไม่รู้นะครับ ฝึกทักษะไปในตัว
    ยังไงก็ฝีมือเราเอง ทำเอง ขับเอง ซนเอง เกิดพังขึ้นมา ก็จะได้ไม่ต้องไปโทษใคร อิอิ :D

รูปแรกก่อนที่จะทำครับ ถ่ายจากมือถือ อาจไม่ค่อยชัดนะครับ :p

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 ตุลาคม 2008
  2. tung@EP 71

87
    2
    0
    อุปกรณ์ที่ต้องใช้
    1.เขาเฮดเดอร์เดิม 4e-fte
    2.เทอร์โบ CT9 +เวสเกตเดิม
    3.อินเตอร์คูลเลอร์
    4.ชุดอแดปเตอร์กรองน้ำมันเครื่อง จากเครื่อง4e-fte + น๊อตเกลียว2ทาง2ตัว
    5.ท่อทางเดินต่างๆ + Blow off เดิม + วัดบูสซักตัวก็ดีนะครับ

3. artorace

artorace New Member Member

229
    0
    0
    ใจเย็นๆค่อยๆทำไปนะคับ ติดขัดไร โทรมาถามได้ ชอบๆหนับหนุนน้องเค้ามีความพยายาม สู้ต่อไปนะ

4. tung@EP 71

87
    2
    0
    ขอบคุณครับพี่อุ๋ย ......

มาต่อกันครับ.... เริ่มจาก ถอดทีละชิ้น อิอิ :p
    รื้อกันชน กระจังหน้า หม้อน้ำ ถ้าถอดแผงแอร์ออกได้ก็จะดีครับ จะได้ไม่เกะกะ
    พอดีรถผมแอร์เสียมานานแล้วครับ คันนี้ส่วนมากเอาไว้จะขับเล่นตอนกลางคืน กลางวันจะใช้รถอีกคันนึง
    เลยคิดว่าไม่ใส่มันซะเลยดีกว่า :D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 ตุลาคม 2008
  5. tung@EP 71

87
    2
    0
    เมื่อทุกอย่างโล่งสะดวกต่อการทำงานแล้ว.....
    เราก็มาดูที่ตัวเครื่องครับ ก็ถอดเฮดเดอร์เดิมออกมา ถ่ายน้ำมันเครื่องออก ถอดกรองเครื่อง
    ถอดคอมแอร์ด้วยครับ เพราะขาคอมแอร์ของ 4e-fe จะขวางที่อยู่ของชุดอเดปเตอร์กรองน้ำมันเครื่องครับ

ต้องปาดขาคอมแอร์หลบนิดหน่อย ก็เล็งๆเอานะครับ เพราะท่อน้ำมันเลี้ยงแกนเทอร์โบจะออกจากตรงนี้ครับ เป็นน๊อตน้ำมันเบอร์19ครับ
    แต่ของผมถอดคอมแอร์ออกเลย ไหนๆก็จะซิ่งเต็มตัวอยู่แล้วหนิ หุหุ :D

6. tung@EP 71

87
    2
    0
    บางขั้นตอนอาจจะไม่มีรูปนะครับ มือเปื้อน เลยไม่ได้ถ่าย :D

ต่อมาก็ถอดแคร้งน้ำมันเครื่องไปเจาะครับ (ของผมพี่ตู่เค้าเจาะทิ้งไว้ให้แล้วครับ แต่อุดมาให้ :p)
    ถ้าถอดเอง อาจจะต้องใช้เวลาอยู่เหมือนกัน เพราะถอดลำบาก
    ใส่ท่อประมาณ5-6หุนครับ(วงใน) แล้วไปให้ร้านเค้าเชื่อมให้

อีกขั้นตอนนึงก็คือ ถอดฝาวาล์วน้ำออกมาครับ
    (ที่อยู่ใต้จานจ่ายอ่ะครับ ไม่รู้เค้าเรียกอย่างนั้นรึเปล่า ตรงท่อน้ำออกจากเครื่องน่ะครับ)
    เพื่อเอาไปเจาะรูน้ำไปเลี้ยงแกนเทอร์โบ มี2เส้นครับ ไปและกลับ
    (ส่วนของผมก็เหมือนเดิม พี่ตู่เค้าจัดมาให้แล้ว แต่บีบท่อมา ผมก็เอาไปให้โรงกลึงเค้าตัดที่บีบออก
    แล้วก็ต่อท่อให้ยาวออกมาอีกนิดนึง

เมื่อได้ทั้ง2อย่างมาแล้ว ก็ประกอบกลับเข้าที่เดิม
    แล้วก็ประกอบเอาชุดเทอร์โบกับเขาเฮดเดอร์ใส่เข้าไป

7. tung@EP 71

87
    2
    0
    ใกล้จะเสร็จแล้วล่ะครับ.............:)
    ที่เหลือก็ประกอบท่อต่างๆ ที่มีอยู่ เช่น ท่อน้ำและน้ำมันเลี้ยงแกนเทอร์โบทั้งไปและกลับ
    รัดเข็มขัดให้เรียบร้อย ,ท่อพลาสติกกรองอากาศ ,ท่อทางเดินอากาศเทอร์โบ ,อินเตอร์คูลเลอร์
    อัดกาวและประเก็นต่างๆ ให้เรียบร้อย
    ใส่หม้อน้ำ เติมน้ำ เติมน้ำมันเครื่อง......ฯลฯ

ประกอบเสร็จแล้ว ลองสตาร์ตเครื่องดูครับ
    ปรากฏว่า เสียงโหดมากครับ เหมือนรถแข่งในสนามเลย เพราะยังไม่ได้ทำท่อไอเสีย
    มีท่อต่อออกจากตูดเทอร์โบประมาณฟุดเดียวเอง ดังลั่นบ้านเลยครับ :p

ว่าแล้วก็ขับออกไปร้านท่อไอเสีย แอบซัดไปเล็กน้อย รอบต้นมาดี แต่รอบสูงขึ้นหน่อย บูสเริ่มมา
    map senser ตัดการจ่ายน้ำมันครับ สะดุดเลย เพราะยังไม่ได้หลอกกล่องครับ

ชอบเสียงมากๆ โหดสุดๆ
    (อีกใจนึงก็คิดว่าจะไม่ทำท่อดีมั๊ยหว่า ขับมันไปทั้งอย่างนี้แหละ ตีท่อออกข้างรถแ..่.งซะเลย
    ไม่แรง แต่เอาเสียงขู่ไว้ก่อนก็ยังดีวะ 555) แต่เอาเหอะ สนุกเรา แต่หนวกหูชาวบ้านเค้า
    เดี๋ยวเค้าจะด่าพ่อเอานะ ทำท่อไว้อย่างเดิมน่ะดีแล้ว อิอิ:)

8. tung@EP 71

87
    2
    0
    แล้วก็มาถึงจุด งง ครับ มีปลายท่ออยู 2 ที่ ที่ผมไม่รู้ว่ามันจะไปต่อกับอะไรครับ :cry:
    จุดแรกที่หัวของ blow off valve ครับ
    กับจุดที่สอง ที่ waste gate ไม่รู้จะต่อตรงไหนครับ

รบกวนพี่อุ๋ยและพี่ๆคนอื่นแนะนำด้วยครับ

9. tung@EP 71

87
    2
    0
    ห้องเครื่องไม่ค่อยสวยนะครับ สกปรกมากๆๆๆๆๆๆ
    ยังไม่ได้เก็บงานอ่ะครับ อยากจูนให้เรียบร้อยก่อน ค่อยเก็บทีเดียว

ตอนนี้มีปัญหาอีกอย่างนึงก็คือว่า ฝากระโปรงมานปิดไม่ได้อ่ะครับ ติดอินเตอร์ฯ :cry::cry:
    สงสัยต้องเบิกฝา turbo มาใส่ซะแล้ว อิอิ

ป.ล.ฝากเมล์ผมให้พี่อุ๋ยด้วยนะครับ [email protected]
    ขอบคุณพี่อุ๋ยอีกทีนะครับสำหรับคำแนะนำต่างๆ ได้ความรู้เพิ่มอีกเยอะเลยครับ
    ถ้ามีอะไรติดขัดสงสัย อาจจะโทรไปรบกวนพี่อีกบ่อยๆนะครับ ไม่ว่ากันนะค้าบ :D:D

10. แล้วตอนนี้พังหรือยังเพื่อน

ตีนผีซะด้วย..........ทำให้แรงๆนะเพื่อน เอาใจช่วย เดี๋ยวมาซัดกันสักรอบ ดิ อิอิ

11. tung@EP 71

87
    2
    0
    ยังไม่กล้าซัดมากอ่ะ ยังไม่จูนน้ำมันเพิ่มเลย กลัวลูกแตกครับ
    พี่อุ๋ยแนะนำให้เปลี่ยนประเก็นเหล็ก1.6มิล แล้วก็อีแมนเนจซักตัว :sad:
    ตอนนี้ก็เก็บตังไปซักพักนะครับ 2อย่างนี้ก็หมื่นกว่าแล้วครับ :cry:
    ตอนนี้จะลองใช้จอฟ้าจูนไปก่อน แล้วก็หลอกแมปเซนเซอร์ไม่ให้ตัดน้ำมัน

ผมใช้เวลาว่างๆ หลังเลิกงานก็ค่อยๆทำไปอ่ะครับ :)

12. eP_7๑ Ramintra K.7

eP_7๑ Ramintra K.7 New Member Member

605
    1
    0
    แม่เจ้าาาาา สุดยอดดดดคับบ

13. keng-ep82

keng-ep82 New Member Member

352
    1
    0
    สุดๆๆๆครับ

ทำเสร็จแร้วว่งกระจายเลยมั๊ยเนี่ย:D:D:D

14. PonD ct9

PonD ct9 New Member Member

220
    4
    0
    ยังเพิ่งเล่นหนักนะครับ รอกล่องจูนก่อน

15. tung@EP 71

87
    2
    0
    รบกวนพี่ๆด้วยครับ ท่อทั้ง2จุด ตามรูปข้างบน จะต่อตรงไหนดีครับ :sad:

Foam_Advance ถูกใจสิ่งนี้
  16. JoE_Advance

JoE_Advance Member VIP

264
    5
    18
    พี่ตั๋งคับ

เป็นกำลังใจให้

ทีมเราจะมีเทอโบเพิ่มอีกคัน เดี๋ยวดอนคิงจะจัดให้คู่กะสามห่วงวาง4Eโบอีกคัน ในทีมเดียวกันนี่แหละคับ

คู่ปรับกันมาตั้งแต่สมัยNAทั้งคู่ ตอนนี้ก็4Eโบเหมือนกันแล้ว จัดไปอีกซักรอบสองรอบ แก้เซ็ง ดีมั้ยคร้าบบบ

Foam_Advance ถูกใจสิ่งนี้
  17. Foam_Advance

Foam_Advance Well-Known Member VIP

1,823
    45
    48
    เยี่ยมเลยหว่ะเพื่อนตั๋ง

18. tung@EP 71

87
    2
    0
    ขอบคุณตร้าบบบบบบบบ.........
    ตอนนี้ก็ยังไม่ได้ทำอะไรเพิ่มกะมันเลย เก็บตังซื้อกล่องจูนก่อนน๊า :D

19. Brok_in [NO.02]

Brok_in [NO.02] New Member Member

39
    0
    0
    ครัชทองแดง ผมมีนะของ 4e-fe ใส่มา 1 เดือน สภาพ 90% 3แฉก หวี 2 ชั่น เพราะผมก็ เซทโบ 4e-fe เหมือนกัน จะยกเครื่องใหม่ เลยไม่ได้ใช้แล้ว ยังไงสนใจโทรมานะครับ ขาย4000บาท 086-5662045 ของเหมือนใหม่จริงๆครับ

20. gt-82

gt-82 New Member Member

76
    1
    0
    ที่บ้านมีปะเก็น turbo อยู่เอาไปใช้ดิ :)

21. tung@EP 71

87
    2
    0
    จริงหรอครับพี่ต่อ :eek:
    ของอยู่เพรชบูรณ์หรือกรุงเทพครับพี่ เดี๋ยวผมโทรหานะครับ :D

22. tung@EP 71

87
    2
    0
    อยากได้เหมือนกันครับ คงต้องได้เปลี่ยนแน่นอน
    แต่ตอนนี้ของเอาเงินไปซื้อกล่องก่อนนะครับ :p

ยังไงผมอาจจะโทรไปปรึกษาด้วยนะครับ 4E เซทโบเหมือนกัน อิอิ :D

23. Brok_in [NO.02]

Brok_in [NO.02] New Member Member

39
    0
    0
    ยินดีครับ ถ้าให้ดี เสริมปะเก็นก่อนเลยนะครับ จะได้ไม่พัง แน่นำให้เสริมก่อนเลยครับ

24. eP_7๑ Ramintra K.7

eP_7๑ Ramintra K.7 New Member Member

605
    1
    0
    เก่งมาก เยย งับบบ

25. tung@EP 71

87
    2
    0
    รบกวนขอเบอร์พี่ต่อด้วยนะครับ โทรเบอร์ที่ลงไว้ในข้อมูลส่วนตัวแล้วไม่ติดอ่ะครับ
    จะถามเรื่องประเก็นอ่ะครับ :)

26. gt-82

76
    1
    0
    ของอยู่เพชรบูรณ์ครับ กลับบ้านเดี๋ยวมาเอานะ

27. tung@EP 71

87
    2
    0
    ถ้าพี่ต่อกลับบ้านเมื่อไหร่ รบกวนโทรหาผมด้วยนะครับ
    089-1937072 ตั๋งครับ
    ขอบคุณครับพี่ :)

28. Brok_in [NO.02]

39
    0
    0
    ไปถึงไหนแล้ว ครัชผมยังรอพี่อยู่นะครับ อิอิ

29. gt-82

76
    1
    0
    กลับแล้วจะโทรไปหาครับ

30. pux17

pux17 New Member Member

31
    0
    0
    รอชมครับ
    อัพๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้