ขอถามเรื่องลูกสูบหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย ake ultima, 6 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ake ultima

ake ultima New Member Member

31
    0
    0
    เครื่อง 4G63Tใส่ลูกสูอะไรดีครับ 1 J ,2J หรีอ อิมเพรสซา ดีครับ
    อันไหนดีกว่ากันครับ :cry:

2. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    ลูก imมันทนหรอครับ อันนี้ไม่รู้ รู้แต่ว่ามันไม่น่าจะสู้ของ evoได้

ถ้ามันมีให้เลือกแค่นี้ เลือก2J

แตผมว่า หาลูกEvo ตัวใหม่ๆใส่ดีกว่า
    เช่น EVO7 ทนกว่าลูกเดิม เบากว่าลูกเดิม ไม่ต้องคว้าน
    ผมว่าดีกว่าลูก2J ที่หนัก โอกาสตบข้างสูง แถมโรงกลึงคว้านมาไม่กลม บันลัยแน่

3. ake ultima

31
    0
    0
    ผมใช้เครื่องตัว EVO 3 อยู่นะครับ แล้วถ้าเอาลูก EVO 7 มาใส่แล้วเอาก้านตัวEVO 7 ใส่ด้วยได้เลยหรือเปล่าครับ

4. 4G63T

4G63T New Member VIP

298
    1
    0
    ได้ครับ เหนมีขายลูกก้านข้อ อยู่12000อะครับ หายากมากเลยลูก7

5. ake ultima

31
    0
    0
    ขอบคุณครับ :sad:

6. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    เครื่อง 3 ถ้ายังไม่ได้ Oversize เสื้อสูบ
    แนะนำใช้ลูก 85 มม. ของเดิมก็เพียงพอครับ
    มี 2 ตัวเลือกที่ดี คือ
    1. ลูกสูบ 85 ของอีโว 2 ปริมาตรหัวลูกสูบมาก จึงมีกำลังอัดต่ำราว8.8 ทำให้เหนียวกว่า
    2. ลูกสูบ 85 ของอีโว 7 หัวลูกสูบเป็นแบบฟอร์จจึงแข็งแรงและเบา มีแค่กระโปรงลูกสูบที่ไม่ได้ฟอร์จเท่านั้น ปริมาตรหัวลูกสูบน้อย กำลังอัดจึงอยู่ราวๆ9 เมื่อปะกบกับฝา 1-3

ปกติลูกสูบ ถ้าได้มาพร้อมก้านจะดีกว่าครับ เพราะเครียแลนท์มันจะเท่ากันครับ ไม่ต้องมานั่งแต่งใหม่ครับ เปลี่ยนแค่ชารฟ์ก็พอครับ

7. ake ultima

31
    0
    0
    แล้วถ้าเป็นลูกสูบพร้อมก้านของ EOV 6 ล่ะครับขอความเห็นหน่อยครับกำลังตัดสินใจอยู่ครับ (ตอนนี้เครื่องผมเป็นลูก 2 J ครับ แต่อยากกลับไปเป็นลูก เดิมครับ รบกวนแนะนำร้านตีบอกเสื้อสูบด้วยครับ)

8. 4G63T

4G63T New Member VIP

298
    1
    0
    ลูกevo1-6 วัสดุแทบไม่ต่างกัน ต้อง7ขึ้นไปครับ

9. ake ultima

31
    0
    0
    ลูกสูบEVO 7 หาซื้อที่ไหนได้บ้างครับ

10. antbizkit

antbizkit New Member Member

61
    0
    0
  11. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ถ้าขยายแล้ว จะตีปลอก กลับมาใส่ลูก 85
    กับ ใส่ลูก J 86 จากประสบการณ์ของผมมีค่าพอกันครับ

ถ้าเสื้อสูบยังไม่เป็นรอย แนะนำใส่ ลูก J เหมือนเดิม แล้วแก้ สลักก้านสูบให้ได้ตำแหน่งดีๆ จะน่าใช้กว่าครับ

12. nuno69

nuno69 New Member Member

343
    20
    0
    รบกวนบ้างนะครับ แล้วถ้าใส่ลูก7 แล้วใส่ก้านเดิมจะมีปัญหาใหมครับ

13. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    ไม่มีปัญหาอะไรครับ

เมื่อก่อนผมก็ใช้อยู่

14. พัทยา@MRC#012

5,024
    19
    0
    ใช่ครับ ไม่มีปัญหาอย่างที่ก้องว่า

แค่วัดระยะเคลียร์แรนท์ ชาร์ฟก้าน กับ ก้านสูบอันใหม่ ให้พอดี ก็ไม่มีปัญหาครับ
    สำคัญตอนประกอบครับ รูนมค. ก็วางตำแหน่งให้ตรงครับ
    ช่างที่ชำนาญคงไม่มีปัญหาเลยครับ

ส่วนตีปลอก ผมเคยสั่งแต่ของนอกครับ ปลอกของไทย ไม่เคยรอดครับ

15. ake ultima

31
    0
    0

16. พัทยา@MRC#012

5,024
    19
    0
    ความจริง ลูก 1 เจ หรือ 2 เจ มีขนาด 86มม. เท่ากันครับ
    แตกต่างกันที่ ปริมาตรหัวลูกสูบ ซึ่ง2เจ จะมีปริมาตรหัวลูกสูบมากกว่า กำลังอัดจะต่ำกว่า จึงต้องคำนวณกำลังอัดให้พอดีครับ
    ที่เครื่อง63นิยมลูก2เจ เพราะนอกจากวัสดุจะแข็งแรงกว่า การที่ปริมาตรหัวลูกสูบมากกว่า ทำให้ลูกแตกได้ยากกว่า
    จึงสามารถบูสท์หนักๆได้ดีกว่าลูก 1 เจ ครับ แต่ต้องคำนวณกำลังอัดให้เหมาะสมครับ

อีกอย่างที่แตกต่างกันคือช่วงชักครับ ซึ่ง 1เจ จะชักประมาณ 71กว่าๆ และ 2เจ จะชักประมาณ 80กว่าๆ
    อย่างไรก็ตาม เมื่อเอามาใส่กับ เครื่อง63 ทั้ง2ตัวจะมีกระโปรงลูกสูบที่ยาวไปสำหรับเครื่อง63 จึงต้องแต่งกระโปรงลูกสูบ ทำให้เกิดปัญหาลูกสูบแกว่งและตบข้างที่รอบสูงตามมา ต้องอาศัยความชำนาญในการแต่งกระโปรงอย่างมากครับ และต้องแก้สลักก้านสูบแบบเยื้องศูนย์เหมือนกันทั้ง 1และ2 เจ ครับ ถ้าประกอบไม่ดีก็พังและเกรงว่าจะเสียเสื้อสูบไปด้วยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้