เครื่องยนต์ มีปัญหานิดหน่อย

การสนทนาใน 'Nalam Club' เริ่มโดย ninja748, 30 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ninja748

ninja748 New Member Member

7
    0
    0
    ตอนนี้รถผมเครื่องเดิมอยุ่คับ แต่อยากจะลงใหม่ เครื่องไรแนะนำมั้งคับ เอาราคาวางถูกหน่อยก้ดีครับ เพราะเก้บเงินทำเอง เอาปัญหาไม่จุกจิก วิ่ง160 - 180

ละถ้าวาง 1j ติดแก๊สจะมีปันหาอารายหรือป่าวอะครับ เน้นขับเรื่อยๆคับ ^^" ช่วยเหลือด้วยน่ะคับ เพิ่งหัดเล่น

2. arowanote

arowanote New Member Member

490
    6
    0
    ผมว่า 1j ติดแก็สนั้นแระ ตรงตามคอนเซ็ปที่คุณตั้งไว้

3. hinata

hinata New Member Member

303
    0
    0
    1j เลยครับ ผมก็ใช้อยู่ ติดแก็ส ประหยัด ขับสนุก

4. chaiwat grinsrithong

chaiwat grinsrithong New Member Member

64
    0
    0
    1j ครับแรงกำลังดี ติดแก้สไม่มีปัญหา..สบายๆเลยครับ

5. ninja748

7
    0
    0
    เอ่อออ ถ้าผมติด1j เน้ ต้องรหัสไรหลอ 1jz_ge หรือ มีเทอโบด้วย ตัวไหนหลอคับ ราคาเท่าไร

แล้วติดแก๊สแล้วจะมีปันหาอารายหรือป่าวคับ ละถ้าลง 4a จะดีมั้ยเพราะคับ เพราะจะหาเครื่องถูกละโอเคคับ ผมเปนแค่นักศึกษาอะคับ แต่เอารถพ่อมาทำเฉยๆ ^^ ขอบคุนคับบ

เพิ่งจะขึ้นมาเล่นรถ

6. OoyNalaemKorat

OoyNalaemKorat New Member Member

670
    4
    0
    4A Geออกจะเก่าไปนิดนะครับ

ผมต้องถามก่อนว่าชอบขับรถแนวไหน ถ้าเป็นคนขับรถเร็วผมแนะนพ 1Jz Gte Twinterbo 280 ม้าเครื่องพร้อมวาง 55000-60000

ถ้าขับเรื่อยๆ แรงบิดมาไว 1Jz Ge vvti

อีกตัวก็ 1Jz ge 2500cc 200แรงม้า

ผมก็เป็นอีกคนนึ่งละครับที่วาง 1Jz ge แต่วางมาแล้วขับไปขับมามันก็ชักจะตามชาวบ้านเค้าไม่ทัน ก็จะวางเจโบเหมือนกันละครับกำลังหางบอยู่ ถ้าให้ผมแนะนำก็ 1Jz Gte ครับ ทำไมนะเหรอ เพราะผมว่า พี่มองความเร็วไปที่160-180 นั่นก็หมายถึงเป็นคนขับรถเร็วชอบอัตราเร่งที่ตอบสนองได้ดี เจโบ เหอะครับไม่ผิดหวังแน่นอน กดเป็นมา แถแล้วแถอีก

7. ninja748

7
    0
    0
    ขอบคุณคับบบ แต่ ที่ผมจะติดแก๊สอะคับ กัวมีปันหาที่เร่งไม่ติด ละก้กัว ไหม้ ละท้ายมันจะห้อย ขอบคุนทุกคนที่ช่วยเหลือ ^^ แล้วยังมีความคิดคัยก้ลองเสนอๆช่วยๆกันน่ะคับบ ^^ จะด้ายเอามาซิ่งมั้ง

8. OoyNalaemKorat

OoyNalaemKorat New Member Member

670
    4
    0
    ผมจะแนะนำเว็บนี้ให้นะครับ เป็นเว็บที่ดีมากๆอบอุ่นให้ความรู้กันแบบไม่มีกั๊ก ผมก็หาความรู้เรื่อง Jz จากเว็บนี้มาเยอะได้ความรู้มาเยอะเหมือนกัน www.clubjz.net

9. ninja748

7
    0
    0
    ถ้าจะวาง 1G อะคับ จะมีปันหาจุกจิกหรือป่าว ติดแก๊สแล้วมีปันหามั้ย แล้วถ้าจะเซทโบด้ายหรือป่าว ความเร้วด้ายเท่าไร ที่สำคัญที่สุดราคา ถ้าต่างจากเจไม่มากก้ต้องดูกันอีกที ขอเอี่ยวความรุ้นิดหนึ่งนะคับ ขอบคุนสำหรับทุกคนที่เข้ามาช่วยหรือไม่ได้เข้า :cool:

10. OoyNalaemKorat

670
    4
    0
    1G Ge ไหนจะค่าเครื่อง+ค่าวางแล้วจะเอามาเซทโบเกรงว่าจะจบยากนะครับค่าเขาเทอรโบ+เกตุแยก+เทอร์โบ แล้วอีกอย่างทำมาแล้วมันจะทนเหรอครับ มี 30,000 ไปจับเจโบออโต้เลยไม่ดีกว่าเหรอ ด้วยอายุและความนิยมอะไหล่ก็หายาก เจอก็สภาพไม่ดี สภาพดีๆก็แพง ลองเดินดูตามเชียงกงเอาซิคับ สุดท้ายก็แล้วแต่ความชอบของพี่แล้วแหละครับ ผมก็แค่เจ็บมาเยอะ โดนหลอกมาเยอะ 555+

11. ninja748

7
    0
    0
    ขอบคุนครับ แล้วคนอื่นใส่เครื่องอาราย แล้วผมเอาเครื่องเดิมไปโอเวอร์ฮอล์จะดีมั้ย
    T_T เครื่องเดิมก้กินน้ำมันเปนว่าเล่นเหมือนกัน

12. OoyNalaemKorat

670
    4
    0
    ผมก็เคยคิดไว้ 2Step เหมือนกันนะ

Step1นำเครื่องไปโอเวอร์ฮอล เปลี่ยนแหวน เปลี่ยนประเกน เปลี่ยนวาร์วน้ำ เปลี่ยนปั้มน้ำและอีกหลายๆอย่าง

Step2นำเครื่อง2tเปลี่ยนลูกเป็นของ3T gte แล้วจับมันเซ็ทเทอร์โบ ศึกษาไปมาก็ลองคิดงบโอ้วปาไปเกือบ 2หมื่น

คือตอนแรกผมไม่มีความรู้เรื่องการทำรถยนต์เลย ซึ่งครั้งนี้เป็นประสบการครั้งแรกที่แสนจะเจ็บช้ำเลยแหละ
    พอดีเหลือบไปเห็น 1Jzge วางอยู่ที่อู่นั้นช่างก็บอกว่าเป็นเครื่องยกลง เค้าบอกผมว่าเจ้าของวางได้3เดือนแรงไม่พอเลยจะไปวางเจโบ สนไหมผมคิด 35,000 พร้อมวางเลยกลับมานั่งคิดที่บ้าน อืม 35,000 บาท สิ่งที่ได้เพิ่มมา 200 แรงม้า ซีซีเพิ่มเป็น 2500cc ได้เกียร์ออโต้ขับสบายๆ(ส่วนตัวชอบเกียร์ธรรมดามากกว่าขับมันดี) วันรุ่งขึ้นไปคุยต่อเลยตกลงทำ 2อาทิตย์ผ่านไป เครื่องขึ้นสายไฟพร้อมติดเครื่องช่างโทรมาบอก น้องๆหม้อน้ำไม่พอนะต้องเปลี่ยนเพิ่ม 2000บาท อ่อลืมอีกอย่างตอนยกเครื่องขึ้นช่างบอกว่าน้องเฮดเดอร์เดิมติดพวงมาลัยนะต้องเดินใหม่ ก็เลยตกลงเฮดเดอร์เหล็ก+ท่อ2นิ้วครึ่งทั้งเส้น+ปลายเลสใส้เกลียว+หม้อพักใส้เยื้องลูกเล็กๆ1ลูกหมดไป 6,700บาทอ่ะน้องครับไม่สนเปลี่ยนแล็คเป็นพาวเวอร์เหรอ อืมเท่าไรครับอ่อเด่วเช็คราคาให้ 4,500 อืมเปลี่ยนเลยครับ 4วันผ่านไปกลับมาดูรถ เนี้ยเปลี่ยนแล็คแล้วแต่มันเลี้ยวไม่เท่ากันหักขวาได้นิดเดียว แล้วบอกผมเอาไปลองขับได้ไม่เป็นไรมาก ห่าไหนบอกไม่เป็นไรมากจะกลับรถไม่พ้นเกือบตกข้างทาง กลับมาอู่มันเลยบอกว่า ได้แล็คใหม่แล้วนะครับถอดจากหน้าตัดรถเลยที่เชียงกง 8,500 คือผมเพิ่มอีก 4,000 ขอค่าข่นส่งอีก500 อ่ะก็ได้ขับรถออกมา อืมอัตราเร่งดีกว่าเดิมมากกดเปปเดียวไป100กว่า พอใจในระดับนึ่ง แต่มีปัญหาเรื่องความร้อนเลยกับไปที่อู่ช่างมันก็ถอดวาร์วน้ำออกความร้อนก็ลดลง แต่ก็ยังร้อนอยู่ช่างเลยขอตัดคานหน้านิดหน่อยเพื่มเพิ่มพัดลม2ตัว ดูดเป็น St190มั่ง แล้วก็ได้เริ่มมาศึกษาอย่างจริงจังจากเว็บ Clubjz.net ทำให้ผมกระจ่างในหลายๆด้าน ความรู้ที่มีให้ผมอย่างไม่มีกั๊ก ข้อมูลทุกสิ่งอย่างต้องขอขอบคุณอย่างยิ่ง เบดเสร็จก็ไม่ไปทำอู่ที่ผมวางมาอีกเลยเพราะรู้แจ้งเห็นจริงแล้ว ก็ได้รู้จักกับพี่ช่างคนหนึ่งชื่อพี่หนุ่มโคราช

ขอโทษนะครับยาวไปหน่อยเอิกๆ เบ็ดเสร็จที่วางมาอู่แรกสิ่งที่ไม่พอใจและยังมีปัญหาอยู่
    1.ความร้อนยังขึ้นเกินครึ่งอยู่
    2.แคร๊งหน้าติดกันโครงหน้า
    3.แลคพาวเวอร์ดังเวลาเลี้ยว
    4.วาร์วน้ำไม่ใส่ให้
    5.แอร์ต่อตรงไม่ต่อผ่านกล่องเวลาลากรอบหน้าครัชไม่ตัด ทำให้หน้าครัชไหม้
    6.สายไฟวายมาไม่ครบ
    7.สายไฟในห้องเครื่องรกมากๆ
    8.สตาร์ทตอนเช้าบางทีก็ชดเชยรอบบางทีก็ไม่ชดเฉย
    9.วิ่งแล้วสั่น
    10.พนังไฟวอลและแท่นเกียร์ไม่บุกันความร้อนทำให้ความร้อนเข้าห้องโดยสาร

นี่คือประสบการของผมแต่ยังมีอีกเยอะบรรยายไม่หมด ปัจจุบันเจอพี่หนุ่มโคราชแห่ง Clubjz ก็ได้แก้ปัญหาไปจนจะจบหมดทุกอย่างแล้วที่ผมบอกก็อยากให้เป็นเคสตัวอย่างจะได้ไม่โดนแบบผมนะครับ ควรศึกษาและคิดให้รอบคอบก่อน มิฉะนั้นจะเป็นแบบผม เอิกๆ จนตอนนี้ได้พอมีความรู้บ้าง อนาคตเจอกันครับ J โบ แน่นอน

13. him111

him111 New Member Member

1,151
    3
    0
    ตามที่พี่หนุ่มว่าอ่ะครับ แต่ถ้าขับใช้งานด้วยผมว่า 1เจไม่โบติดแก๊สครับท้ายห้อยก็อัดโช๊คใหม่เสริมยางรองสปริงก็น่าจะดีขึ้นนะครับลองดู หรือ 2 เจไม่โบก็ได้ครับ

14. ninja748

7
    0
    0
    Suttiphonphong ขอเมล์ไว้ปรึกษาเลยด้ายมั้ย ถ้างั้น ก้คงถามเรื่อยๆ เอาไว้คุยกันอ่าห่ะ.. ถ้าไม่เล่นไม่เปนไร..

15. OoyNalaemKorat

670
    4
    0
    [email protected]

แอดคาราบาว เอ้ย แอดมาเลยคร๊าบผมตอบได้เท่าที่รู้ครับ มีอะไรก็ถามได้ เอิกๆ

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 14:10:19 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 14:09:54 ----------

เรียกผม ออย ก็ได้ครับ

[email protected]

แอดคาราบาว เอ้ย แอดมาเลยคร๊าบผมตอบได้เท่าที่รู้ครับ มีอะไรก็ถามได้ เอิกๆ

16. ninja748

7
    0
    0
    ตามหาต่อไป คนต่อปายครับบบบ

17. J-dayTT140

J-dayTT140 New Member Moderator Member

2,017
    263
    0
    อ่านๆดู......ไงๆ ก้อเน้น.....ติดแก๊ส.....แน่ๆอยู่แล้วนี่นา

ถ้าเอาไม่จุกจิก เจไม่โบ น่าจะจบง่ายที่สุด

ก้อเลือกดูว่าจะเล่นตัวไหน......1J-GE / 1J-GE vvti / 2J-GE / 2J-GE vvti

เพราะแต่ละตัว แรงไม่เท่ากัน มาเร็ว มาช้า ความสดของเครื่อง.....ก้อต่างกันพอสมควร

ข้อดี...ของเจไม่โบ

1.วางง่าย จบง่าย อุปกรณ์เสริมไม่ค่อยมี จัดวางเครื่องลงบอดี้ ได้ไม่ยาก
    2.ช่วงล่างไม่ต้องทำเยอะ แค่..เซ็ทโช๊คใหม่ / เฟืองท้ายใหม่ / เบรคใหม่ / ลูกหมาก+ลูกยางช่วงล่างใหม่ เพื่อรองรับสปีด160 - 180
    3.ล้อแค่...ขอบ 15 หรือว่า 16 ก้อเพียงพอแล้ว ยางไม่แพงด้วย รึว่าจะโดดไปใส่ 17 ก้อยังไหวอยู่ แต่ตีนต้นจะช้าหน่อย
    4.ติดแก๊ส...ได้ทุกระบบ ไม่จุกจิก
    5.ปัญหาจากการใช้งานระยะยาว ซ่อม หรือ เปลี่ยนอะไหล่ มีน้อยกว่า เจโบ ชัวร์ๆ คับ

ข้อเสีย

1.วิ่งยังไง ก้อไม่เร้าใจเท่า เจโบ
    2.งบที่ทำจบทั้งคัน คงไม่ทิ้ง เจโบ สักเท่าไร ( ทำให้คิดหนัก )

ทำตามสเต็ปนี้.....ไม่รวมติดแก๊ส ไม่ต่ำกว่า 50,000.- แน่นอนคร้าบบบบบบบ

- ค่าเครื่อง 16,000 - 22,000.- ( ให้รีบตัดสินใจ เพราะราคาจะขึ้นอีกแล้ว )
    - ค่าวายสายไฟ 4,000 - 10,000.- ( แล้วแต่...ทำแค่ไหน )
    - ตัดต่อเพลากลาง 2,000/ เดินท่อไอเสียใหม่ 2,500/ เฟืองท้ายใหม่+ดิสหลัง8,000 - 10,000.- / เบรคหน้าใหม่ SKY 3,000 - 5,000.- / หม้อน้ำมิเนียม + พัดลมไฟฟ้า 6,000 / ระบบแอร์ 3,000.- / แล็คเพาเวอร์ 3,000.-
    - สายพานหน้าเครื่อง / หัวเทียน / ทามมิ่ง / น้ำมันเครื่อง / น้ำมันเกียร์ / น้ำมันเฟืองท้าย / น้ำมันเบรค ไม่น่าเกิน 10,000
    - ค่าแรงวางเครื่อง 5,000.- ขึ้นไป
    - ล้อ + ยาง 15,000 - 20,000.-
    - แจ้งเปลี่ยนเครื่อง + ภาษี + แก๊ส ลงเล่มทะเบียน 4,000.- ( น่าจะอยู่ )
    - อื่นๆ ฯลฯ
    ( ลูกหมากคันชัก / ปีกนก / ลูกยางเฟืองท้าย / ตั้งศูนย์ / ถ่วงล้อ / จี้ล้อหน้า / เสริมสปริงหลัง เพื่อรับถังแก๊ส )

หมายเหตุ.........ถ้าอันไหน ไม่เปลี่ยน ไม่ทำ หรือ มีอยู่แล้ว ตัดออกเลยครับ จะได้เซฟลงอีกหน่อย

ตามความเห็นส่วนตัวผม.......

ถ้าไม่ทำขนาดนี้ ก้อคงวิ่ง 160 - 180 ได้ไม่นิ่ง และไม่สบายใจเท่าไรแน่ๆคับ :D

*** เป็นความคิดเห็นส่วนตัว ผิด / ถูก ขออภัยด้วยนะครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 สิงหาคม 2009
  18. J-dayTT140

J-dayTT140 New Member Moderator Member

2,017
    263
    0
    ส่วน...เจโบ ไม่พ้นตัวนี้แน่ๆครับ

คือ...1JZ - GTE auto ราคาประมาณ 30,000.- มี บวก / ลบ

ข้อดี

1.วิ่งดี วิ่งมันส์ เร้าใจ กดปุ๊บ มาปั๊บ สนุกสนาน มีฟรีทิ้ง ทำท้ายปัดได้ง่าย ๆ
    2.ราคาจบงาน ไม่ต่างกันเท่าไร

ข้อเสีย

1.ใช้งบเยอะกว่าแน่นอน
    2.กิเลส...บังเกิด อยากใส่ของเพิ่ม มีแน่นอน
    ( อยากได้อินเตอร์มิเนียมใหญ่ อยากใส่โบออฟฟิ้วๆ อยากใส่วัดรอบแยก ใส่ปรับบูสมือ/ไฟฟ้าได้ก้อดี )
    3.จำเป็นทำรถ + เซ็ทช่วงล่าง เยอะกว่า ตัวไม่โบ ชัวร์ป๊าบ !!
    *** ถ้าไม่ทำ หรือ ทำไม่ดี รถวิ่งได้ไม่จริง / ไม่เต็มประสิทธิภาพของเครื่อง / ฟรีทิ้งเยอะ / ท้ายปัดซ้าย-ขวา / กดแล้ว รถไม่พุ่งไปข้างหน้า มุ่งแต่จะกินหญ้า รึ ลงคู ข้างทางเท่านั้น
    4. อาจมีปัญหาจุกจิก โบรั่ว โบพัง บูสไม่มา วายสายไม่ครบ เร่งสะดุด เดินไม่เรียบ ไฟโชว์ ความร้อนขึ้น
    *** คนวาง + คนวายสาย ต้องฝีมือพอตัว แล้วปัญหาจะน้อยลงไปเอง
    5.ติดแก๊ส...แบบหัวฉีด แพงที่สุด ( แต่ก้อ...วิ่งมันสุดเช่นกัน )
    :D

*** เป็นความคิดเห็นส่วนตัว ผิด / ถูก ขออภัยด้วยนะครับ

19. OoyNalaemKorat

670
    4
    0

ตามน้าเจเลยครับ

J-dayTT140 ถูกใจสิ่งนี้
  20. J-dayTT140

2,017
    263
    0
    ตั้งแต่....งานแข่งครั้งนู้นนนนนนนนน ที่คลอง5

ก้อไม่ได้คุยกันเลยนะครับ พี่ออย........อิอิ

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 22:55:57 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 22:55:42 ----------

ตั้งแต่....งานแข่งครั้งนู้นนนนนนนนน ที่คลอง5

ก้อไม่ได้คุยกันเลยนะครับ พี่ออย........อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้