สงสัยเรื่องผ้าเบรคครับ

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย nismomonster, 31 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. nismomonster

nismomonster New Member Member

339
    4
    0
    พวกผ้าเบรคมันมีอายุการใช้งานมั้ยครับ เปลี่ยนมาสามปีแล้วผ้ายังเหลือบานเลยหนายังกะของใหม่ รถไม่ค่อยได้ขับอ่ะครับ

2. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ปรกติผ้าเบรค จะนับอายุการใช้งานตามความหนาของผ้าครับ
    ยกตัวอย่างของ เบนดิกซ์ เมื่อความหนาลดลงเหลือ 1/3 ส่วนผสมในชั้นนี้จะเริ่มกินจานเล็กน้อย มีผงฝุ่นดำและมีเสียงดังเตือนอี๊ดเวลาเบรคครับ เพราะเค้าผสมคาร์บอนมากน้อยเพื่อเตือนผู้ใช้งาน

ถ้าผ้ายังหนา ใช้งานมานาน ผมนิยม ถอดมาเอากระดาษทรายขัดแต่งหน้าผ้าเบรค เพื่อล้างเศษขี้ดินออกจากหน้าผ้าเบรค
    ก็จะใช้งานได้เหมือนใหม่ครับ

3. nismomonster

nismomonster New Member Member

339
    4
    0
    ขอบคุณครับ ว่าแต่จำไม่ได้ว่าของใหม่ๆหนาขนาดไหนอ่ะครับเลยไม่รุ้ว่าใช้ไปเยอะรึยัง555

4. petchyy

petchyy New Member Member

265
    2
    0
    ขอถามเลยและกัน ถ้าขับในเมือง + นอกเมือง ซัดบ้าง 180+ ใช้ของไรดีครับ ของเดิมผมโปรเจคมิว ดังอี๊ดดดดๆๆตลอดด เลย

และมีอีกอย่างนึงครับคือผมซัดมา 180 + แตะเบรค นิดๆ พวงสั่นโคตรๆ บางครั้งก็ไม่เป็น ผมอย่างตกใจอะ

5. primo_xx

primo_xx New Member Member

747
    6
    0
    ผมเคยเป็นอาการนี้ครับ ก้อมาแชร์ประสบการให้ฟังครับ
    ก่อนหน้านี้เปลี่ยนผ้าเบรคมาแล้วเวลาเบรคแรงๆซัก 100-120 สั้นเจ้าเข้าเลย
    ผมแก้ด้วยการ เจียรจานเบรคเพื่อปรับหน้าจานเบรค+ถ่วงล้อ+ตั้งศูนย์
    จบเลยครับ ลองดูครับแนะนำยิ้มเซอร์วิส จบในราคามิตรภาพ

สิ่งที่ผมสังเกตุเห็นคือ ก่อนหน้าตะกั่วถ่วงล้อหลุดครับ

6. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    ผ้าเบรคส่วนใหญ่หนาประมาณ 17 มม บางรุ่นอาจจะหนาถึง
    20 มม อ่ะครับ

ส่วนเรื่องเบรคช่วง 100-120 กม/ชม แล้วสั่นขึ้นมาที่พวงมาลัย
    รถผมก็เป็น ปรากฎกว่าเป็นที่ล้อมันไม่นิ่งถ่วงล้อตั้ง 0 ก็ดีขึ้นแต่
    ยังมีอาการอยู่เล็กๆ เปลี่ยนล้อปุ๊บหายเลย

ถ้าล้อมันไม่นิ่ง แกว่งแล้วเราไปเบรคช่ววงที่ล้อมันสั่นพอดี
    บ่อยๆเข้าจานก็จะคด ช่วงล่างต่างๆก็จะเสียไวด้วย

ถ้าล้อ OK แล้วก็เช็คว่าจานคดหรือเปล่า ถ้าคดก็เจียร์ ยิ่งเจียร์
    ประชิดล้อได้ยิ่งดี แล้วดูว่าผ้าเบรคไหม้หรือป่าวลองขัดหน้าผ้า
    เบรคด้วยผ้าทราย วนเป็นเลข8

เช็คศูนย์ล้อดูว่า ได้สเปกไหมถ้าค่าเพี้ยนก็ลองตั้ง 0 ดูเพราะรถ
    ใช้ๆไปกระแทกบ่อยๆค่าก็จะเพี้ยนเป็นธรรมดาอ่ะครับ

7. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    อาการของน้องเพชร
    มี 2 อย่างที่ควรตรวจสอบ
    1. จานเบรคครับ อาจจะคดหรือขยายตัวได้มากเวลาร้อน มันเลยสู้เบรค
    2. ลูกสูบเบรค หรือ น้ำมันเบรค สกปรก ครับ

8. oh_rit

oh_rit New Member Member

29
    0
    0
    รบกวนถามต่อเลยนะครับรถของผมเวลาหักเลี้ยวซ้ายสุด ๆ จะมีเสียงดังจากล้อหน้าซ้าย เอี๊ยด ๆ เหมือนมีอะไรสีกันครับ (เพิ่งมารู้ตอนขับรถขึ้นลานจอดรถที่คลองถม มาครับ) และเวลาขับที่ความเร็วประมาณ 100-120/km จะรู้สึกว่าล้อหน้าซ้าย ไม่นิ่ง (แต่รู้สึกไม่เยอะมาก) รถพึ่งไปเปลี่ยนพวกลูกหมากและตั้งศูนย์มาครับ ไม่ทราบว่าน่าจะเกิด จากสาเหตุใด และมีธีแก้ไขหรือตรวจเช็คอย่างไรครับ (อีโว3 ครับ) ขอบคุณล่วงหน้าครับพี่ ๆ

9. Hill Climb Evo

Hill Climb Evo New Member Member

129
    1
    0
    งานเข้า ผ้าเบรคใกล้หมดอ่ะคับ ทำไงดี คู่หน้า ใกล้วันงานแล้ว เสียวอยู่ แต่ใกล้หมดแค่ไหนดูไม่ออก จะเปลี่ยนใหม่เลยงบก็ใกล้หมด ใครพอมีของเก่าขายน้องถูกๆมั่งคับ เอาแค่พ้นๆในวันงานก็พอ(นครไชยศรี):cry::cry:

10. พัทยา@MRC#012

5,024
    19
    0
    ลองดูรอยครูดในซุ้มรอยครับ พอหารอยเจอก็ดูตำแหน่งครับว่ามันครูดกับอะไรได้บ้าง
    ก็จัดการขันอัดมันครับ

11. petchyy

265
    2
    0
    สงสัย ผมจะ งานเข้า

ถ้าเปลี่ยนจานจะหายไม๊ครับเนี่ย

12. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    ลองเจียรจานดูหรือยังครับ

13. nismomonster

339
    4
    0
    ถ้าเปลี่ยนจาน"เงิน"หายแน่ๆครับ:D:D:D ให้ลองทำตามที่พี่ๆแนะนำก่อนดีกว่าครับ ถ่วงล้อ เจียรจานประชิด ขัดหน้าผ้าเบรค หมดนี่ไม่เกินพันห้าหรอกครับ

14. petchyy

265
    2
    0

จานโปรเจคมิวน่าโดนมั้กๆ 2หมื่นก่า ตังหายของจิง555

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้