อยากรู้ว่าเสริมประเกนมันดียังไงอ่ะครับ

การสนทนาใน 'Sport Truck.' เริ่มโดย peebzz, 27 พฤษภาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. peebzz

peebzz New Member Member

2
    0
    0
    อยากให้อธิบายหน่อยครับว่าการเสริมประเกนมีขอดีอย่างไร เพิ่มแรงม้าได้ไหม และต้องเสริมซักกี่มิล
    และจะทำให้เครื่องมีผลข้างเคียงอย่างอื่นตามมาอีกไหม
    ท่านเทพช่วยตอบที่ครับ :cool:

2. KOB DRAGONEYE

KOB DRAGONEYE New Member Member

113
    0
    0
    เสริมประเกน เพื่อ เพิ่มกำลังอัดในกระบอกสูบ ช่วยลดความร้อนของการจุดระเบิดลงได้ ครับ แต่ถ้าเรารองมากไปก็จะทำให้รถสตาร์ท ติดยากครับ เพราะว่า กำลังอัดมากขึน ทำให้การจุดระเบิด ด้อยลง แต่ถ้าเสริม แบบ พอดีๆ ก็จะไม่มีผลในการสตาร์ท แต่จะมีผล กับอัตราเร่งแทนครับ ถ้าเป็นรถที่ มีระบบ เทอร์โบ ถ้าเป็น โบเล็ก ก็ช่วยได้ครับ เพราะ รอบต้นๆ การจุดระเบิด จะไม่ดี จะทำใหเกิดการรอรอบ

ทำไมถึงต้องเสริมประเกนฝา ??? เพื่อ ลดการจุดระเบิดที่แรงมาก เนื่องจากเรา บูสเยอะ เราก็เลย ต้องเพิ่มกำลังอัดขึ้น เพื่อ ลดความร้อน ที่หัวลูกสูบ และฝาสูบ เพื่อให้รองรับบูสได้เยอะขึ้น

และความจะเสริมเท่าไหร่ ??? ผมก็ไม่แน่ใจว่า จะเสริมเท่าไหร่ แต่รถผม เสริม จากสแตนดาด 1.5 เป็น2.2 มม. ส่วนเรื่องรอรอบ ของผมไม่รอครับ เพราะ ว่า ผมใช้เทอร์โบ ที่เล็ก ไม่ใหญ่ บูสมาไว จึงไม่มีอาการรอรอบ แต่ถ้า เป็นรถที่ใส่โบใหญ่ๆ ก็จะมีอาการรอรอบอยู่ บ้าง

ผิดพลาดประการใด ก็ขอ อภัยมา ณ ที่นี้ด้วย และช่วยชี้แนะเพิ่มเติมด้วยครับ

3. อืม...ดีดีพี่อยากได้บ้าง

4. p_sutipoj

p_sutipoj Active Member Moderator

3,479
    8
    38
    ข้อดี
    ช่วยลดความร้อนเวลาบูสท์หนักๆ ไม่ให้ร้อนเร็วมากจนระบบระบายความร้อนทำงานไม่ทัน
    ห้องเผาไหม้มีขนาดใหญ่ขึ้นทำให้บรรจุอากาศเอาไว้เพื่อเผาไหม้ได้มากกว่า

ข้อเสีย
    อาจทำให้แรงบิดในรอบต่ำตกลง
    ประเก็นหนามากขึ้นมีโอกาศทำให้ประเก็นรั่วได้มากกว่า
    ลดมากรอบเดินเบาควันจะขาว
    เครื่องเย็นจะสตาร์ทติดยากกว่า

แนะนำ อยู่ดีๆอย่าไปทะลึ่งเปิดฝามาดูเล่น นอกจากจะขยายวาล์วหรือขัดพอร์ท

5. KOB DRAGONEYE

KOB DRAGONEYE New Member Member

113
    0
    0
    อืมม ตามนั้นครับ

อย่าทะลึ่ง เบ่..........บี๋

6. p_sutipoj

p_sutipoj Active Member Moderator

3,479
    8
    38
    หึ หึ........

7. KOB DRAGONEYE

113
    0
    0
    เอาดิ

8. จั๊กมากเลยอ่า......อู๊ยอยาก

9. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    จะเปิดฝาเลยไหมล่ะ.......มีฝาสำรองอยู่นะเอาไปทำก่อนก็ได้วาล์วก็มี

10. โห....พี่แค่อยากเสริมประเก็น
    แต่ตอนนี้หาโบใส่ก่อนดีก่า

11. NIIGATA

NIIGATA New Member VIP

1,557
    35
    0
    อยาก.................เหมือนกันเลยหง่า

12. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    เอาโบไอ้หนึ่งดิ เซอวิสเซอร์ 3500 เอง ทำโข่งหลังอีก 2000 จบแล้ว........ยอดใหญ่กว่าโฮเซ็ท ฐานเท่ากัน
    ไปหลังใหญ่ว่า 1 มม.เอง
    ลองดู ไม่งั้นตาเอกเอาไปใส่นะ รับรองรถไอ้ซีดวิ่งได้ ลูกนี้ก็น่าผ่านเหมือนกันนะ

13. ping16

ping16 New Member Member

6
    0
    0
    ฉลาดขึ้นมาอีก1เรื่อง

14. KOB DRAGONEYE

113
    0
    0
    ไปว่าไอนุ่นมันโง่อีกนะปิง นิสัย...............

15. <<Power-Ranger>>

<<Power-Ranger>> New Member Member

157
    1
    0
    ข้อเหวี่ยง 8 ตับของน้องนุ่น
    อ.ต้อยsaidมาทีน้องนุ่นกลุ้มแดกเลย อิอิ

16. KOB DRAGONEYE

113
    0
    0
    พูดไรพี่

17. M-16 ศิษย์ บขส.

M-16 ศิษย์ บขส. New Member Member

301
    5
    0
    ท่าทางน้องนุ่น ชอบ นอนโคลนแฉะๆนะคับ เท่าที่อ่านมา

18. KOB DRAGONEYE

113
    0
    0
    อ้าวพี่ ไมไปว่านุ่นันเป็ควาย.......ล่ะพี่

19. M-16 ศิษย์ บขส.

M-16 ศิษย์ บขส. New Member Member

301
    5
    0
    หือ ป่าวววน้า..........................

20. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    ไอ้กบ ไม่ต้องบอกก็รู้ แต่นุ่นน่ะถ้าไม่รู้ก็โง่เป็นควายแล้ว.......5555

21. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    สงสัยจะจริงว่ะ

22. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    แล้วไปซื้อประเก็น..........2 มม. 3มม. ได้ที่ไหนล่ะครับพี่น้อง

23. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    ปล. นอกจาก จะลดกำลังอัด จริงๆแล้วที่ต้องใช้ประเก็นหนาขึ้นเพราะว่าหากฝาสูบเราไปปาดมาจะทำให้วาล์วกับลูกสูบอยู่ใกล้กันมากขึ้นเมื่อถึงจังหวะ โอเวอร์แลบ อาจจะทำให้วาล์วมาจุ๊บกับหัวลูกสูบอาจจะทำให้เกิดความเสียหายได้ครับผม

24. i m

i m New Member Member

157
    0
    0
    ซื้อกันที่ไหนล่ะครับ ประเก็นหนาๆ
    แล้ววัสดุที่ใช้ทำประเก็นควรเป็นอะไร คับ

25. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    ประเก็นเหล็กครับ มีตั้งแต่ 1.5
    1.7
    2.0
    3.0
    ครับ มีขายตามร้านอะไหล่ทั่วไปครับ

26. KOB DRAGONEYE

113
    0
    0
    แต่ไม่ใช่ของแท้อีสุครับ

27. m-power

m-power New Member Member

21
    0
    0
    เสริมเพื่อลดกำลังอัดไม่ได้เพิ่มครับการเสริมจะทำเมื่อเราเพิ่มปริมาณความจุของกระบอกสูบครับ

28. I3ird Za

I3ird Za Guest

0
    0
    0
    อยากจะเสิรมมั่งจังเลยอะช่างนัน ป๋มเสิรมได้ปะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้