ตัดสปริง

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย ploy boy..., 23 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ploy boy...

ploy boy... New Member Member

1,538
    105
    0
    พี่ ๆๆ ท่าน ใด เคย โหลด แบบ ตัดสปริง บ้าง ครับ
    คือ ผม อยาก จะ เอาหน้า ลง แค่ 1 นิ้ว โดย การ ตัด สปริง มัน จะ มี ผล เสีย ไร ป่าว ครับ
    โช๊ค เดิม สปริง เดิม ครับ

2. Keng_maejo

Keng_maejo New Member Member

555
    25
    0
    ตัดได้ เด้งดีครับ การทรงตัวก็จะเสียไปด้วย แต่ถ้าไม่แคร์ ก็ตัดได้ครับ เป็นการโหลดที่ประหยัดงบที่สุด แต่ทำแล้วเสียของไปเลย ร้านไหนตัดไม่ดี ซ้าย-ขวา ไม่เท่ากันอีก

เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยตัดกันแล้ว เพราะสปริงโหลดค่ายต่างๆ ลดราคากันลงมามาก พอเอื้อมได้ ชุดนึง 4 ขด ก็ประมาณ 4,xxx-6,xxx ก็จะได้เตี้ย นุ่ม และเกาะถนนอย่างมีประสิทธิภาพมากกว่าครับ :D

ploy boy... ถูกใจสิ่งนี้
  3. ST190...Set...bo

ST190...Set...bo New Member Member

2,993
    18
    0
    ตามด้านบนครับ

แต่ถ้าไม่แคร์สื่อ ก้อ ตัดไปครับ ประหยัด

4. Apple

Apple New Member Member

575
    8
    0
    ตัดไปเถอะแล้วจะได้ผลลัพท์ที่น่าตกใจแถมมาด้วย :D:D:D:D:D

5. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    ถ้าให้เลือกตัด เพื่อประหยัดงบ ผมว่าเลื่อนเบ้าจะดีกว่ามั๊ยคับ

6. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    ...

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 กรกฎาคม 2009
  7. prototype01

prototype01 Active Member Privilege

800
    47
    28
    ถูกต้องครับ ย้ายเบ้าเอาดีกว่า ไม่แพง แถมไม่เสียสปริงด้วย

8. CaSaNoVa

CaSaNoVa New Member VIP

334
    7
    0
    บอกได้คำเดียวว่า อย่าตัด

เปลี่ยนสปริงดีกว่าครับ เพื่อความปลอดภัยของคุณเอง

9. phoenixtoon

phoenixtoon New Member Member

179
    8
    0
    เคยนั้งรถเพื่อนตัดมา 1 นิ้วข้างหน้า

เวลารถโดดสะพานหรือถนนไม่เรียบ วิ่งๆเรวๆเราว่ามีตะแคงได้ง่ายๆเลย

10. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    ตามข้างบนบอกเลยครับ

11. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    มันจะเด้งหลุดออกจากถนน.. เสียการทรงตัวอย่างมากครับ ลองหาวิธีอื่นดีกว่าครับ แต่ถ้าจะตัดก็ต้องรู้ถึงขอบเขตของการใช้งานมันด้วยนะครับ :D

12. ploy boy...

ploy boy... New Member Member

1,538
    105
    0
    ขอบคุณ ครับ
    เลื่ยนเบ้า ก้อ น่าสน
    สปริง H&R กะ APEX อันไหน คุณภาพ น่า เล่น กว่า กัน ครับ
    แล้ว ทำ สตัทปรบเกลียว ดี ป่าว

13. โต๊ะโต๋

โต๊ะโต๋ New Member VIP

635
    21
    0
    ไส้เลื่อนได้เลยนะครับ

14. nitarn

nitarn Well-Known Member Member

2,398
    41
    48
    อย่าตัดเลยครับ เก็บตังค์ซื้อสปริงโหลดไปเลย....
    ลำไส้เล็ก และใหญ่ จะได้ไม่ไหลกองรวมกันเป็นก้อนเดียว

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 16:57:15 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 16:56:55 ----------

อย่าตัดเลยครับ เก็บตังค์ซื้อสปริงโหลดไปเลย....
    ลำไส้เล็ก และใหญ่ จะได้ไม่ไหลกองรวมกันเป็นก้อนเดียว

15. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    อย่าตัดนะพี่น้ำ คนรู้จักแถวๆบ้านไปตัดมาวิ่งๆอยู่สริงเด้งหลุดจากเบ้าเลย
    เปลี่ยนสปริง หรือ ทำ สตรัท ดีกว่า

16. สปริง H&R ก็ดีนะ

17. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    ขแงแบบนี้พูดจริงๆมันก็พูดยากว่าอะไรดีกว่า ขึ้นอยู่กับงบด้วย บางทีเพิ่มอีกนิดได้ดน่นเก็บอีกนิดได้นี่ กิเลสมันเยอะ เช่น

สปริงโหลดเบิกใหม่ 6000-9000 เพิ่มอีกนิดได้ดช๊ตซิ่งมือ2 12000-20000

อดใจอีกหน่อยได้โช๊คเทพมือ2 25000-35000 หรือราคานี้ได้โช็คซิ่งของใหม่ 30000-35000

เอาน่าไหนๆก็ไหนๆละ เพิ่มอีกนิดแล้วกัน ...........เพิ่มจนไปโน่น.....ไปดาวอังคารเลย

ดังนั้นกำหนดงบและจุดประสงค์การใช้งานให้ได้ แล้วการต่อสู้กับกิเลสมันจะง่ายคับ

18. assi

assi Member VIP

212
    3
    18
    เคยลองตัดมาแล้วครับ สุดท้ายก็สปริงโหลดดีสุด

19. TOON_TOMARU

TOON_TOMARU New Member Member

217
    9
    0
    เคยตัดมาก่อนครับใส่วิ่งได้เป็น ปีๆ ไม่มีอะไรผิดปกติเลยครับนอกจาก เด้งดึ๋งๆๆ แล้วก็ไปอัดน้ำมันใหม่ ก็หนึบดีใช้ได้พักใหญ่ๆเลย เปลี่ยนสปริงโหลดใส่กลับเข้าไป ของ ไอบัคเบิกใหม่ 6000.- แหมมันดีกว่ากันเห็นๆเลยครับ รถนิ่งหนึบมากๆ ยัดลูกระนาดนิ่งเลยครับ สรุป ใส่สปริงโหลดครับ ช่วงล่างไม่พังด้วยครับ

20. procagivaracing

procagivaracing New Member Member

1,336
    21
    0
    ตัดสปริง เเล้วสปริงจะสั้นลง

ทำให้สปริงมันเเข็งขึ้น

เพราะ ความยาวขดสปริงมันสั้นลง

ทำให้เวลาสปริงทำงาน

จะมีอัตราก้าวหน้าทางด้านความเเข็งเพิ่มขึ้นมากในการยุบตัวที่เท่ากัน

ทางที่ดีถ้าตัดสปริงเเล้ว

ควรทำโชคให้เเข็งตามไปด้วยนะครับ รถจะได้ไม่เด้ง

21. tapid

tapid New Member Member

42
    1
    0
    ถ้างบยังมีไม่มากก็ลองตัดดูก็ได้ครับเอาสัก1นิ้วพอครับ ของผมก็ตัดประมาณ2ข้อ ผลเข็งอย่างกะนั่งเกวียนเลย ลงหลุมทีใส้แทบแตก แถมบูชปีกนกแตกบ่อย ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้สปริงเดิมๆแล้วครับ เดี๋ยวมีตังค่อยหาสปริงโหลด+ทำสตรัทปรับเกลียวไส่(ค่าซ่อมช่วงล่างคิดแล้วได้สปริงแต่งกะโช๊คเทพๆเลยอ่ะ):cry:

22. P@E

P@E New Member Member

561
    15
    0
    เด้งคับ....

แต่ถ้างบน้อย ก็ตัดคับ เพราะผมก็ทำเช่นนั้น

23. ~DuDe~

~DuDe~ New Member Member

225
    18
    0
    ตัดแล้วไม่มีไรดีขึ้นเลยคับมีแต่แย่ลงจะได้ก็แค่ความเตี้ยที่ต้องการเท่านั้น และเป็นไปได้สูงที่2ข้างจะไม่เท่ากันด้วยและอีกอย่าแก้งานไม่ได้คับ

24. champ_ck4

champ_ck4 New Member Member

265
    0
    0
    การตัดเป็นการโหลดสมัยแรกๆเลยอะคับ ผมว่าสมัยนี้เค้าไม่ค่อยตัดกันแล้วนะหรือเปล่า....อย่าไปตัดเลยคับเด้งแถมอันตรายถ้าตัดเยอะๆ

25. nudeez

nudeez New Member Member

50
    1
    0
    เคยตัดครับ

ปัญหามาบานเลย โช๊ครั่วเร็วกว่าเดิม ลูกหมากอะไรเสียเร็วกว่ากำหนด

นานๆไปเวลาเลี้ยวมีเสียงบิดตัวของโช๊คอีก

สรุปปวดหัว

26. Berg_Tomaru

Berg_Tomaru New Member VIP

1,121
    19
    0
    ตัดสปริง ถ้าตัดถูกวิธีก็พอทนครับ บางที่จะเอาไฟเป่าเลย ถ้าเอาไฟเป่าแล้วค่า K ของสปริงจะเสียครับ

ตัดแล้ว ช่วงล่างพังเร็วขึ้นเห็นๆ พวกลูกหมาก โช๊ค พังตามกันแน่ๆครับ

ขับแล้วก็ไม่ได้เกาะขึ้น ถ้าตัดผิดวิธีก็เด้งเป็นเกวียน ขับแล้วอันตราย + ทรมานยิ่งกว่าเดิม

แนะนำเปลี่ยนสปริงโหลดดีกว่าครับ อยากทำกลับรถเดิมๆก็แค่เอาสปริงเดิมใส่ ขายสปริงโหลดต่อได้อีก

สตรัทปรับเกลียวก็พอได้ แต่ส่วนตัวแล้วเบิกว่าเกินความจำเป็นครับ เพราะกะจะเอาลงแค่นิ้วเดียว

เจอร้านทำไม่ดี เกลียวรูดอีก แถมสำหรับรถบางรุ่นก็ต้องหาสปริงรุ่นอื่นมาเทียบ งบบานปลายครับ

ถ้าจะประหยัดงบแล้วเอาลงแค่นิ้วเดียวก็เลื่อนเบ้าเอาก็ได้ครับ แต่ต้องหาร้านที่ทำดีๆด้วยนะครับ

ปล แต่ก็ต้องให้ที่ร้านดูด้วยนะครับ ว่าเลื่อนเบ้าลงมาได้แค่ไหน บางรุ่นก็เลื่อนได้นิดเดียว

27. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    ตัด

ใจเปลี่ยนสปริงโหลดไปเลย

แหล่มแน่ๆ

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 17:17:18 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 17:17:03 ----------

ตัด

ใจเปลี่ยนสปริงโหลดไปเลย

แหล่มแน่ๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้