มีวิธีทำให้ไฟหน้ารถสว่างกว่าเดิมแบบประหยัดมั้ยครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย นายยุทธนา ประสาทสิทธิ์, 2 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
    :D ไฟหน้ารถผมมันไม่ค่อยสว่างอ่ะครับ ครั้นจะไปติด ซีนอน ก้อมะมีกะตังแล้วก้อกลัวโดนจับด้วย เพราะเห็นว่าเค้าจับกันแล้วใช่มั้ยครับ ก็เลยอยากรบกวนถามพี่ๆในคลับ ว่าใครมีวิธีทำให้ไฟหน้ารถสว่างกว่าเดิมแบบประหยัดได้บ้าง ขอบคุณครับ

1. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
    ใส่รีเลย์ครับ แล้วเปลี่ยนเป็นหลอด 100 w ราคาของทั้งหมดไม่น่าเกิน 500 บาท ครับ
    หรือท่านผู้รู้มีวิธีอื่นก้อเชิญนะครับ อันนี้คือวิธีประหยัด 555
    แต่ผมใช้เป็นหลอด OSRAM Night Breaker - 2 หลอดราคา 1100 บาท + ชุดรีเลย์ 260 บาท ...อิอิ... (แถวบ้านไม่มีซีนอนขาย ต้องสั่งเอา...ชนบท 555)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 สิงหาคม 2009
  2. killerman_47

killerman_47 New Member Member

412
    2
    0
    ตามนั้นเลยครับ ผมก้อทำแล้วสว่างขึ้นเยอะ

3. มีใครสมทบอีกปะครับ ขอบคุณนะครับ

4. Crazy_m

Crazy_m New Member Member

93
    0
    0
    หรือไม่มันมีหลอดแบบ w เยอะขึ้น แต่ข้างกล่องเขียนว่าNo Relay Needed นี่ก็ใช้ได้ครับ ผมก็ใช้อยู่ ประมาณ 300 อ่ะ ซื้อที่คลองถม สว่างขึ้นจม

5. didomon

2,380
    2
    0
    ผมเคยใส่เหมือนกัน หลอดสีฟ้าๆหรือป่าว ผมว่ามันแสบตาอย่าเดียว ไม่สว่าง อีกอย่างต้องเพิ่มรีเลย์ถึงจะดี ไม่งั้น ปลั๊กที่เสียบกับขั้วหลอดจะร้อนแล้วก้อละลายในที่สุดนะครับ โดนมาแล้ว แต่ไม่ใช่รถตัวเอง รถเพื่อนอ่ะ ใส่หลอด 100w อย่างเดียว ไม่ใส่รีเลย์ ครับ แต่ถ้าใครมีวิธีแบบอื่น (แบบประหยัด) ก้อลองออกความเห็นนะครับ

6. kooknv

kooknv New Member Member

319
    13
    0
    ใส่รีเลย์ช่วยได้ครับ..ผมก็ใส่อยู่ สว่างขึ้น 10%

7. tuta

tuta New Member Member

509
    70
    0
    เพิ่มวัตต์ ต้องเพิ่มรีเลย์ครับ ปลอดภัยกว่าจ๊ะ

หลอดหาซื้อคลองถม 300-500 เดี๋ยวนี้มีพวกหลอดสีแปลกๆ จะใส่ก็ระวังพี่ตำหนวจด้วยนะ

8. NV pooh

NV pooh New Member Member

17
    1
    0
    ใส่รีเลย์ + เปลี่ยนหลอดไฟที่วัตต์สูงขึ้น.....เป็นคำตอบสุดท้ายครับ
    ใครที่ยังไม่ได้ทำอะไรแล้วคิดจะทำ.....ผมว่ารีเลย์ + หลอด90วัตต์(หรือมากกว่า)ไปเลยครับ
    ทีเดียวจบ...สว่างชัวว์

ผมทำตามStep....มาแล้ว สุดท้ายก็จบที่สูตรนี้
    โคมเดิมNV รุ่นแรกๆไฟเบ้าจะเป็นกระจก หลอดไฟจะ50วัตต์

Stepแรก....ซื้อหลอดที่มันเขียนข้างกล่องว่า...ให้ความสว่าง100วัตต์ แต่กินไฟเท่าหลอดเดิม(50วัตต์)
    .....โม้ครับ สว่างเท่าเดิม แรกๆจะรู้สึกไปเองว่ามันสว่างขึ้น พอใช้ๆไปก็จะยอมรับว่าไม่ได้เรื่อง
    หลอดพวกนี้ส่วนใหญ่ตัวหลอดสีฟ้าๆ ให้แสงสีขาว เจอฝนตกหรือหมอกนี่หมดสภาพ ขาวกลืนไปหมด
    ราคาประมาณ400-500 บาท

Stepต่อมา....เปลี่ยนโคมเป็นแบบตาเพชร คือใสๆ แต่เป็นพลาสติก ไม่ใช่แก้วเหมือนของเดิม ข้างละประมาณ500บาท
    ก็เหมือนเดิม คือแรกๆก็จะรู้สึกว่าสว่างขึ้น พอใช้ไปสักพักก็ว่า....มันไม่ใช่อ่ะ...
    จริงๆรวม2Stepนี่แล้วก็น่าจะสว่างขึ้นนะ.....แต่มันยังรู้สึกว่าไม่สะใจ

สุดท้ายก็ยอมใส่รีเลย์ + เปลี่ยนไฟหน้าเป็น90วัตต์
    - ชุดรีเลย์ มีหลายราคา ตั้งแต่2ร้อยกว่าบาทขึ้นไป แต่ผมให้ร้านไดนาโมในปั้มทำให้ ช่างบอก 600 รวมติดตั้ง
    ช่างบอกชุดรีเลย์ของนิสสันไม่เหมือนของโตโยต้า ไม่รู้เหมือนกันว่าต่างยังไง ดูที่กล่องมันจะเขียนไว้ด้วย
    ทำแป๊บเดียว ถ้าว่างๆจะถ่ายรูปมาให้ดู
    อ้อ....เขาว่ากันว่าที่นิยม+ยอมรับกัน ต้องของยี่ห้อบอส ราคาจะสูงกว่าเขาสักหน่อย (ของผมไม่ใช่บอสเพราะที่ร้านนี้ไม่มี)
    - หลอดไฟ ใช้ของออสแรมธรรมดา ร้านที่ทำให้คิดผมหลอดละ150 (ถามร้านอะไหล่ทั่วไปประมาณ100+/-นิดหน่อย)

ผมเพิ่งทำเมื่อเดือนที่แล้ว....สว่างสะใจมาก
    รวมเบ็ดเสร็จก็900.....ถ้าทำเองได้ผมว่าทุนน่าจะสัก500-600
    เดี๋ยวพรุ่งนี้จะเอาB14ของเพื่อนไปติดให้มัน เพราะมันมาเห็นรถเราแล้วถูกใจ สว่างโคดๆ

9. ขอบคุณทุกข้อมูลครับ

10. tae_nissannv

tae_nissannv New Member Member

677
    37
    0
    อืม อยากสว่างเหมือนกัน ของเอาวิธีนี้ไปลองบ้างนะคับ

สุดๆๆๆๆๆ

11. apichan

apichan New Member Member

405
    4
    0
    เคยใส่หลอดวัตต์สูงมีรีเลย์ แต่ขั้วหลอดก็ยังละลาย ไม่รู้เกิดจากอะไร อาจจะพลาสติขั้วหลอดห่วยก็ได้

12. oopz!136

oopz!136 New Member Member

870
    33
    0
    จะเอาไปทำบ้างครับ ตาเหลืองเเล้วก็เเล้ว

13. [-หนุ่ม-]

[-หนุ่ม-] Member Member

388
    2
    18
  14. Crazy_m

Crazy_m New Member Member

93
    0
    0
    สงสัยต้อง ใส่รีเลย์เป็นคำตอบสุดท้าย

15. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    ผมเคยใส่นะ relay + หลอด 100 W
    ผลคือขั้วละลาย ถึงขั้นไฟไหม้ครับ ดีว่า เห็นก่อนตอนควันขึ้น
    เกือบไปแล้ว

:)
    สุดท้ายได้ตัวช่วยเป็น ไฟตัดหมอกคับ
    แต่ เปิดเฉพาะหมอกลงจัด หรือ ทัศนวิสัยไม่ดี ครับ
    ไม่เปิดพร่ำเพื่อ เกรงใจ คนอื่น

16. อ้าว............ตกลงวิธีไหนดีอ่ะครับ

17. didomon

2,380
    2
    0
    ลองทำดูก่อนก้อได้ครับ ปลั๊กขั่วหลอดมีขายครับ...อิอิ...

:D :D :D

18. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    ผมซีนอลครับ
    แต่ไฟสูงเป็นแบบธรรมดาครับ รับลองไม่โดนจับแน่
    ใกล้ด่านเปิดไฟสูงซิ

19. Van X

Van X Well-Known Member Moderator

1,247
    44
    48
    ลองวิธีนี้ดูนะครับ "ล้างโคม"

20. payayam

payayam New Member Member

702
    13
    0
    แสดงว่าคุณเก่งเป็นคนไฟแรงอะดิคับ อิอิ :):)

21. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    เอ่อ จิงๆ แล้ว
    ซื้อของไม่ดีมาใช้ครับ
    สายไฟเส้นเล็ก ร้อนเร็ว ขาดเร็ว ไฟไหม้เร็ว
    อิอิ

22. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    เปลี่ยน รถครับ :D

อะล้อเล่ง อิอิอิ

23. ขั้วหลวมครับ มันมี 3 รูในอันเดียวอาจมีบางรูหลวมครับเคยมาแล้ว

24. เปลี่ยนหลอดเป็น 100/90 ครับ รีเลย์เอางี้คับต่อสายไปจากแบตขั้วบวกมาจี้ที่หลังขั้วเสียบตรงหลอดไฟครับถ้ามันสว่างขึ้นให้ติดรีเลย์ได้เลยครับเดินกราวหลอดใหม่ด้วยสายไฟเก่าแล้วครับ ******** อย่าแย่ขั้วลบ( สายสีดำ ) ต้องเปิดไฟหน้าก่อนแหย่ด้วย

25. จะลองไปทำดูครับ.....

26. payayam

payayam New Member Member

702
    13
    0
    ข้อมูลดีๆทั้งนั้นเลย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้