มีใครทำท่อเเฟ๊ตบ้างคับทามเเล้วเปนไงบ้าง

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย kibonui779, 25 กุมภาพันธ์ 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. kibonui779

kibonui779 Guest

0
    0
    0
    มีไคทำท่อเเฟ๊ตบ้างอ่อคับทำเเล้วเปนไงบ้างคับ มันคืออารายอ่อคับช่วยอธิบายหั้ยฟังหน่อยได้มั้ยคับ อยากได้ความรุ้เกี่ยวกับท่อเเฟ๊ต เหนเค้าบอกว่าทำเเล้วบู๊ต จะไหล มีวิธีการเเก้มั้ยคับผม ขอบคุณคับ

2. toku

toku New Member Member

1,101
    4
    0
    มารอดูครับ ว่ามันคืออารายยยยย????

3. p.chang

p.chang New Member VIP

542
    6
    0
    มันคืออะไรหว่า รอดูเหมือนกัน พักนี้มีศัพท์แปลกๆเยอะแฮะ คนแก่งง

4. pop_evo

pop_evo New Member Member

54
    1
    0
    ท่อแฟ๊ตต ในความคิดของผม น่าจะเป็นท่อคายไอเสียทิ้งจากเวสเกตน่ะครับ ที่เรียกกันแบบนั้นก็อาจจะเป็นเพราะว่า บีบปลายท่อคายทิ้ง โดยจากทรงกลมให้เป็นทรงรีอ่ะครับ เลยทำให้เสียงมันดังแฟ๊ตตตตต เวลาบูสต์ อิอิ
    แล้วที่บอกว่าทำแล้วบูสต์ไหลก็อาจจะเป็นเพราะ บีบปลายท่อเล็กหรือแคบเกินไป ทำให้คายไอเสียไม่สะดวกเลยทำให้บูสต์ไหลนั่นเอง (ถ้าข้อมูลผิด ก็ ขออภัย ด้วยนะครับ)

5. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    ท่อแฟต น่าจะหมายถึง
    การกันห้องเวสเกตที่ท่อout let
    ส่วนมากจะทำกับเทอร์โบที่ท่อOUTLET ไม่มีการกั้นห้องมาให้(แต่TD05 มันมี)
    เหตุผลที่ทำการกั้นก็คือเพื่อไม่ให้ไอเสียที่ออกจากใบหลังเทอร์โบ มันมาตีกับไอเสีที่ออกจากรูระบายเวสเกต
    ซึ่งมันจะทำให้ไอเสียระบายได้ไม่ดีเท่าที่ควร

ที่เรียกว่าท่อแฟต ท่อแชด ก็เพราะว่าเมื่อกั้นห้องแล้วไม่ได้ต่อวนกลับเข้าท่อไอเสีย
    ลักษณะเหมือนกับต่อท่อเวสเกตแยกแบบคายทิ้ง
    มันจะมีเสียงคล้ายเวสเกตแยก คือแชด

6. Ctrl_s

Ctrl_s New Member VIP

957
    45
    0
    ตามนั้นครับ ผมใส่อยู่บูสมาแล้ว แชดดดดดดังมาก

7. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    บูสท์ มาไวขึ้นครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้