ความร้อนขึ้นสูงแก้ยังงัยครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย BOSSAPP, 7 ตุลาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. BOSSAPP

BOSSAPP New Member Member

179
    1
    0
    เมื่อคืนประมาณตีสาม ผมอัดแข่งกับโตโยต้า โดเรม่อนสีดำแถว ๆ นครชัยศรี นครปฐม ผมวิ่งอยู่ ประมาณ 160 - 170 (หนีไม่ออก) พอผมเหลือบไปมองเกจความร้อนปรากฏว่าความร้อนขึ้นสูงมากคืออีกไม่ถึงครึ่งเซนก็ตัว H อ่ะครับ เลยต้องหยุดปล่อยให้มันแซงไป มันเป็นแบบนี้มานานแล้วครับเพราะว่ารถผมปาดฝาสูบมาแล้วน่าจะปาดไปเยอะเหมือนกัน พอเวลาอัดรถเกจความร้อนขึ้นสูงมาก พอลดความเร็วลงมาเกจความร้อนก็ลงตามมาด้วย

แก้ปัญหายังงัยดีครับเกี่ยวกับหม้อน้ำหรือป่าวหรือว่าต้องรองปะเก็นฝาสูบสองชั้น ขอถามผู้รู้หน่อยนะครับ

ปล.เมื่อคืนเจ็บใจนิด ๆ โดนมันจี้ตูดติดเลยถ้าไม่กลัวเครื่องฮีทนะ อัดกันอีกยาว ฮึ่ม ๆ :mad:

2. apichan

apichan New Member Member

405
    4
    0
    ปาดฝาสูบกำลังอัดสูงทำให้ร้อนเป็นเรื่องปกติ ถ้าไม่เปลี่ยนประเก็นให้หนาขึ้นเพื่อลดกำลังอัด ลองล้างหม้อน้ำดูก่อนดีหรือเปล่าครับ

3. romkloa

romkloa New Member Member

623
    2
    0
    ตามนั้นครับ:)

4. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    หม้อน้ำตัน แหงๆ ครับ

:)

ล้างด่วน

5. ตามเค้าว่า....ด้วยคน...อิอิ....

ปล.อย่าขับเร็วมากนะครับ...มันอันตรายครับ...

6. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    ม่อ น้ำ ตัน .. กะ วาล์วน้ำตาย .. :D

7. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ล้างหม้อ
    เปลี่ยนน้ำยาใหม่
    เช็คปั๊มน้ำด้วยครับ

---------- Post added at 20:25:05 ---------- Previous post was at 20:24:44 ----------

ล้างหม้อ
    เปลี่ยนน้ำยาใหม่
    เช็คปั๊มน้ำด้วยครับ

8. BOSSAPP

179
    1
    0
    แต่ที่พอทราบมามีช่างเคยบอกว่ารุ่นนี้มานล้างไม่ได้อ่ะครับหม้อน้ำ ต้องเปลี่ยนอย่างเดียว มันเป็นอย่างนั้นหรือป่าวครับ สงสัยต้องเชคปั๊มก่อนล่ะครับ ขอบคุณมากมายเลยครับ

9. nv_note

nv_note New Member Member

138
    7
    0

แล้วแต่รุ่นครับ ถ้าเป็นตัวใหม่ๆจะเป็นหม้อน้ำพลาสติก ล้างไม่ได้ ต้องเปลี่ยน
    แต่ถ้าเปลี่ยนมาแล้วเป็นหม้อน้ำเหล็กหรือทองเหลือง ล้างได้ครับ ค่าแรงก็ประมาณ 600- 800 บาท แต่ถ้ายังไม่ได้ทำอะไรเลย แนะนำว่าหาหม้อน้ำทองเหลือง สัก 2 ช่อง ใส่เลยครับ รถปาดผา หม้อน้ำเดิมเอาไม่ค่อยอยู่(ลองมาแล้ว) ราคาน่าจะอยู่ประมาณ 3000 up ทนกว่า ล้างได้ จุน้ำได้เยอะ เสียข้อเดียว ระบายช้ากว่าแค่นั้น :sad:

10. Jen@171

Jen@171 Member Member

494
    21
    18
    ผมเดาเอานะพี่ ลองเช็คระบบระบายความร้อนทั้งหมดเลยคับ พวกวาล์วน้ำ ปั้มน้ำ แล้วก็อย่าให้ระบบมีสนิมนะครับ จะดีมาก อ้อ ฝาหม้อน้ำอีก ถ้ามันไม่ดีเวลาร้อนมันจะโบลวน้ำทิ้ง อิอิ เช็คทั้งระบบเลยนะครับ ถ้าชอบซัดรถ อิอิ

รถอีกคันของผมเครื่อง20วาล์ว ปาดฝามิด ขยายพอต บิดแคม แช่180ยาวๆ ความร้อนไม่กระดิกนะครับ หุหุ

11. slimant

1,271
    4
    0
    หม้อน้ำพลาสติกก็ล้างได้ ครับ
    ตัดพลาสติกด้านบนทิ้งไป
    เปลี่ยนฝาบนเป็นทองเหลือง ก็ใช้งานได้อีกนาน ครับ

12. payayam

payayam New Member Member

702
    13
    0
    ตามพีๆเลยคับ ส่วนผมเก็บข้อมูล อิอิ

13. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    เพิ่งรู้นะเนี่ย

14. Kittanan

Kittanan New Member Member

86
    2
    0
    วิธีของผมก็เช็ควาล์วน้ำ และอย่าลืมพัดลมด้วยว่ายังแรงดีหรือป่าว
    และ ทำหม้อมิเนียม2นิ้ว
    รับประกันเย็นเจียบ แช่ยาวๆได้สบาย

15. BOSSAPP

179
    1
    0
    แล้วที่มันเหม็นใหม้อ่ะวันนั้นก็ลืมถามว่ามันเหม็นไหม้อะไรเพราะเมื่อวันศุกร์ลองอัดดู ความร้อนขึ้นขีดบนเลยครับแต่ยังไม่ถึง H
    ในห้องโดยสารเหม็นเหมือนน้ำมันเครื่องไหม้เลย

---------- Post added at 22:54:00 ---------- Previous post was at 22:53:13 ----------

แล้วที่มันเหม็นใหม้อ่ะวันนั้นก็ลืมถามว่ามันเหม็นไหม้อะไรเพราะเมื่อวันศุกร์ลองอัดดู ความร้อนขึ้นขีดบนเลยครับแต่ยังไม่ถึง H
    ในห้องโดยสารเหม็นเหมือนน้ำมันเครื่องไหม้เลย

16. nv_note

nv_note New Member Member

138
    7
    0
    ร่อนขนาดนั้น พวกยากกับพลาสติก จะไปก่อนนะครับ มางที่ดีรีบแก้เหอะ เดี๋ยวจะบานปลาย
    ผมว่าฝาโกงปแล้วอ่ะ ถ้าขึ้นขนาดนั้น ตีจากประสบการณ์ ฝาโกง 3 รอบ 555
    ส่วนหม้อน้ำพลาสติก ผมเพิ่งรู้ว่าล้างได้ด้วย ขอบคุณครับ

---------- Post added at 16:11:18 ---------- Previous post was at 16:10:22 ----------

ร้อนขนาดนั้น พวกยางกับพลาสติก จะไปก่อนนะครับ ทางที่ดีรีบแก้เหอะ เดี๋ยวจะบานปลาย
    ผมว่าฝาโกงปแล้วอ่ะ ถ้าขึ้นขนาดนั้น ตีจากประสบการณ์ ฝาโกง 3 รอบ 555
    ส่วนหม้อน้ำพลาสติก ผมเพิ่งรู้ว่าล้างได้ด้วย ขอบคุณครับ

17. BOSSAPP

179
    1
    0

น่าจะยังนะครับเพราะถ้าโก่งน้ำมันต้องเข้าเครื่องแล้วใช่มั๊ยครับนี่ผมยังขับไปเที่ยวกับพวกพี่ ๆ ที่บางแสนได้อยู่เลย ไม่มีปัญหาอ่ะครับ อีกอย่างผมเพิ่งโก่งรอบเดียวเอง ไม่แน่อาจจะตามพี่ไปเป็นรอบที่สองถ้าไม่แก้เรื่องความร้อนเนี่ย

18. slimant

1,271
    4
    0
    พอดี เพิ่งโดนมาครับ 800

กด เกิน 100 แล้วความร้อนขึ้น

ยืนยันว่า ล้างได้ แน่นอน

ใน service manual ก็มี วิธีเปิดฝานะครับ

เดี๋ยวหาให้

19. MR.JUNLANOP

MR.JUNLANOP Active Member Member

523
    29
    28
    เปิดแอร์ด้วยนะครับ เวลาซัดเสร็จ พัดลมจะได้ช่วยอีกแรง

แต่จริง ๆ แล้ว พัดลมมันคง มีเซ็นเซอร์จับความร้อนมั้งครับ มันจะพัดเอง ถ้าเครื่องร้อน

ไม่รู้ว่าเค้าต่อสายพัดลมให้ยังไง..ถ้าไม่เปิดแอร์พัดลมไม่ทำงานครับ...ดีไปอย่างทำให้ต้องเปิดแอร์ตลอด..ชอบ..ขี้ร้อนครับ...

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้