สิทธิพิเศษสำหรับผู้บริจาคโลหิต

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย khunlamai, 12 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. khunlamai

khunlamai New Member Member

1,221
    15
    0
    เป็น FWD เมลล์มาครับ เห็นว่าน่าจะเป็นประโยชน์
    ใครที่บริจาคบ่อยๆควรตรวจสอบสิทธิ์นะครับ

สิทธิพิเศษสำหรับผู้บริจาคโลหิต
    > 1. ผู้บริจาคโลหิต ตั้งแต่ 7 ครั้งขึ้นไป สามารถขอใช้สิทธิ์ ช่วย
    > เหลือค่าห้องพิเศษ
    > และค่าอาหารพิเศษได้ ไม่เกินร้อยละ 50
    > 2. ผู้บริจาคโลหิต ตั้งแต่ 16 ครั้งขึ้นไป สามารถขอใช้สิทธิ์ ช่วย
    > เหลือค่ารักษา
    > พยาบาล + ค่าห้องพิเศษและค่าอหาร ได้ร้อยละ 50
    > 3. ผู้บริจาคโลหิต ตั้งแต่ 24 ครั้งขึ้นไป สามารถขอใช้สิทธิ์ ช่วย
    > เหลือค่ารักษา
    > พยาบาล 100% + ค่าห้องพิเศษและค่าอาหาร ได้ร้อยละ 50
    > 4. ผู้บริจาคโลหิต ตั้งแต่ 100 ครั้งขึ้นไป สามารถขอใช้สิทธิ์ " ขอพระ
    > ราชทานเพลิง
    > ศพ " ได้เป็นกรณีพิเศษ ** เฉพาะผู้บริจาคโลหิตเท่านั้น ไม่สามารถโอนสิทธิ์
    > ให้ผู้อื่น
    > ได้
    >
    > 5 ผู้บริจาคโลหิต ตั้งแต่ 9 ครั้งขึ้นไป สามารถขอใช้สิทธิ์ ตรวจ
    > วิเคราะห์สารเคมีใน
    > โลหิตได้ เช่น ตรวตจหาน้ำตาล , ไขมัน , การทำงานของตับ , การทำงานของไต
    >
    > ฯลฯ
    > โดยผู้บริจาคโลหิตสามารถใช้สิทธิ์ได้ ปีละ 1 ครั้ง
    > เพื่อนๆ พี่ๆ คนใด ที่น้ำหนักตัวเกิน 45 ก . ก . ไม่มีโรคประจำตัว
    > ไม่ต้องทานยาเป็น
    > ประจำ ไม่มีพฤติกรรมเสี่ยงทางเพศ
    > อยากจะชวนไปช่วยกันบริจาคเลือดทุกๆ 3 เดือนเป็นประจำนะคะ เพราะคนไทยส่วน
    > ใหญ่ มักจะไปบริจาคกันปีละ 2 ครั้งเท่านั้น ซึ่งก็คือ " วันเฉลิมฯ "
    > ทำให้ช่วงวันเฉลิมจะมีเหลือเข้าสภากาชาด เยอะจนล้น แต่ในขณะที่ไม่ใกล้กับ
    > วัน
    > เฉลิมฯ จะมีปัญหาเรื่องเลือดหมดคลัง
    > จึงอยากจะชวนเพื่อนๆ พี่ๆ ไปบริจาคเลือดกันนะคะ
    > เพราะนอกจาก เราจะได้ทำบุญ ช่วยชีวิตเพื่อนมนุษย์แล้ว เรายังเป็นการตรวจ
    > สุขภาพ
    > ตัวเราเอง ไปในตัวด้วยนะคะ
    > เพราะถ้าหากสุขภาพเราไม่ดี ทางสภากาชาด เค้าก้อไม่รับบริจาคโลหิตจากเรานะคะ
    >

> Subject: FW: ผลมาจากการบริจาคโลหิตโดยแท้ !!!
    > คือเรื่องจริง ที่เกิดขึ้นจริง ๆ เป็นผลมาจากการบริจาคโลหิตโดยแท้ !!!
    > รุ่นพี่ของเราคนหนึ่ง อายุประมาณ 35 ปี ทำงานอยู่ที่ ทีพีไอ สำนักงานใหญ่
    > ซึ่งบริษัทมี
    > สวัสดิการให้ พนักงานตรวจสุขภาพประจำปีทุกปี ผลการตรวจล่าสุดเมื่อปลายปีที่
    > แล้ว
    > ปรากฎว่าพี่เค้าเป็นโรคลิ้น หัวใจรั่ว ซึ่งคุณหมอก็งงเหมือนกัน เพราะเกือบ
    > ทั้งหมดของคน
    > ที่เป็นโรคนี้ มักเป็นมาแต่กำเนิด หลังทราบผล พี่เค้าก็ไปปรึกษาคุณหมอ สรุป
    > ว่า ทาง
    > เดียวที่จะรอดได้ก็ต้องผ่าตัด เพื่อดูว่าสามารถ ซ่อมลิ้นหัวใจได้หรือไม่
    > ถ้าไม่ได้ก็ต้อง
    > เปลี่ยนใหม่ หลังจากปรึกษาที่รพ.เซ็นหลุยส์ ค่าใช้จ่ายในการ ผ่าตัดประมาณ
    > 3 –4
    > แสนบาท จึงลองไปปรึกษาที่รพ.จุฬาฯ ค่าใช้จ่ายอยู่ที่ประมาณ 1 แสน
    > กว่า ๆ จึง
    > ตัดสินใจไปผ่าตัดที่รพ.จุฬา ฯ
    >
    > แต่ก่อนหน้านี้ พี่เค้าบริจาคเลือดทุก ๆ 3 เดือนมาโดยตลอด รวมทั้งหมดที่บริจาค
    > ก็ 49
    > ครั้ง และ พี่เค้าก็ได้รับคำแนะนำมาว่า ทางสภากาชาดจะช่วยเหลือในส่วนของ
    > ค่าห้องใน
    > การพักรักษาตัวได้ จึงได้ไปขอจดหมายรับรองจากสภากาชาดไว้ ว่าได้
    > บริจาคเลือด
    > จำนวนครั้งเท่านี้จริง อย่างน้อย ก็จะได้ช่วยลดค่าใช้จ่ายไปได้บ้าง
    >
    > พี่เค้าเพิ่งได้รับการผ่าตัดเรียบร้อย เมื่อวันที่ 29 เม.ย. 48 นี้เอง วัน
    > ที่ออกจากรพ. ก็ต้อง
    > ไป
    > เคลียร์ค่าใช้จ่าย ซึ่งทั้งหมดเป็นเงิน 110,000 บาท แต่พี่เค้าต้อง
    > จ่ายจริง คือค่ายา
    > เพียง
    > 9,800 บาทเท่านั้น เพราะสรุปว่า สภากาชาดออกค่าใช้จ่ายทั้งหมดให้ เจ้า
    > หน้าที่ของ
    > รพ.แจ้งว่า ได้รับสิทธิ์เหมือนกับข้าราชการคนหนึ่ง ส่วนของค่ายาที่ต้องจ่าย
    > เองนั้น เพราะ
    > เป็นยาบัญชีประเภทสอง ซึ่งถึงจะเป็นข้าราชการก็ต้องจ่ายส่วนนี้เองเหมือนกัน
    > เจ้าหน้าที่
    > ยังแนะนำอีกว่า เพียงแค่คุณบริจาค เลือดกับสภากาชาดอย่างน้อย 24 ครั้งั้ง
    > คุณก็จะ
    > ได้รับสิทธิประโยชน์นี้เหมือนที่รุ่นพี่เราได้รับไปแล้ว
    >
    > นี่ถือเป็นโชค 2 ชั้นเลยนะ ได้บุญจากการบริจาคเลือดแล้ว ยังเหมือนได้
    > ประกันแถม
    > มาอีก
    > ถ้าใครมีสุขภาพสมบูรณ์แข็งแรงดี ก็พยายามไปบริจาคเลือดไว้นะ แต่ขอย้ำว่า
    > นับเฉพาะ
    > ที่บริจาค ไว้กับสภากาชาดเท่านั้นนะ

2. VG<Black>

VG<Black> New Member Member

2,137
    19
    0
    ขอบคุณครับ

3. Out Off Control

Out Off Control New Member Member

2,322
    26
    0
    ข้อมูลดีมากๆครับ

4. Tos&Aun

Tos&Aun New Member Member

73
    2
    0
    ขอบคุณครับ..สำหรับข้อมูลดีๆครับ:)

5. ST190...Set...bo

ST190...Set...bo New Member Member

2,993
    18
    0
    อยากไปบริจากนะ แต่กลัวเข็ม อ่ะ อิอิอิ

6. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    ขอบคุงคับ
    แต่ตอนนี้ผมยังมีความเสี่ยงทางเพศอยู่อ่ะคับ
    เลยยังไม่ไปบริจาด 555+

7. shizu1911

shizu1911 New Member Member

225
    1
    0
    7 ครั้งเอง

8. Dae Postcard

Dae Postcard New Member VIP

3,222
    14
    0
    ขอบคุณครับ

9. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    เคย บริจาคครั้งเดียวครับ สมัยเรียน รด
    นอกนั้นไม่เคยเลย

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

10. tpcc

tpcc New Member Member

895
    13
    0
    ยังไม่เคยบริจาคเลย

11. khunlamai

khunlamai New Member Member

1,221
    15
    0
    ของผมบริจาคไปสามครั้งมั๊ง แต่จำไม่ได้ครับ
    เรียนร.ด. 3 ปี น่าจะได้บริจาคทุกปี

ถ้าบริจาคกันตามสูตร ปีละ 4 ครั้ง
    บริจากต่อเนื่อง 25 ปีก็ได้ 100 ครั้งแล้วครับ

12. Duang@Hlc

Duang@Hlc Active Member Member

3,924
    19
    38
    กัว เข็ม

13. surach8

surach8 New Member Member

337
    6
    0
    พอได้อ่าน ใน FW mail มาบ้างแล้ว

เป็นการทำบุญที่ง่ายมากครับ

ช่วยๆกันนะครับ

ผมเลย 25 ครั้งไปแล้ว

14. joe>2kd@HLc

joe>2kd@HLc New Member Member

2,956
    32
    0
    ยังไม่เคยเลยครับ..

15. YOD HK

YOD HK New Member Member

1,301
    12
    0
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลดี ๆ ครับ

16. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83
    พอบริจาคเสร็จ...เป็นลมทุกที อ๊อยๆๆๆ

17. ผมกลัวเข็มคับ

18. Mochisuperhero

Mochisuperhero New Member Member

760
    6
    0
    7 ครั้งแล้วๆๆๆ

19. PaE_D4D

PaE_D4D New Member Member

231
    12
    0
    ผมก็กลัวเข็มอะครับ

20. TiGeR jUnIoR

TiGeR jUnIoR New Member Member

1,177
    11
    0
    ขอบคุณคับ

21. Mr.Taweesit

Mr.Taweesit New Member Member

3,356
    10
    0
    ดีมากครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้