ขอความเห็นเรื่อง ลิ้นหน้า ไฟเบอร์ กับ พลาสติก หน่อยครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย mr_tor, 26 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. mr_tor

mr_tor Member Member

101
    0
    16
    ขอความเห็นเรื่อง ลิ้นหน้า ไฟเบอร์ กับ พลาสติก หน่อยครับ
    ว่ามีข้อดี ข้อเสียแตกต่างกันยังไง

ตอนนี้ใส่ ไฟเบอร์ อยู่ จะเปลี่ยนดีมั้ย

แสดงความคิดเห็นหน่อยครับ

ขอบคุณครับ

2. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    พลาสติกดีกว่า ไม่แตกง่าย ทนกว่า ไม่ขึ้นเม็ดๆด้วยคับ เนื้อไพเบอร์ใช้ไปนานๆมันจะเสื่อมคับ

3. mr_tor

101
    0
    16
    คงต้องจัด พลาสติก แทนของ เดิม ที่เบื่อ แล้วก็เป็นไฟเบอร์ แล้ว

มีร้านที่เป็นชิ้นงาน พลาสติก แล้วรับทำสีด้วย มั้ยครับ
    หรือ ซื้อแล้วไปให้ร้านสีทำราคาประมาณเท่าไหร่

4. Red_devil99

Red_devil99 New Member Member

48
    0
    0
    อืม แสดงว่าลาสติกดีกว่าเห็น ๆ

5. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    อะไรก็ได้ ที่มันเนียนๆ

6. bigkiss

bigkiss New Member Member

82
    3
    0
    ขอแสดงความเห็นหน่อยน่ะค่ะ

ถ้าพลาสติกที่หมายถึง คือของไต้หวัน เคยซื้อมาใส่ค่ะ มันแหงนอ่ะ
    เพราะว่าตรงที่เป็นช่องๆๆที่เอาไว้ใส่เหลี่ยมเหลืองอ่ะค่ะ ของรถเรามันจะนูนนิดๆ พอเอาลิ้นมาใส่มันต้องครอบไปตรงนั้น แต่พลาสติกเค้าทำมา ตรงแน่วเลย ไม่นูนรับกับตรงขอบช่องๆๆนั่นอ่ะค่ะ พอใส่เลยแหงนอ่ะค่ะ
    ไม่รู้ว่างงไหม
    แสดงความคิดในฐานะที่เคยซื้อมาใส่น่ะค่ะ:)

7. พลาสติกทนกว่า ไม่แตกง่าย แต่ถ้าไม่ใช่ของแท้ ถ้าใส่แล้วมัน
    ไม่เข้ารูป ก็แก้กันยาก เพราะพลาสติกมันเซ็ทตัวมาแล้ว

ส่วนไฟเบอร์ เปราะกว่าพลาสติก ถ้าชนแล้วแตก แต่ถ้าใช้แล้วครูด
    หรือหัก ก็เอาไปเชื่อม หรือซ่อมได้ง่าย ใส่แล้วไม่เข้ารูปก็ตกแต่ง
    จัดทรงได้ง่ายกว่า

ส่วนตัวชอบไฟเบอร์มากกว่า เพราะลิ้นหน้า ใช้ให้ถนอมยังไงก็แตก
    ยังไงก็ต้องครูด ปีนึงถอดมาซ่อม มาทำสีปีละครั้ง ใช้ไฟเบอร์สบาย
    ใจกว่า ซื้อมาไม่ต้องเผื่อชน ถึงชนจัง ๆ ก็อย่าไปห่วงลิ้นหน้าเลยครับ
    ห่วงอย่างอื่นดีกว่า

8. mr_tor

101
    0
    16
    ดีครับ จากประสบการณ์ หลาย ๆ ท่าน เป็นประโยชน์ กับผู้กำลังตัดสินใจ
    ส่วนตัวตอนนี้ ใส่ไฟเบอร์อยู่เคยแตกฉีก มาแล้ว 1 ครั้ง เนื่องจากครูด กับหลุมลึกบนถนนเมืองไทย เลยคิดว่า ถ้าเป็นพลาสติก มัีนจะไม่ฉีก ไม่แตก ให้ตัวได้ ยืดหยุ่น หรือเปล่าครับ

หรือต้องเป็นงานพลาสติกของแท้ จึงเข้ารูปพอดี
    ถ้าได้คำตอบจาก ผู้เคยใส่ พลาสติกของแท้ แสดงความเห็นก็ดีความ ว่าใส่แล้วเป็นอย่างไร

ขอบคุณ ทุกความคิดเห็นครับ

9. footprint

footprint New Member Member

80
    0
    0
    คอนเฟิร์ม พลาสสติกงานไต้หวันใส่แล้วแหงน
    แต่ผมรับได้

10. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0

ของผม ก้อ ไฟเบอร์ ทำไมช่างไม่รับซ่อมวะ

11. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    เข้ามาเก็บความรู้ครับ

12. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    จะไปใส่ทรงไหนครับ

13. mr_tor

101
    0
    16
    คิดว่า Type R ครับ

14. ใส่ยังม่ายครบ 72 ชั่วโมงเลย กระจายเละ

15. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0
    ปัจจุบันใส่ ลิ้นหน้า SIR 96 แท้ เวลา ขรูด กับ พื้น
    มัน ให้ตัว ยืดหยุ่นดีครับ แต่ก็เป็น รอย ถลอก
    """เป็น ขุ้ย ๆ """" เพราะ รถด้านหน้า มันโหลด
    เตี้ย

16. LEV_TYPE R

LEV_TYPE R New Member Member

57
    0
    0
    เช่นกันครับ ใส่ SIR 96 แท้อยู่ ไปตามลานจอดรถ แม็คโคร โลตัสนี่ กะไม่ดี เสยขึ้นไปเลยครับ แต่ไม่แตก เป็นขุยๆ นิดหน่อย ข้างล่างๆ อ่ะครับ แต่ดีที่มันเป็นสีดำ เลยดูไม่น่าเกลียดเท่าไร ถ้าใส่พลาสติก ผมแนะนำของแท้ดีกว่าครับ เนียนๆ จะได้เจ็บแต่ครั้งเดียวครับ เสียน้อย เสียยาก เสียมาก เสียง่าย น่ะครับ

17. hanaga

hanaga New Member Member

203
    14
    0
    ผมก็ใส่พลาสติก ของไต้หวันนะ
    ความทนทานใช้ได้ เลย กวาดพื้นถนนมาหลายที ก็เป็นแค่ลอยถลอกด้านใต้ลิ้นเท่านั้น
    ทนดีจิงๆ แต่ ชิ้นงานไม่ค่อยเข้ารูป แต่เนื้อพลาสติกเนียน ทำสีง่ายไม่ต้องโป๊วสีมาก
    ข้อเสียคือไม่เข้ารูป แต่ก็ เจียร์ให้พอดีได้ และน้ำหนักมาก

เมื่อก่อน เคยใส่ ไฟเบอร์ กวาดพื้นถนนที เนื้อ ไฟเบอร์แหว่ง ไปเลย
    ทำสียาก เนื้อไม่เรียบ ต้องโป๊วสีหนา โป๊วหนาทำให้ สีแตกง่าย
    ข้อดีคือน้ำหนัก เบา เข้ารูปกว่า

ถ้าขับไม่ค่อยระวัง แนะนำ พลาสติก
    แต่ถ้าขับเนียนๆ ไฟเบอร์คุ้มกว่า ทั้งเบา และเนียน

18. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    พลาสติกครับเข้ารูปไม่ต้องแต่งยืนยันครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้