รบกวนถามครับเวลาขับแล้วไฟเตือนน้ำมันเครื่องแดง

การสนทนาใน 'MiNi Truck Club' เริ่มโดย golfcru, 24 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. golfcru

golfcru New Member Member

44
    0
    0
    คืออาการเพิ่งเป็นมาได้ไม่นานครับอยากรู้ว่าเป็นที่อะไร อาการมีอยู่ว่า

ตอนขับไปช่วงแรกจะยังไม่มีอะไร(ผมขับL200 ไซโคลนตัวมีโบโรงงาน)พอเร่งเครื่อง

รอบที่2พันกว่าๆไฟน้ำมันเครื่องมันกระพริบแดงขึ้นมาเลยอ่ะครับแดงวาปๆหายๆพอเร่งยาวไปที่

3พันรอบขึ้นไปไฟมันก้อหายครับเคยลองดันไปที่4พันเกือบๆ5พันรอบมันก้อไม่แดงนะครับ

แต่พอลดความเร็วลดรอบลงมาประมาน2พันกว่าๆมันก็แดงอีกไม่ทราบว่าเป็นที่อะไรครับ

ท่านใดเคยเจอบ้างทีแรกผมคิดว่าเป็นที่น้ำมันเครื่องไม่พอแต่พอเชคแล้วมันก็ได้ระดับไม่ขาดไม่เกิน

ครับเลยสงสัยช่วง2พันรอบกว่าๆทำไมมันถึงแดงขึ้นมาครับ

สัญลักษณ์ในรูปที่ผมวงไว้อ่ะครับ รูปเดียวกันแต่อันนี้ไม่ใช่หน้าปัดรถผมนะครับ

แค่ตัวอย่างที่รูปตัวกระพริบเหมือนกัน

2. < HANUMARN >

< HANUMARN > New Member Moderator

9,406
    4
    0
    +++ UP +++

กูรูช่วยทีคับ :D

3. KOMSONIC

KOMSONIC New Member Member

156
    51
    0
    เปนเหมือนกันเลยครับ รุ่นเดียวกันเลย ผมอยากรู้เหมือนกันว่าเปนเพราะอะไร รบกวนผู้รู้ด้วยคับ

4. อาการเดียวกับพี่แบ้งค์

พี่แบ้งว่างัยครับสวิตช์ นมค เจ๊ง!หรือเปล่า อิอิ

5. pandabank

pandabank New Member VIP

2,427
    4
    0
    ยังไม่ได้เปลี่ยนเลย

เดี๋ยวพรุ่งนี้เปลี่ยนแล้วจะมารายงานผลครับ

6. น้าเอ๋...@MTC

น้าเอ๋...@MTC New Member VIP

3,988
    6
    0
    อัพไปคับ

7. golfcru

44
    0
    0
    ตกลงว่ามันเป็นที่อะไรแน่เหรอครับท่านใดมราบมั่งอ่ากลัวว่ามันจะมีผลตามมาทีหลังอ่ะครับ

8. Lสองร้อยSX

Lสองร้อยSX New Member Member

50
    3
    0
    เคยเจอสวิทช์เสียไฟไม่ติดเลยแต่ก็ไม่แน่นะอาการนี้อาจเป็นที่สวิทช์ก็ได้ต้องลองเปลี่ยนดู(เคยเบิกของ4mตัวละสี่ร้อยฝ่า)ถ้าไม่หายค่อยไล่ที่อื่นดูพวกระบบนํ้ามันเครื่องอย่าปล่อยไว้ถ้าเหลือๆติดเกจเพิ่มเลย(แล้วตอนเดินเบาไฟติดป่ะคับ):)

9. golfcru

44
    0
    0
    ตอนเดินเบาไม่ติดครับติดตอนเร่งช่วง2พันรอบกว่าๆพอเลยไปก็หายครับ

แล้วสวิทที่ว่านี่มันคืออะไรเหรอครับเป็นยังงัยพอดีไม่ค่อยรู้ครับโปรดชี้แนะ

10. Lสองร้อยSX

50
    3
    0
    สวิทช์มันคือ สวิทช์ไฟเตือนแรงดันนํ้ามันเครื่องเวลาไม่มีแรงดันนํ้ามันเครื่องมาดันไฟก็จะติดและเวลามีแรงดันนํ้ามันเครื่องมาดันไฟก็จะดับแต่ถ้าแรงดันนํ้ามันเครื่องน้อยไฟก็ติดได้เหมือนกัน ถ้า4D56จะอยู่แถวกรองนํ้ามันเครื่องมั้งคับ:cool:

pandabank ถูกใจสิ่งนี้
  11. pandabank

2,427
    4
    0
    ดันไปครับ

เซียนมาตอบเองแว้ว

12. golfcru

44
    0
    0
    ขอบคุณมากครับได้ความรู้เพิ่ม

13. golfcru

44
    0
    0
    ขอบคุณมากครับได้ความรู้เพิ่ม

14. 4d56

4d56 New Member Member

521
    14
    0
    ระวังเรื่องแรงดันน้ำมันเครื่องด้วยนะคับ แต่ลองดูพวกสวิทซ์ด้วยอ่ะคับ
    เผื่อมันโดนน้ำมันเครื่องแล้วสายไฟไม่แน่น หรือไฟเดินไม่สะดวกคับ

---------- Post added at 20:34:12 ---------- Previous post was at 20:33:54 ----------

ระวังเรื่องแรงดันน้ำมันเครื่องด้วยนะคับ แต่ลองดูพวกสวิทซ์ด้วยอ่ะคับ
    เผื่อมันโดนน้ำมันเครื่องแล้วสายไฟไม่แน่น หรือไฟเดินไม่สะดวกคับ

15. ต้องเซียนดิ!!พี่

ไม่เห็นเหรอใช้เบนซิลโดยไม่รู้ตัวฮ่ะๆๆๆๆๆ

16. pandabank

2,427
    4
    0
    ....อิอิ.....กร๊ากๆๆๆๆ.....

เออว่างั้นหว่ะทำไมถึงใช้เบนซิล

เพราะยังงี้เองหรอเนี่ย

17. อย่าให้เหลาเลย!!!

ตำนานของคันเนี๊ย

18. < HANUMARN >

< HANUMARN > New Member Moderator

9,406
    4
    0
    +++ UP +++

ผมก็เคยเปงคับ พอเวลาซักหนัก ๆ ซัก 2-3 รอบมานจะขึ้นโชว์อยู่ซักพักแล้วมานก็หายไปคับ :sad:

19. pandabank

2,427
    4
    0
    ของผมยังไม่ได้เปลี่ยนตัวใหม่เลย

แต่มันหายและตอนนี้สายไมค์ขาดแทน

เซงห่าน

20. golfcru

44
    0
    0
    กดซะไมล์ขาดเลยเหรอครับ อิอิอย่ากดแรงมากนะเสียวววว 5555

21. เปลี่ยนให้รึเปล่า

ถ้าจะเปลี่ยนซื้อสายไมล์+เบียร์เย็นแล้วแต่ศรัทธา

22. Lสองร้อยSX

50
    3
    0
    ลองแก้ไขกันดูรึยังคับ ติดตามอยู่:D

23. golfcru

44
    0
    0
    ยังเลยครับผมยังไม่มีเวลาเอาไปเปลี่ยนเลยครับ

24. pandabank

2,427
    4
    0
    สายไมค์ซื้อมาแล้ว

ว่างมาเปลี่ยนเมื่อไหรหล่ะตี๋

เดี๋ยวจัดเบียร์ริมน้ำให้

25. OA_2L

OA_2L New Member Member

154
    0
    0
    เช็คไดชาร์ตหรือยังครับ ถ่านหมดอ่ะปล่าว

26. golfcru

44
    0
    0
    เย้ๆๆ ในที่สุดผมก็แก้ได้แล้ว

เมื่อวาน3วันที่แล้ว มุดไปใต้ท้องรถมาเป็นสายไฟอะไรไม่รู้ห้อยต่องแต่งๆ ก็เลยมองหาที่มาไปเจอร้เล็กๆ

ใต้กรองน้ำมันเลยเอาไฟเสาสายเปิดทองแดงทำเป็นปมแล้วใช่ไขควงตัวเล็กๆดันเข้าให้แน่นๆไม่หลุด

แล้วลองเปิดกุนแจสรุปใช้ได้ครับที่มันวิ่งๆแล้วแดงคงเพราะสายมันไปโดนกับตัวถึงเลยมีการต่ายไฟเลยแดงครับ

ตอนนี้เหยียบเท่าไหร่ก็ไม่แดงแล้วคับเย้

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้