Jazz Vtec+Turbo

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย ohohwow, 2 ธันวาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ohohwow

ohohwow Guest

0
    0
    0
    อยากจะถามหน่อยอ่ะคับว่า มีที่ไหนที่รับทำบ้าง หรือที่ไหนที่มีประสบกานอ่ะคับ

แล้วค่าของ+ค่าทำ คร่าวๆประมานเท่ารายอ่ะคับ ขอคำแนะนำหน่อยคับ

ขอบคุงล่วงหน้าคับ พี่น้อง

2. FITT_TO

FITT_TO New Member Member

250
    5
    0
    ลองไปที่วิชัยการช่างดูสิคับ เห็นมีไปทำอยู่ แต่ว่าราคารอผู้รู้ท่านอื่นมาตอบอีกที

3. Fluid

Fluid New Member VIP

1,214
    57
    0
    ผมทำมาหลายที่แล้ว ส่วนตัวเคยลองทำที่ วิชัยการช่างมาแล้ว ไม่ประทับใจ (สำหรับผมเองนะ)

ลองทำท่อ Header Turbo Inter ที่ บางมดซิครับ งานดี สวย ทำมาเยอะแล้ว ส่วนเรื่อง Tune นี่แล้วแต่ชอบ ผมทำที่ พี่ป้อม VR2

แต่ถ้าเป็นเกียร์ AUto บอกไว้ก่อนว่าพังแน่ ไม่ช้าก็เร็ว ต้องเปลี่ยนเป็นเกียร์ธรรมดา แถมคลัทช์เดิมยังลื่นอีก ต้องทำผ้าคลัทช์ใหม่ แถมทำยาก เพราะจานมันเล็ก แปลงยาก อีกอย่างเกียร์ธรรมดา มันสุดได้ประมาณ 160-170 km/h เองนะครับ ไปไม่ได้มากกว่านี้ อัตราทดไม่ได้ เพราะลองมาแล้ว (หรืออาจเป็นที่เทอร์โบผมก็ได้ ใช้ IHI B52)

สรุปถ้าอยากทำ วิ่งได้ไม่มาก ใช้เงินเยอะ วิ่งสุดได้แค่ 170 จับตามกล่อง F-con V-PRo ลืมบอกไปต้องใช้กล่อง Standalone เท่านั้น ใช้ E-manage คุมไฟไม่ได้ครับ Coil ไหม้บ่อย ถ้าเป็น F-Con ก็ต้อง V-Pro 3.24 หรือ SZ ถึงจะคุม Cose loop checking ได้ เหนื่อยนะกว่าจะทำเสร็จ ไม่มีใครบอกคุณหรอก ผมลองจากประสบการณ์จริงมาแล้ว หมดเป็นแสน (ถ้าอยากทำอย่าลืมเปลี่ยนหัวฉีด เอาแบบไม่เกิน 350 cc + ปั้มติ๊ก + Regulator ด้วยนะครับ)

เล่นเปลี่ยนเครื่องยังเหนื่อยน้อยกว่า แรงกว่า ไปได้มากกว่าอีกครับ พื้นฐานดีกว่า

อีกอย่างผมจะบอกว่า รถมันทำไว้วิ่งในเมือง เป็นรถบ้าน อย่าไปทำมันมากเลยครับ ทำแรงก็คุมยากหน้าดื้อ วิ่งไม่ดี ความเร็วปลายรถมันสั่น ด้วยตัวถังมันไม่ให้ (Aerodynamic)

chai import ถูกใจสิ่งนี้
  4. Wako-Gsus

Wako-Gsus New Member Member

23
    1
    0
    ในรูปนี่โหดเอาเรื่องเลยนะเนี้ย คุณแจส

5. TummenG

TummenG Member VIP

91
    3
    8
    โหดดี อยากเหนรูป ตอนเสร็จแล้ว จังครับ น่าจะสวย

แก้ไขล่าสุด: 8 เมษายน 2007
  6. n!Cs`RCW

n!Cs`RCW New Member Member

470
    20
    0
    ลงยก ดีกว่า

A4 GZE เซ็ทโบ

B16A

4E FTE เปลี่ยนโบ เซ็ทอินเตอใหม่

สู้ๆครับ ไม่งั้น หาซื้อ เซฟีโล้ J , RB มาขับอีกคันยังดีกว่าเลยครับ

7. Nick

Nick New Member Member

427
    6
    0
    ลง 4e 4fte ได้ด้วยเรอะครับ แปลงเยอะมั้ยครับ

8. tirawut0606

tirawut0606 New Member Member

122
    2
    0
    มันจะวิ่งเท่าไหร่เนีย...

9. ยูล

ยูล Guest

0
    0
    0
    คนวางมาตอบเอง น่าจะเป็นคำตอบที่ดีที่สุด ผมชอบที่เขาตอบแบบตรงๆเลยคับ โดยเฉพาะตอนท้ายที่สรุป ว่า คุมยากหน้าดื้อ และตัวถังมันไม่เห็น

10. ++ XERXES ++

++ XERXES ++ New Member Member

26
    3
    0
    น่าจะใช่นะ

คันนี้ ลงใน นักเลงรถ เล่มใหม่ ใช่ป่ะ
    :)

11. cvc

cvc Member Moderator

467
    5
    18
    ฉวยๆ เหมือน ใส่เหล็กดัดฟันเลย :D

12. sand_gump

sand_gump New Member VIP

26
    0
    0
    ขับเดิมๆยังเสียวแล้วครับ

อย่าให้รถแรงกว่าคน อันตราย

13. yungi

yungi New Member Member

95
    3
    0
    ขอบคุณครับพี่ที่ให้ความรู้ครับ @^_^@

14. n!Cs`RCW

n!Cs`RCW New Member Member

470
    20
    0

ครับมีคนลงไปเเล้วครับ ลองหาดูอ่ะครับ เหมือนเคยมีคนเอามาลงในเว็ปด้วยมั้งครับ

15. TOON_TOMARU

TOON_TOMARU New Member Member

217
    9
    0
    ใช้แจสอยู่พักนึงครับ เคยจะเซตโบเหมือนกัน....แต่ต้องทำเยอะคับ ไม่เหนียว พังแน่ๆ

16. tony_18

tony_18 New Member Member

33
    0
    0
    ถ้าเป็นเกียร์ออโต้เซ็ตโบเกียร์พังแน่ครับไม่ช้าก็เร็ว ขอผมเกียร์พังแล้วรอยกเกียร์ใหม่เป็นธรรมดา

17. Hayabusa

Hayabusa New Member Member

494
    37
    0
    อยากทราบว่าทำไมเกียร์Auto set turboทำไมเกียร์พังอะครับไม่เข้าใจ

18. SuN

SuN New Member VIP

25
    0
    0
    เกียร์เดิมๆแจ๊ซมันเป็น CVT (สายพานเหล็ก + พูลเล่ย์) ทำให้รองรับแรงบิดที่เพิ่มขึ้นจากเทอร์โบไม่ไหวหน่ะคับ
    แค่ลำพังเครื่องเดิมๆ ใช้งานโหดๆ บางคันเกียร์ยังพังเลยหง่ะคับ...

แต่ถ้าเกียร์ออโต้ทั่วๆไป(ที่เป็น Torque Converter) ถ้าไม่ได้บูสหนักมาก
    และจัดการระบบระบายความร้อนของน้ำมันเกียร์ออโต้ดีๆ มันก็ทนได้นานนะคับ

19. จขกท

จขกท Guest

0
    0
    0
    ขอบคุงทุกคนนะคับที่ให้ความรู้

ถ้าไม่รบกวน ไม่แน่ผมจะติดต่อไปหาหน่อยนะคับ

ขอบคุงมากๆเลยคับ

20. bank052

bank052 New Member Member

59
    4
    0
    ดูด ความรู้

21. k20aomugen

k20aomugen New Member Member

5
    0
    0
    อย่าทำเลยครับไม่จบแน่ ขับนุ่มๆหล่อๆด้วยภายนอกก็โหดได้เหมือนกันครับ

22. Fredy

Fredy New Member Member

710
    84
    0
    เห็นด้วยกับ K.Fluid ครับทำไปหมดแล้วหาย ไม่สนุก ถ้าหมดแล้วเห็นจอดอยู่บ้านยังพอทำใจไหว

23. somok

somok Member VIP

801
    14
    18
    วางเครื่องใหม่ดีกว่ามั๊ยครับ พวก 4e-fte 1300เทอร์โบ อ่าคับ แต่จะแปลงเยอะรึป่าวนี่ก็ไม่รู้
    วางเครื่องเทค เยอะแยะน๊าคร๊าบ หลายตัวเลือก ถ้าจะเซตโบผมก็ไม่แนะนำเลยไม่คุ้มเลยครับ

24. ตุ๊กตายาง

ตุ๊กตายาง New Member Member

472
    22
    0
    แจ็ส ทำแค่ท่อปลาย ใส่แม็กสวยๆ ชุดแต่งเท่ห์ๆ ก็ดีแล้ว

25. FITT_TO

FITT_TO New Member Member

250
    5
    0
    ผมคิดว่าน่าตะวางเครื่อง 1.7 ของ civic น่าจะได้น่ะ เพราะว่าผมก็คิดจะวางตัวนี้อยู่เหมือนกัน

26. Dr.Schwarzkopf

Dr.Schwarzkopf New Member Member

74
    3
    0
    ความรู้หลายๆ ครับ

27. Nick

427
    6
    0
    ผมว่าชนเกียร์ธรรมดา + เดินท่อใหม่ + กล่องใบนึง + ช่วงล่างดีดีซักชุด อาจจะไม่แรงเท่า set turbo แต่ผมว่าก็ขับมันขึ้นมาระดับแล้วนะครับ เคยดูใน spoon fit test drive เขาเอา jazz มาลองในสนาม เท่าที่ดู เครื่องเดิม ทำช่วงล่าง เบรค ท่อ แล้วรื้อภายในออกหมดเลย เกียร์ธรรมดา test driver บอกว่าขับสนุกมาก ถึงจะไม่แรงก็เถอะ แล้วเขาก็ขับ city ตัวปัจจุบัน set turbo กล่อง f con s เขาบอกว่า ไม่ไหวครับ อิอิ :D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 ธันวาคม 2006
  28. Nick

427
    6
    0
  29. ZeemaiiBuzzer

ZeemaiiBuzzer Member Member

199
    4
    18
    ลองทำฝาเปลี่ยนเกียร์ธรรมดา แค่นี้ก้อขับมันแล้วคับ ม่แนะนให้เปลี่นเครื่องข้ามพันธ์คับเสียรถ

30. yungi

yungi New Member Member

95
    3
    0
    วันนั้นรถพี่สีเทาที่วิ่งคลอง5วิ่งดีมากๆเลยครับ เห็นบอกว่าแค่ติดnosอย่างเดียว

ช่วงนี้ทำไมพี่จอดที่เซียงกงบางนาบ่อยจังครับ พี่เปิดร้านอารายอยู่ พอดีม่ายมีโอกาสข้าไปดูเลย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้