เล่าเรื่องแก้ปัญหาช่วงล่าง P11

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย kung11, 14 สิงหาคม 2009

สถานะหัวข้อ:
ไม่เปิดให้ตอบกลับเพิ่มเติม
< Previous Thread | Next Thread >
  1. kung11

kung11 New Member Member

17
    0
    0
    ก่อนอื่นต้องบอกก่อนว่า รู้จักบอร์ดนี้มาก็ประมาณ 3 ปี ที่ตัดสินใจซื้อ P11 มาก็เพราะที่นี้แหละ ท่ามกลางการคัดค้านของบรรดา เพื่อน ๆ ยอมรับ ไม่ผิดหวังจริง ๆ ของแต่งเยอะ อะไหล่บานตะเกียง ไม่แพงด้วยขึ้นอยู่กับงบประมาณ 555 หลังจากได้รถมาก็เปลี่ยนของเหลวทั้งหมด รื้อช่วงล่าง เปลี่ยนยาง ยางหุ้มต่าง ๆ ค่าแรงเฉพาะ รื้อ ล้าง ช่วงล่าง อัดน้ำมัน โช๊ค 8900 เฉพาะ หน้าอย่างเดียว ไม่หายครับ เสียงดัง เวลาอยู่บนทางที่ไม่เรียบ ก็ปล่อยมันไป (ผิดหวังกับร้านนี้อย่างแรง) หลังจากใช้รถได้สามเดือน ยางใหม่ จากฟิลิปปินส์ บวมครับ สองเส้น ส่งไปเครม ตามอยู่สามเดือน เลยช่างมัน อันนี้ร้านใหญ่ครับ ไม่รับผิดชอบต่อลูกค้า ก็ปล่อยมันไปอีกครั้ง ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้ My01 บ้านเราสบายใจกว่าเยอะ ที่เปลี่ยนอะไหล่ไประหว่างนี้ ก็ แร็คพวงมาลัย ได้มา 1500 ค่าแรงเปลี่ยน 800 เปลี่ยนโคมเพชร เปลี่ยนกันชน คามิโน่ เปลี่ยนผ้าเบรคหน้าหลัง Bendix เพลาขับ อันนี้รู้สึกข้างล่ะ 700 สองข้างค่าแรง 500 ที่เหลือก็เปลี่ยนน้ำมันเครื่องทุก 5000 โล
    วันก่อนเห็นจานเบรคมันเป็นรอยและบางมากแล้ว เลยไปเดินดูแถวศิริชัย ได้มาทั้งคอม้าทั้งดุมครับผ้าเบรกอย่างหนา และโช๊คหลัง มาอีกคู่ รวมก็ 4000 ครับ เลยโดดงานไปเปลี่ยนเลยครับ หลังจากใส่ตอนแรก ๆ มีสั่นเวลาเบรคครับ คิดว่าเป็นที่ผ้าเบรคกะจานมันเก็บไว้นาน เลยมีน้องหนิมเกาะ ก็ลองใช้ดูสักพักกะว่าหากไม่หายจะเข้าไปเปลี่ยนผ้าเบรคใหม่ ปรากฎว่าแค่สองวันมันก็เข้าที่ครับ ตานี้เบรคนิ่ม เสียงดังที่เกิดขึ้นหายไปหมดเลยครับ ลองทดสอบวิ่งถนนที่ขรุขระก็ไม่มีเสียงให้กวนใจอีกแล้ว
    ตอนนี้ที่ต้องทำต่อไป ก็เกียร์ครับวืดบ่อย แล้วก๊อทำสีทั้งคัน ครับตอนนี้ดูไม่ได้เลยครับสี ไว้ใกล้ ๆ ทำสีคงได้รบกวนเพื่อน ๆ เรื่องของแต่ง
    แค่นี้ก่อนครับ ขอตัวไปช่วยงานศพอาม่าเพื่อนที่นครปฐมก่อนครับ :cool:

kung

2. silver dragon

silver dragon New Member Member

580
    2
    0
    รถมันก้อ11-12ปีแล้วน่ะครับ...ย่อมผุพังไปตามกาลเวลา....แต่สิ่งที่เราต้องเอาเขามาแปลงร่างและบูรณะใหม่ให้สวยนี่สิ..มันเป็นสเน่ห์และน่าสนใจและเพิ่มพูลความรู้.........ค่อยๆทำไปเถอะครับ..ทำไปขับไป...มีความสุขดีครับ...พอถึงจุดที่เราพอใจ..เราก็จะมองรถเราแล้วก็อมยิ้มกับตัวเองครับ.....(แสดงว่าเกือบบ้าแล้ว..อิอิอิอ...อ่ะ..ม่ายช่าย..ล้อเล่น)

3. BLUEprimino

BLUEprimino Member Member

584
    5
    18
    ประสิทธิภาพขนาดนี้ กับค่าตัว 2 แสน บาท ไม่เรียกว่าคุ้ม ก็ต้องบอกว่าโคตรคุ้ม ครับ

4. yuty

yuty New Member Member

290
    2
    0
    ยินดีด้วยครับ...ได้รถที่น่าใช้ไปครอบครอองอีกคน

ส่วนเรื่องของแต่งค่อยๆหาไปครับมีให้แต่งอีกเยอะ

5. Bignui

Bignui New Member Member

135
    0
    0
    ยินดีด้วยครับสำหรับการเป็นเจ้าของ P11 ครับ ของผมก็คล้ายครับ...เปลี่ยนเกือบจะครบ ทั้งโช๊ค+เพลาขับขวา+ยาง+อื่นๆอีกมากมาย แต่ก็สบายใจที่ทำให้รถดีขึ้นและตอบสนองในการรับใช้เราครับ...สู้ต่อไป ทาเคชิ...

6. Diamond0722

Diamond0722 New Member Member

806
    2
    0
    ไม่เห็นน่าใช้ตรงไหนเลย...อยู่ต่างจังหวัดหาอะหลั่ยก็ยาก จะซ่อมจะเปลี่ยนอะไรทีต้องสั่ง ของแต่งก็เยอะไม่มีปัญญาซื้อ ช่วงล่างก็แข็ง ๆ วิ่งทีสะเทือนเสียงดังน่ารำคาญ ไม่มีความนุ่มนวลเหมือนรถเก๋งเลย คันเร่งแค่เหยียบเบา ๆ ก็ผ่าไปตั้งร้อยสามสิบร้อยสี่สิบ วิ่งเข้าโค้งต่ำกว่าร้อยก็ไม่ค่อยได้ ไม่งั้นไม่ได้อารมณ์ คนใช้ก็น้อย ไม่ค่อยได้เห็นบนท้องถนนซักเท่าไร เวลาเห็นทีก็ต้องตื่นเต้นชี้ให้เมียดู นั่นรถรุ่นเดียวกะเราอีกแล้ว มีสติ๊กเกอร์รึป่าวน่ะ..? วิ่งไปที่ไหนก็มีแต่คนเหลียวมอง พอจอดทีก็มีแต่คนคอยมาถาม รถพี่รุ่นอะไรเนี่ย น่ารำคาญ เสาร์อาทิตย์แทนที่จะได้พักผ่อน ก็ต้องคอยมาล้างมาเช็ด ดูโน่นดูนี่ คิดว่าจะเอาอะไรมาใส่มันดีมันถึงจะเท่ห์ถึงจะหล่อ ไม่รักกันจริงอย่าซื้อมาใช้นะครับ...ไม่คุ้มค่าบ่นหรอก...

< Previous Thread | Next Thread >
สถานะหัวข้อ:
ไม่เปิดให้ตอบกลับเพิ่มเติม

แบ่งปันหน้านี้