แรงม้ายุโรปกับม้าญี่ปุ่นต่างกันแค่ไหนครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Yukim, 5 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Yukim

Yukim Member Member

338
    9
    18
    อ่านหนังสือมาแล้วก็มา งง ครับว่า แรงม้าที่ติดมากับรถยุโรปกับรถญี่ปุ่นมันไม่เท่ากันใช่ไหมครับ และดูแรงบิดก็ไม่เท่ากัน แล้วถ้าจะเทียบกันนี่จะคำนวนกันยังไงครับ อย่าง 100 แรงยุโรปจะเท่าไหร่ของญี่ปุ่น ประมาณนี้ครับ แค่อยากรู้น่ะครับ อยากหาย งง สักที

2. มารออ่านคับ

ได้ยินมาเหมือนกันคับว่า ยุโรปม้าไม่เยอะ......แต่ตัวโตกว่า

คงต้องรอผู้รู้แจ้ง...มาตอบคับ

3. + SENG +

+ SENG + Legend (R.I.P.)

7,664
    141
    0
    แรงม้า (Horse Power) คือ หน่วยอันหนึ่งสำหรับใช้วัดกำลังของเครื่องยนต์
    หน่วยวัดกำลังที่นิยมใช้กัน คือแรงม้า (HP),แรงม้า (PS) และ กิโลวัตต์ (KW)
    นอกจากนี้ในบางครั้งเราจะเห็นตัวย่อ BHP ซึ่งย่อมาจาก Brake Horse Power

1 แรงม้า (HP) = 746 วัตต์ (Watt)

อยากทราบว่า 2.2KW เท่ากับกี่แรงม้า คิดอย่างไร

2.2 kW = 2.2 x 1000 = 2200 Watt

746 Watt = 1 HP

2200 Watt = (1 HP x 2200 Watt) / 746 Watt

= 2.95 HP

ข้อมูลจากสารพัดลิงค์ในกลูเกิ้ล
    แล้วเก็บมายำ ๆ แล้วเอามาตอบคร้าบ บ

4. I-PONG

I-PONG Member Member

415
    22
    18
    มันต่างกันด้วยหรอเนี่ย นึกว่าม้าที่ไหน ๆ ก็น่าจะใช้หน่วยอย่างเดียวกันซะอีก

5. อับดุล

อับดุล Member Member

99
    10
    8
    ขอบคุณครับ แล้วพี่ตำรวจเค้าคำนวนยังไงล่ะ

6. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    HP กับ PS มั้งครับ

7. Rush_OverSize

Rush_OverSize Member Moderator

413
    12
    18
    ต่างกันตรงที่จะวัดม้าที่ไหนครับ ถ้าวัดที่ฟลายวิลก็มาเยอะหน่อยแต่เวลาวิ่งจริงอาจไม่ได้ตามที่วัดได้ แต่............................
    ถ้าวัดที่ล้อและหักภาระต่างๆที่เครื่องต้องรับออกไปมันก็จะได้ม้าเต็มๆซึ่งมันก็คือ ( BHP )ตามที่คุณเส็งกล่าวข้างซึ่งม้าฝรั่งอาจเป็นตัวหลังก็ได้ครับ...................

8. March_Weber

March_Weber New Member Member

1,539
    32
    0
    ไม่ต่างกันครับ ญี่ปุ่น/ยุโรป ขึ้น Dyno ออกมาเท่าไร ก็วิ่งเท่ากับที่มันควรจะเป็น แค่นั้น

9. ดิ้ล Daytona

ดิ้ล Daytona New Member VIP

4,806
    129
    0
    คนละสายพันธ์กันมั้ง ม้ายุโรปตัวใหญ่กว่า ขำๆๆนะ

10. Yukim

338
    9
    18
    170Hp ของ B16A จะได้กี่ม้าของ Benze หรือ Chevlorott อ่ะคับ

11. อืม...นะ

อืม...นะ New Member Member

218
    12
    0
    ถ้าเข้าใจไม่ผิด น่าจะเป็นเพราะว่า วัดแรงม้าคนละที่ครับ
    ยุโรปวัดที่ล้อ กับญี่ปุ่นวัดที่ฟลายวีล

12. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    ระบบหน่วยวัดแรงม้าของหลายประเทศ
    ไม่ว่าญี่ปุ่น เยอรมัน อังกฤษ ฯลฯ
    ค่าที่ได้ออกมามันก็ไม่ต่างกันมากครับ

มันต่างกันที่ว่า เวลาขายรถ
    จะวัดตรงไหนของรถแล้วเอาข้อมูล
    ออกมาโชว์ลูกค้ามากกว่าครับ

วัดแรงม้าในตอนนี้ที่ผมคิดว่ายุติธรรมที่สุด
    ก็วัดบนไดโน ครับ
    จะใช้มาตรฐานอะไรเทียบกันก็จัดกันไป
    มันวัดบนล้อเหมือนกัน
    แต่ก็ยังมีค่าผิดเพี้ยนบ้างเล็กน้อยนะครับ

13. 1 แรงม้า คืองาน 33,000 ฟุต-ปอนด์ ใน 1 นาที

หรือ 550 ฟุต-ปอนด์ ใน 1 วินาที

ถ้าเครื่องจักรสามารถยกน้ำหนัก 550 ปอนด์ขึ้นสูง 1 ฟุต ในเวลา 1 วินาที เครื่องจักรเครื่องนี้มีกำลัง 1 แรงม้า

หรือถ้ายกน้ำหนัก 275 ปอนด์ให้สูง 2 ฟุต ในเวลา 1 วินาที กำลังที่ใช้ก็เท่ากับ 1 แรงม้า

ม้าตัวเดียวกันทั่วโลก

14. dek_rayum

dek_rayum New Member VIP

1,720
    21
    0
    ม้าเดียวกันคร้าบบบบบบ ต่างกันที่ไมล์มากกว่าครับ ไมล์รถยุโรปจะค่อนข้างแข็งกว่าญี่ปุ่น มันเลยทำให้ดูเหมือน ม้าใหญ่กว่ารถญี่ปุ่น แต่จิงๆแล้ว เท่ากันคร้าบบบบ ต่างกันที่การวัดแค่นั้นหล่ะคร้าบบบบ วัดที่ล้อ กับ ที่ฟลายวิว แค่นั้นหล่ะคร้าบ

15. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    แรงม้าก็คือหน่วยวัดค่าหน่วยนึงคับ เท่ากันหมดทั้งโลกคับ เหมือนเซนติเมตรนะคับ ไม่มีเซนติเมตรยุโรป ไม่มีเซนติเมตรญี่ปุ่น

ที่เค้าชอบพูดกันว่าม้ายุโรปหรือม้าญี่ปุ่น ต่างกันตรงที่จุดที่เค้าวัดม้าว่าจะเป็นที่ฟลายวีลหรือที่ล้อคับ ต่างกันบวกลบเยอะนะคับ ต้องไปลองวัดเองที่ไดโนที่วัดได้ทั้งสองแบบแล้วจะรู้ว่ามันต่างกันจนน่าตกใจในบางที

ถ้าวัดที่จุดเดียวกันไม่ว่าจะเป็น 150 ม้า ใน Toyota ใน BMW ใน Benz แถม Tata รถอินเดียให้อีกยี่ห้อก็ได้ ก็คือ 150 ม้าเท่ากันคับ

16. บักเสี่ยว

บักเสี่ยว New Member Member

1,223
    80
    0
    เข้ามาเก็บความรู้คับ เรื่องม้าแบบนี้ผมไม่ถนัด หุหุ

17. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    ตกลงม้ายุโรป วัดที่ล้อจริงหรอครับ

เวลาไปซื้องี้ จะได้เทียบกันได้ถูก

18. ระวังเจอม้าป่วยนะครับ อิอิ
    สงสัยม้ายุโรบ ขายาวกว่ายี่ปุ่น

19. Yukim

338
    9
    18
    พี่ผมใช้ E200NGT ก็ซัดกับ B18CR ม๊ะไหวอ่ะจิ

20. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    มาเก็บความรู้ ยัง งงๆ

21. procagivaracing

procagivaracing New Member Member

1,336
    21
    0
    ม้าของยุโรป แรงหรอครับ

สงสัย ดูดเเล้วดีดกระจายเเน่ๆ เลย ^^

22. Tor_tuner

Tor_tuner Member VIP

242
    16
    18
    ม้าขุน กับม้าแกลบ ครับพ่อชอบพูดแบบนี้

ขำขำนะครับอย่าซีเรียส:D:D:D

23. เวลายุโรปเค้าวัดแรงม้า เค้าใส่อุปกรณ์พ่วงครบๆ ครับ ใกล้เคียงการใช้งานจริงที่สุด เช่น พวกไดชาร์จ อะไรพวกนี้

แต่เวลาญี่ปุ่นวัด เค้าวัดจากเครื่องเพียวๆ ไม่มีอุปกรณ์พ่วง

จริงๆ มันมีค่าแปลงอยู่ เช่น 1 HP = 1.xx PS อะไรทำนองนี้แต่ผมจำตัวเลขไม่ได้อ่ะ

24. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    ต่างกันที่หน่วย ล่ะครับ

ถ้าหน่วยเดียวกันยังไงก้อเท่ากัน

ใน มือถือ Nokia ก็มี โปร แกรม Converter แต่แปลงได้ไม่กี่ หน่วย

ลองเข้าไปดูที่ link นี้ แปลงได้หลายอย่างเลย

http://www.rmutphysics.com/CHARUD/virtualexperiment/virtual1/ericksontutor/convertthai.html

25. golfcef

golfcef New Member Member

229
    25
    0
    คงจะแตกต่างกันที่วิธีวัดหล่ะครับ
    เอาเป้นว่าผมเคยไล่เล่นกับเพื่อน โฟลก์ golf เกียร์ auto 91 แรงม้า
    กับ civic 3 ประตู เครื่องเดิมจากโรงงาน 91 ม้าเท่ากัน
    ผมรถเล็กกว่า ยังไล่มันไม่ทันเลย หมายถึง ขึ้นมันไม่ได้ตามดมแต่ไม่ห่าง
    ครับ

26. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    หน่วยการใช้ที่ต่างกันทำให้เกิดความเข้าใจที่คลาดเคลื่อน

ทั้ง PS HP KW ฯลฯ

แล้วที่สำคัญอีกอย่าง ม้าที่ล้อหรือม้าที่เครื่อง

27. Piccolo

Piccolo New Member Member

1,673
    65
    0
  28. K.J.

K.J. New Member Member

442
    15
    0
    แวะมาเก็บความรู้ครับผม

29. yokkung

yokkung New Member Member

271
    5
    0
    อ่อ มันเป็นแบบนี้นี่เอง..
    แต่คงไม่ต่างอะไรกันมากเท่าไหร่ แค่อยู่ที่การวัดละมั้ง

ยุโรปวัดที่ล้อคับ

ถ้าจำไม่ผิด 1 HP. = 1.6 PS. ในรถยุโรป ส่วนยี่ปุ่นน่าจะประมาณ 1 HP.1.2 - 1.4 PS. นะคับ

ส่วนเรื่องไมล์ผมว่าไม่มีผลนะว่าแข็งหรืออ่อน

แต่อย่าลืมว่ายุโรปไม่ได้บ้าม้านะคับ.......เค้าให้ความสำคัญกับความจุกระบอกสูบ( cc. )มากกว่า แล้วม้าจะตามมาทีหลัง

เพราะมีม้าเยอะก็เท่านั้น......ฟรีทิ้งหมด

คิดง่ายๆคือยุโรปมีแต่ม้าที่จำเป็นและใช้งานได้ ส่วนยี่ปุ่นมีทั้งใช้งานได้และม้าที่ใช้งานไม่ได้(ม้ากระจาย)ปนกันอยู่มากกว่านะ

มีม้าที่เครื่องเท่ากันแต่แบ่งมาแบ่งลงล้อไม่เท่ากันนี่สิปัญหา

อันนี้ความคิดส่วนตัวนะคับ.......ไม่ได้บอกว่ายุโรปดีกว่าหรือยี่ปุ่นดีกว่า แต่มันเป็นการบ้านที่ต้องคิดนะ

ผมว่าความสมดุลเป็นหลักคับ .......แล้วความแรงและเร็วจะบังเกิด

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้