เติมน้ำมันเครื่องเกินขีดบนไปร่วมนิ้ว มีผลเสียป่ะครับ?

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย P'WAR, 4 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. P'WAR

P'WAR New Member Member

438
    10
    0
    EK 96 Auto Vtie ผมดูจากคู่มือมันบอกว่าถ่ายน้ำมันเครื่องพร้อมเปลี่ยนกรองด้วย จะใช้ 3.5 lts. แต่ของผมถ้าเติมตามนั้นมันเกินทุกทีเลย ตอนหลังก็เลยให้เด็กเติมแค่ 3 lts.เท่านั้น. ไม่ทราบว่าของท่านอื่นเป็นแบบนี้ด้วยรึปล่าวครับ? และถ้าเกินไปร่วมนิ้วอย่างว่าจะเกิดผลเสียต่อเครื่องยนต์อย่างไรบ้างครับ? ไม่มีความรู้ทางเครื่องยนต์เลยครับ :confused:

2. onepiece_04

onepiece_04 New Member Member

99
    12
    0
    เกินไม่ดีนะคับ...

แต่ต้องดูว่าวัดตอนไหน เครื่องจอดทิ้งไว้ทั้งคืนแล้วมาวัด หรือเครื่องร้อนนะคับ

ของผมถ้าทิ้งไว้ทั้งคืนแล้ววัดก้อเกินนะคับ

3. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
    รถอืด กินน้ำมัน ที่เหลือนึกไม่ออกแหละ

4. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    ถ่ายออกเลย ครับ

ไม่งั้น มันออกทางไหนได้ มันก็จะดันออกมา

5. So_EK

So_EK New Member VIP

4,677
    245
    0
    ถอก

6. P'WAR

P'WAR New Member Member

438
    10
    0
    อูย...อ่านแล้วเสียวเลย...งั้นต้องรีบแล้วผม...ขอบคุณทุกคำแนะนำนะครับ...

7. Red_devil99

Red_devil99 New Member Member

48
    0
    0
    เท่าที่ทราบ ถ้าเกินมาก ๆ ข้อเหวี่ยงจะตีน้ำมันออกมา
    ถ่ายออกดีที่สุด ผมก็เคยเกิน ก็ไปถ่ายออกมา

8. narong_joy99

narong_joy99 New Member Member

57
    7
    0
    ไปดูดออกครับ..เค้ามีเครื่องดูดออกไห้..บางที่ไม่คิดตั้งด้วย..

9. Creta

Creta New Member Member

57
    0
    0
    น้ำมันเครื่องเยอะเกินไป มันก็จะอืดกินน้ำมันมากขึ้น

10. JIT_SISSLY

JIT_SISSLY New Member Member

91
    0
    0
    ซีลก็จะรั่ว

น้ำมันถ้าแรงดันมากๆซีลต่างๆมันก็จะพาลรั่วไปด้วยครับ

11. BOSS

BOSS New Member Member

49
    5
    0
    น้ำมันเครื่องเยอะผลเสียหลายอย่างมากๆครับที่นอกจากอืดและกินน้ำมัน เครื่องจะโทรมเร็วด้วย อีกอย่างที่อยากแนะนำครับ ระดับน้ำมันเครื่องที่ถูกต้องแบบชัวร์ๆเลยนะครับ คือถ้าดับเครื่องไว้นานมากๆแล้ว(เน้นว่านานจนแทบไม่เหลือน้ำมันเครื่องอยู่ตามชิ้นส่วนต่างๆของเครื่องยนต์)เช่นตอนเช้าหลังจากจอดทิ้งไว้ทั้งคืนระดับน้ามันควรอยู่ตรงกับขีดบน แต่ถ้าหลังจากดับเครื่องประมาณ3นาที ระดับควรอยู่ตรงกลางระหว่างขีดบนและขีดล่างครับ

12. Jingjo.Si.Dc5

Jingjo.Si.Dc5 New Member Member

298
    3
    0
    แต่ยังไงเกินก้อดีกว่าขาดครับ ฮ่าๆๆๆ

13. ^-EooD-^

^-EooD-^ New Member Member

28
    0
    0
    แล้วถ้าเกินขีดบน มา สัก 1-2 min มันจะมีผลอะไรมั้ยครับ

14. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ถ้าเกินก็ถ่ายออกดีกว่าครับ เอากลางๆชัวกว่า

15. Nucawa

Nucawa New Member Member

542
    88
    0
    แต่ผมงงว่า...ทำไม ใช้แค่ 3 ลิตรเอง...ผมใช้แกลลอน 4.0 ลิตร มันก็ก็เหลือประมาณ 0.5 ลิตรนะครับ

16. JOBBY

JOBBY New Member Member

196
    9
    0
    รู้สึกว่า แคมเดี่ยวจะเติม 3 ลิตรครึ่ง ส่วน ทวินแคม เติม 4 ลิตร นะครับ .... ไม่รู้ถูก อะ ป่าว แหะๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้