หลอดไฟซีนอล H4 หรือ หลอดฮาโลเจน เป็นยังไง

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย อนิรุตน์ ประไพบูลย์, 10 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
    อยากรู้ว่าหลอดไฟซีนอล H4 ไฟมีสีอะไรบ้างและมีค่า K เท่าไหร่ และถ้าใส่กับโคมไฟเดิมๆจะได้ไหม โดยไม่ต้องใส่ชุดไฟซีนอล และหลอดพวกนี้ใช้ได้นานเท่าไหร่

1. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    คำถามงงนิดหน่อย

H4 คือชนิดของขั้วหลอดครับ มีทั้ง H3 H4 H11 HB3 HB4 และอื่นๆ อีกมาก ส่วน EK ใช้ H4 ครับ ตัดหมอกใส่ H3

ส่วนเรื่องสีนั้น ขอแบ่งเป็น 2 อื่นล่ะกัน
    1. หลอดฮาโลเจน มีค่า K อยู่ตั้งแต่ 3600K - 5600K มากกว่านี้ไม่แนะนำ เพราะความสว่างลดลง
    อายุการใช้งาน ถ้าหลอดเดิมๆ ถูกๆ จะอยู่ที่ 500 - 1000 ชม. ส่วนหลอดแพงๆ จะอยู่ที่ 2500-5000 ชม. ครับ
    ถ้าซื้อถูกๆ แนะนำของศูนย์นี่ล่ะ ถ้าซื้อแพงๆ ก็มี Osram รุ่น Cool Blue หรือ Night Breaker ส่วน Philips ก็รุ่น X-treme Power ครับ

2. หลอดซีนอน มีค่า K อยู่ที่ 3600K - 30000K (มากกว่านี้ก็มี) แนะนำติดไม่เกิน 8000K และเป็นแบบ Slide
    อายุการใช้งานอยู่ที่ 2500 ชม.กว่า ของระดับ 3000-5000 บาทไม่ว่ายี่ห้ออะไร ส่วนใหญ่ทำมาจะโรงงานเดียวกัน ถ้าแพงๆ ก็อาจจมาจากญี่ปุ่นหรืออเมริกา ถ้าอยากติดซีนอนผมว่าลองๆสอบถามคนที่ใช้อยู่ว่าเป็นยังไง ข้อดี-ข้อเสียตรงไหน รับมันได้หรือเปล่า เพราะราคาก็ไม่ใช่ถูกๆครับ

2. My_Mint

My_Mint New Member VIP

1,617
    9
    0
    ^
    ^
    ^
    ^
    ^
    ครบถ้วนเลยครับ แสดงว่าซีนอนที่ผมใช้อยู่มันก็รอวันที่หลอดขาดหน่ะสิ มันเปลี่ยนแต่หลอดได้ใช่มั้ยครับ ต้องเลือกหลอดยี่ห้อเดิมหรือเปล่าอ่ะ ของผมเป็น H4 slide แนะนำหน่อยครับ :p

3. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    หลอดไม่ขาดครับ เพราะไม่มีไส้หลอด ส่วยจะเปลี่ยนหลอดก็ไม่ต้องยี่ห้อเดิม หรือต่า K เดิมก็ได้ครับ

4. Miracle Racing Shop

Miracle Racing Shop New Member Member

854
    12
    0
    เข้าใจผิดระหว่างหลอดไฟสีฟ้าๆกับหลอดซีนอนที่มีบาลาสหรือป่าวครับ

5. 10 SEC.

10 SEC. New Member Member

577
    26
    0
    หลอดไฟ ฮาโลเจน จะมีหลอดอย่างเดียว ไม่มีบาลาส

[​IMG] [​IMG]

ชุดไฟซีนอล จะมีชุดบาลาส หลอดไฟ

รายละเอียดก็ตามที่ คุณโอ กล่าวมาข้างต้น

6. My_Mint

My_Mint New Member VIP

1,617
    9
    0
    แฮะๆ ผมเข้าใจว่ามันมีไส้นะเนี่ย ขอบคุณครับ :p

7. ถ้าเปลี่ยนแต่หลอดฮาโลเจน วิธีเปลี่ยนยากไหม แล้วตำรวจเจอจับหรือป่าว อีกอย่างครับ แล้วสว่างกว่าของเดิมๆติดรถหรือป่าวครับ ขอบคุณครับ

8. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    เปลี่ยนไม่ยากครับ สามารถเปลี่ยนเองได้

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้