ขับขวา 110 เจอ รถมาเปิดไฟไล่จะหลบซ้ายไหมครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย puky, 7 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. puky

puky New Member Member

464
    28
    0
    หากคุณขับที่ความเร็ว 110 ตามความเร็วสูงสุดที่กฏหมายกำหนด แล้วเจอรถมาจ่อท้ายเปิดไฟไล่จะหลบซ้ายไหม หากเลนซ้ายถนนไม่ดีนัก

2. Nunazaa

Nunazaa New Member VIP

797
    53
    0
    ดู ร ถ ก่ อ น ล ะ ค๊ า บ . . . . ถ้ า เ ป็ น พ ว ก ก ร ะ บ ะ กั บ ร ถ เ ดิ ม ๆ เ เ ล้ ว

ถ้ า ซ้ า ย ถ น น ไ ม่ ดี ก็ ค ง ไ ม่ ห ล บ

3. PirenZe

PirenZe New Member Member

109
    7
    0
    หลบครับ หาช่วงที่ถนนมันดีๆหน่อย หลบให้ไม่ซีเรียส
    เค้ามาเร็วกว่าก็ต้องหลบให้ เลนขวาไม่ได้มีไว้แช่ ถ้าเค้าเร็วกว่าตามมารยาทก็ควรจะหลบครับ

ถ้าคิดว่าจะไม่หลบกันหมด ทั้งถนนคงเหลือให้วิ่งแค่110ล่ะครับ ขวาสุดก็เจอกรณีเจ้าของกระทู้110 เลนกลางเจอถนนไม่ดีก็110ตามกฏ เลนซ้ายห้าวหน่อยแต่กลัวเรื่องความเร็วก็110 วิ่งตามกันเป็นขบวนอย่างสามัคคีถึงที่หมายพร้อมกันตามยุคสมานฉันท์

อีกอย่างถ้าไม่หลบ เดี๋ยวก็จะมีคนมาตั้งกระทู้ด่าพวกรถวิ่งแช่ขวาอีกนะครับ

อืม...นะ ถูกใจสิ่งนี้
  4. procagivaracing

procagivaracing New Member Member

1,336
    21
    0
    ไม่ต้องหลบไปข้างก้ได้ครับ

เเต่หลบไปข้างหน้าแทน

เอาสัก 200+

5. secretz

secretz New Member Member

448
    8
    0
    ขึ้นอยุ่กับ อารมณ์ ช่วงนั้นครับ

ถ้า อารมณ์ ชิวๆ ก็หลบ แต่ถ้า อารมณ์เสีย ก็คงซัดกันหน่อย

แต่ส่วนใหญ่ก็หลบให้หมดละครับ ^^

6. ALTIMA BDA_U13

ALTIMA BDA_U13 New Member Member

384
    12
    0
    แล้วแต่สถานการณ์ครับ ถ้ามันหลบได้ก็คงหลบครับผม

7. Adhi

Adhi Member Member

235
    8
    18
    หลบครับ

ผมเชื่อว่า รถทุกคัน คนขับทุกคนไม่ได้ปฎิบัติตามกฎจราจรโดยเฉพาะเรื่องความเร็วเนี่ย 100% อย่างแน่นอน มันต้องมีผิดอยู่แล้ว แต่ความผิดจะอันตรายป่าว แค่นั้น

ขับรถให้ปลอดภัยน่าจะขับให้ความเร็วใกล้เคียงกับกลุ่มรถทั่วไปไว้

ถ้าคนอื่นเขาขับ 130-140 กันหมด เช่น มอเตอเวย์ หรือ โทลล์เวย์ คุณมัวขับ 90 หรือ 110 ตามกฎ รถคุณมีโอกาสโดยสอยตรูดสูงมากครับ

บอกตรงๆ ผมยังไม่รู้เลยว่า กฎหมายมันกำหนดความเร็วสูงสุดแต่ละที่ไว้เท่าไร... อิๆๆ

8. หลบครับ...เพราะผมกลัวง่ะ รู้สึกเดี่ยวนี้นักเลงจะเยอะซะด้วยสิครับ หุหุ

9. POM CiViC EG

POM CiViC EG Well-Known Member Moderator VIP

1,125
    27
    48
    หลบครับ ถ้าทางซ้ายว่างผมจะหลบให้ แต่ถ้าซ้ายไม่ว่างก็คงเพิ่มความเร็วให้พ้นจากรถด้านซ้ายแล้วก็หลบให้ เพราะคิดถึงตอนที่เรามาเร็วๆเหมือนกันแล้วเพื่อนไม่หลบให้แล้วยังคลานอยู่เลนขวามันเซ็งครับ

10. กล้วย910

กล้วย910 Well-Known Member Super Moderator VIP

3,146
    41
    48
    ถ้าผมเป็นคนหน้า ผมหลบ
    แต่ถ้าผมเป็นขับหลัง จะไม่ไล่ให้เสียเวลาให้สูญเสียความเร็ว เสียผ้าเบรกที่ต้องเบรกให้สึกหรอ ผมเลือกที่จะหลบไปเองครับ

ผมแนะนำให้หลายๆท่านลองสังเกตุบนทางด่วนดูนะครับ บางครั้ง รถไม่ได้ติดหรอก แค่ติดตรงขับหน้าคันเดียวที่มันวิ่งขวาตลอด ที่ความเร็วที่เค้าอ้างว่า ตามกฎหมายกำหนด กั๊กๆกันไว้ แทนที่คันหลังจะไปได้ รถจะได้ไม่ติด
    เจอบ่อย เบื่อ พวก กูจะขับเท่านี้ กูจะขับอย่างนี้ ใครจะทำไม
    ไม่เป็นไรครับ ผมไม่ไล่พวกคุณให้เสียเวลา ทุกวันนี้ ไหล่ทางครับ คือสัจธรรม

ลองทำตามกฎหมายเพิ่มอีกสักข้อซิครับ ว่า ขับช้าชิดซ้าย :welcome:

INTER_ZONE และ อืม...นะ ถูกใจสิ่งนี้
  11. novelty

novelty New Member Member

149
    2
    0
    หลบดีกว่าครับ ทำใจปล่อยว่างดีกว่าครับขับรถจะได้ไม่เครียดครับ

12. ใจเขาใจเราครับ ถึงความเร็วเท่าไหร่ก็ตาม เจอเขาเปิดไฟมา ก็ต้องคิดว่าเขามีเหตุให้ต้องรีบไว้ก่อน

น้ำใจเล็กๆน้อยๆ สุภาพชนพึงควรมีครับ

13. Apple

Apple New Member Member

575
    8
    0
    หลบได้ก็หลบครับ ลองคิดว่าคุณเป็นคันหลังเอาเองละกัน กูรีบแต่มาเจอมึงขับกั๊กอยู่นั่นแหละ
    แล้วยิ่งขับช้าแล้วยังขับขนานกับอีกเลนนี่ สุดตรีนแซงก็ไม่ได้ อารมณ์เสีย

ปล.ถนนอีกเลนมันไม่ดีก็หาจังหวะหลบเอานะครับ :D:D:D:D:D

14. Piccolo

Piccolo New Member Member

1,673
    65
    0
    ส่วนตัวแล้วผมก็หลบครับ ขนาดถนนโล่งๆผมแซงแล้วก็เข้าซ้ายตลอด

15. link2pik

link2pik New Member Member

356
    222
    0
    หลบ ครับ เขารีบก็ให้เขาไป

16. AekAE110

AekAE110 Well-Known Member Privilege

2,223
    25
    48
    ผมหลบ น่ะครับ คิดในแง่ดีๆอะคับ เค้าคงรีบมากๆ

แต่ในเมื่อถนนเลนซ้ายไม่ค่อยดีก็ จะหาจังหวะลงอะคับ :D:D:D

17. *+* โต้ง *+*

*+* โต้ง *+* New Member Member

1,306
    29
    0
    หลบคับ หรือถ้ามีแรงม้าเหลือพอ ก็เร่งหนีแกหน่อย

18. joeblack

joeblack New Member Member

1,284
    39
    0
    ผมก็หลบนะครับ

19. ` e@|G|Le* `

` e@|G|Le* ` New Member Member

268
    9
    0
    หลบได้ก็หลบครับ ผมเองเวลาขับก็ไม่ค่อยรู้หรอกว่าเค้าจำกัดความเร็วเท่าไหร่ เพราะส่วนมากขับไม่เกิน 120 :D

20. FIFTYFIFTY AC-M92

FIFTYFIFTY AC-M92 New Member VIP

1,790
    29
    0
    หาช่วงที่ถนนดีดี และมีจังหวะที่ดี ก้อหลบให้ครับ เค้าอาจจะรีบจริงๆ อ่ะครับ

21. kwaw_69

kwaw_69 New Member Member

211
    12
    0
    หลบดีกว่าครับแต่รอถนนดีๆก่อนพอเขาผ่านไปแล้วค่อยกลับมาขวาใหม่...

22. prototype01

prototype01 Active Member Privilege

800
    47
    28
    ตามที่กฏหมายกำหนดความเร็วเอาไว้ ตามนี้ (ถ้าผมจำไม่ผิดนะ)

ในเมือง ห้ามเกิน 80 km/h

ระหว่างเมือง/ทางหลวง 90 km/h

ทางด่วน 110 km/h (อันนี้แค้นมาก เคยโดนจับที่ 115 km/h โดนไป 1 ใบแดง เซ็งมาก)

ทางหลวงระหว่างเมือง (Motor Way) 120 km/h

23. *~บอย (ลาม...ก)~*

*~บอย (ลาม...ก)~* Well-Known Member VIP

1,687
    49
    48
    หลบครับ ใจเค้าใจเรา เพราะเวลาขับจะมองกระจกบ่อยๆๆ

ไม่ชอบให้เค้าเปิดไฟไล่

แต่บางที ห่าง7-800 เมตร เปิดไฟไล่ รำคาญ

ถ้ากรณีที่ถนนไม่ดี ต้องถามว่าไม่ดีขนาดไหน

มีปะ มีหลุม ก็ขึ้นอยู่กับสภาพถนน หลบได้ก็หลบให้

ถ้าขับกระบะ ก็หลบให้ ถ้าเก๋ง ก็รอหน่อยนะ

ปกติก็ไม่แช่ขวาเท่าไรครับ

24. ch_opas

ch_opas New Member Member

559
    6
    0
    ผมหลบเช่นกันครับ

25. Sulphuric acid

Sulphuric acid Member Member

544
    17
    18
    หลบให้ครับ แล้วก็กลับไปจี้ตูดเค้าบ้าง 555+

26. Peachey

Peachey Active Member Member

386
    28
    28
    ถ้าหลบได้ผมก็หลบอ่ะครับ

27. NinjaB11!

NinjaB11! Well-Known Member VIP

2,144
    424
    83
    หลบนะ เพราะส่วนตัวไม่ชอบพวก แช่ขวา

แต่ถ้าเราเป็นคันหลังแล้วมาเร็วแบบผิดปกติ

ก็น่าจะหาทางไปเองดีกว่า...

28. MOOZAA

MOOZAA Member VIP

418
    15
    18
    เป็นผม ผมหลบดีกว่าครับ

ผมก็ไม่ชอบพวกแช่เลนขวาเหมือนกัน เห็นแล้วหงุดหงิด

29. BANK3650

BANK3650 New Member Member

838
    22
    0
    หลบครับ ยอมทุกอย่าง จะแซง จะปาด จะบีบแตรไล่ ยอมหมด
    อนาคตผมยังอีกไกล สมัยนี้โหดกันเหลือเกิน กลัวตายครับ.......

อย่าไปสนใจกฏหมายคับ......และกฏหมายจะช่วยเมื่อรถคุณเกิดอุบัติเหตุแค่นั้นคับ

อิง(กลุ่ม)เวลาสถานการณ์จริงดีกว่าคับ....ถ้าคุณอยู่ในกลุ่ม 110 -120 ก็ไม่เป็นไรฮะ....

แต่ถ้ากลุ่มคุณ 140+ แล้วคุณ 110 ตามกฏหมายโดนสอยบั้นท้ายแน่ๆ.....

หลบได้ก้อหลบให้ไปเถอะสงสารเค้าเค้าคงมีธุระ....ถ้าไม่ได้ก้อกดคันเร่งอีกนิดให้พ้นหลุมแล้วหลบก้อไม่มีปัญหา

เพราะถ้าผมเป็นคันที่เร็วกว่าคุณ

ผมก้อไม่อยากยกคันเร่ง หรือเบรคแล้วแซงซ้ายคุณแน่นอน ........เพราะกฏหมายบัญญัติไว้ว่าห้ามแซงซ้าย อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้