มีปัญหาคาใจครับรบกวนชี้ทางสว่างด้วยครับ

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย Erica, 4 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Erica

Erica New Member Member

208
    2
    0
    พอดีได้ติดตามเพื่อนไปมีทติ้งมาน่ะครับก็ได้สนทนากันเรื่องรถแล้วพอดีเพื่อนถามผมว่า "อีโวมันขับเคลื่อนแบบไหน 4WD หรือ AWD" ผมเลยงงตายคาที่เลยครับคือแบบว่ามันต่างกันตรงไหนผมจะได้ไปตอบคนอื่นได้บ้างน่ะครับเป็นคนนึงที่ใช้อีโวแต่ยังไม่รู้เลยว่าตัวเองขับเคลื่อนแบบไหนกันแน่และมันต่างกันตรงไหนครับ อ๋อและมีข้อสงสัยอีกประการหนึ่งการถามคำถามนี้ไม่ได้จะเปรียบเทียบหรือจะหาว่าใครดีกว่าใครน่ะครับแต่สงสัยมานานแล้วครับทำไมคนเล่นอีโวหรือแต่งและโมอีโวจะไม่ค่อยชอบฝนและกลัวฝนแต่คนที่เล่นอิมหรือโมอิมไม่เห็นจะค่อยบ่นเรื่องฝนเลยครับมันเป็นเพราะเหตุอันใดครับแบบว่าคนที่ผมเจอส่วนใหญ่อาการแนวๆนี้ทั้งนั้นเลยครับเพราะผมได้คุยกับคนที่เล่นอีโวและอิมเลยได้พบว่าคนเล่นอีโวบ่นเรื่องฝนบ่อยกว่าคนเล่นอิมอ่ะครับ แนะนำด้วยครับขอบคุณครับ

2. nismomonster

nismomonster New Member Member

339
    4
    0
    ส่วนตัวผมแล้วคำว่า 4wd กับ awd มันเป็นแค่ชื่อเรียกเฉยๆครับ มันก็ขับเคลื่อนสี่ล้อเหมือนกัน แต่ต่างกันที่ผมรู้สึกว่า 4wd มันเป็นพวกรถออฟโรด แต่ awd ให้ความรู้สึกว่าเป็นรถทั่วไปอ่ะครับ ส่วนเรื่องกลัวฝนกลัวน้ำอะไรนี่ส่วนตัวผมแล้วน่ากลัวครับ ไม่ว่าจะขับรถอะไรผมว่าก็ต้องกลัวทั้งนั้น ใครบอกว่าไม่กลัวฝนไม่กลัวน้ำนี่ผมว่าคงยังไม่รู้ถึงความน่ากลัวของมันมากกว่าครับ....

3. Erica

208
    2
    0
    พี่ครับ 4WD กัน AWD มันไม่กันกันจริงหรอครับเปลี่ยนชื่อเรียกเพราะความรู้สึกแค่นั้นจริงหรือครับงุงิงุงิ :confused::confused::confused:
    ส่วนประเด็นกลัวฝนนั้นแหละครับผมถึงสงสัยไงครับพี่ก็ยังกลัวฝนเลยครับแต่ผมไม่ค่อยเจอคนใช้อิมบ่นกันหรือว่าอีโวโดนฝนแล้วเกินอะไรขึ้นง่ายกว่าอิมกันแน่ครับสงสัยอย่างแรงครับ :confused::confused::confused:

4. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    FF = Front Engine - Front Drives
    FR = Front Engine - Real Drives
    MR = Middle Engine - Real Drives

4WD มีความหมายถึง รถยนต์แบบระบบขับเคลื่อนสี่ล้อ อย่างที่โอ๊ต ว่าไว้ครับ
    แต่มันจะแยกรายละเอียดย่อยใน 4WD ไปเป็น
    1. 4WD มีทั้งแบบตลอดเวลา และ ไม่ตลอดเวลา หรือที่ นักเลงออฟโรดบ้านเรา เรียก โฟว์วิลแท้ โฟว์วิลเทียม มักใช้4WDกับพวกรถตรวจการณ์และรถกระบะเอกประสงค์

2. AWD ระบบขับเคลื่อนสี่ล้อตลอดเวลา มักใช้กับพวกรถสปอร์ต

5. kittio

kittio New Member Member

750
    8
    0
    ส่วนใหญ่ ถ้ายังไม่เคยเจออาการลื่นชนิดอย่างหนัก ชาวขับสี่ทั้งอีโวและอิม
    มักจะยืนยันกันอยู่เสมอว่า ในน้ำเกาะสุดๆ โดยลืมกันไปว่า ส่วนใหญ่พวกเราใส่ยางประเภท extreme performance ที่วิ่งเปียกได้แย่มาก รวมถึงรุ่นหลังๆ รถมีน้ำหนักมากกัน ลื่นง่าย เสียอาการแล้วแก้กลับยาก
    เอาเป็นว่าเวลาเจอฝน ผมว่าพอกัน ทั้งสองยี่ห้อนั่นแหละ อันนี้ ยืนยันจากประสบการณ์ตรง
    เพราะซัดทางเปียกมาเยอะแล้วทั้งอีโวและอิมตัว GDB-E และ S 204 และถ้าได้ลองถามพี่ๆ ที่ขับอิมที่แข่งในงานพูม่า หรือ Nitto คงจะได้คำตอบว่าน้ำเป็นสิ่งที่ต้องพึงระวังเป็นพิเศษ ซึ่งผมว่าเป็นสิ่งที่ดีนะ พวกเราจะได้ระวังกันมากขึ้น และขับกันอย่างปลอดภัยกันขึ้น

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 กันยายน 2009
  6. GT4

GT4 New Member Member

1,019
    19
    0
    ผมได้ไปลองสนาม Bridstone กับกลุ่มซูบารุมาในที่ทดสอบ skid pad วิ่งวงกลมฉีดน้าเปียกตลอดเวลา
    ไม่ว่าจะอิมหรืออีโวมันก็หมุนเหมือนกันต่างกันการคอนโทรลรถของแต่ละยี่ห้อ

7. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    อาการที่ผมมักเจอ
    คือ เวลาอีโวหมุนจะหลุด ถ้าถนนเปียกไม่มากมันจะแถนิดๆ อันนี้กรอคันเร่ง ประคองพวงมาลัยผ่านไปได้
    แต่ถ้าเปียกมาก มันจะท้ายออกไวมาก ไม่ทันตั้งตัว ทำให้แก้อาการไม่ทันเลยครับ หมุนซะก่อนทุกที
    สาเหตุที่มันออกอาการแถแล้วท้ายไว เพราะTractionของขับสี่มันลงถนนทั้งสี่ล้อ รถจึงมีอาการท้ายไวมาก แถมอีโวยังหน้าดื้ออีก
    ทำให้แก้พวงมาลัยไม่ได้เลย เพราะTractionมันลงพื้นทั้งสี่ล้อนั้นแหละครับ
    ถ้ามันไม่แถทั้งคันจนยางร้องลั่น(อันนี้แสดงว่ายางยังเอาอยู่) ถ้ายางเอาไม่อยู่คือหมุนครับ
    ฉะนั้นเจอฝนถึงจะเป็นขับสี่ก็ต้องระวังเป็นพิเศษอย่างพี่โอว่าครับ ถูกต้องเลยครับ

8. Erica

208
    2
    0
    มันง่ายๆแค่นี้นี่เองรึครับหลงคิดว่ามันจะมีอะไรซับซ้อนกว่านี้ ขอบคุณครับ

9. Erica

208
    2
    0
    ทีแรกผมนึกว่าอีโวโดนน้ำแล้วชอบดับเสียอีกครับเพราะผมเห็นคนส่วนใหญ่เล่นอีโวกันนี่โมกันแบบไม่ลืมหูลืมตาเลยแต่อิมหลายๆคันมักอยู่ในสภาพค่อนข้างสมบูรณ์กว่าเสียส่วนใหญ่เลยลุยฝนได้ดีกว่าน่ะเนี่ย ขอบคุณครับได้ฟามรู้หลายเด้อครับ

10. -DeW-(RR)

-DeW-(RR) Active Member Moderator VIP

1,492
    21
    38
    ขับ 4 หลุดแล้ว หลุดยาววว

11. ton_kowit

ton_kowit New Member Member

57
    1
    0
    อึม...... ต้องระวังให้มากๆเล้วเวลาเจอน้ำ ^^

12. 4G63T

4G63T New Member VIP

298
    1
    0
    ผมก็ว่า นึกว่าผมเปนคนเดียว ขับสี่ วิ่งตอนฝนตกมันแปลกๆดิ้นๆยังไงไม่รู้ ใจนึกว่าขับสี่จะเกาะถนนตอนฝนตก-*-

13. kiva

kiva New Member Member

128
    1
    0
    น่ากลัวจริงๆครับขนาดผมขับบนบูรพาวิถีกลับชลบุรีเจอฝนแล้วมีน้ำขังอยู่ริมทางขับเข้าไปยังเกือบหมุนเลยครับ ดีที่เอาอยู่เป็นอย่างนี้มาสองครั้งแล้วครับยังไงก็ขับระมัดระวังกันนะครับทุกท่าน

14. armmmmmm

armmmmmm New Member Member

164
    2
    0
    แต่ของผม รถ ชกไป ชกมา ดิ้นเป็นปลา เลยครับ ส่วนหนึ่ง เป็น เพราะ lsd หน้าหลัง และ ยางด้วย นี้ขนาด ยางใหม่ ตลอดทุกสองเดือนเลยนะ ยังดิ้นไม่หยุด เพราะ เหตุนี้ ไม่ว่ารถอะไร ก้อควรระวังเวลาฝนตกให้มากมาก ครับ พี่โอครับถามรบกวนถามหน่อยครับ ว่า AD08 พี่อาการ รีดน้ำไม่ดี เหมือนผมป่าวครับ หรือว่าผม ขับเร็วไป

15. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    ฝน ขับ4 น่ากลัวจริงๆคับ ยืนยันเลย
    ยิ่งมีเต็ด ยิ่งน่ากลัวนะครับ ยิ่งเต็ดซิ่งยิ่งน่ากลัว
    เจอแอ่งน้ำ ระวังเต็ดเป็นพิษเอาง่ายๆ

16. kittio

kittio New Member Member

750
    8
    0
    รีดน้ำไม่ดีครับ แต่ก็ดีกว่า AD07 เยอะมาก ตัวนั้น น่าจะเรียกว่ารีดน้ำไม่ได้มากกว่า อาการของรถอาร์มนอกจากยางแล้ว อาการไม่ดีในฝนน่าจะมาจากการเซ๊ทอัพล้อเป็นลบเยอะครับ :)

17. armmmmmm

armmmmmm New Member Member

164
    2
    0
    ผมก้อว่าคงเป็นเพราะ แคมเบ่อ กับ lsd อ่ะครับ แต่โดย ส่วนตัว ผม จะเดินคันเร่งสวนไปเลย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้