ขับถึง 80 Km/Hr แล้วสั่นถึงพวงมาลัยเลยครับ

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย GURUNUKE, 1 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. GURUNUKE

GURUNUKE New Member Member

14
    0
    0
    เอาอีกละ ปัญหาใหม่ ขับถึง 80 Km/Hr แล้วรุสึกถึงได้ว่ารถสั่น สั่นถึงพวงมาลัยเลยครับ แต่ลักษณะการสั่นที่สัมผัสได้คือจะออกซายขวานะครับ ไม่ใช่ขึ้นลง สั่นแรงจนรู้สึกได้ครับ ตอนที่ออกตัวแรงๆ หรือตอนที่เกียร์จะเปลี่ยนก็เป็นเหมือนกัน เป็นมานานมากๆแล้ว แก้ยังไงก็ไม่หาย
    1. เปลี่ยนเพลาคู่หน้าก็ไม่หาย
    2. เปลี่ยนดุมหน้าทั้งชุดก็ไม่หาย
    3. เปลี่ยนแม็ก+ยาง (ตอนนี้ใช้ดันลอบประมาณ 6 เดือนแล้ว )

ช่วงวิเคราะห์หน่อยครับ จะได้หาทางแก้ได้ถูก

เหลือเรื่องโช๊กครับ ถ้าจะเปลี่ยนแนะนำทีครับ

ปล. เคยไปตัดโช๊กหน้าออกมานิดนึง เพราะว่าหน้ามันลอย หนักแก๊สที่ด้านหลัง เลยตัดออก

2. mommamz

mommamz New Member Member

964
    4
    0
    กลึงปลอกแม็กใส่หรือเปล่า ลองถ่วงจี้หรือยัง

อาการสั่นมาตามความเร็วรถ หรือว่ามาตามรอบเครื่อง

ถ้าตามความเร็วรถ ส่วนมากอยู่ที่ ล้อ ถ้าตามรอบเครื่อง เบา สั่น เร่ง หาย อาจจะเป็นยางแท่นเครื่อง

วิ่งทางขุขระ สะเทือนเสียงดังไหม เคยเช็คพวก ลูกยาง ลูกหมาก ทั้งหลายหรือยัง

ที่ว่าสั่นออก ซ้าย ขวา เนี่ยมันยังไงอ่ะ หรือว่ายางมันไม่กลมหว่า อิอิ :D

3. mommamz

mommamz New Member Member

964
    4
    0
    กลึงปลอกแม็กใส่หรือเปล่า ลองถ่วงจี้หรือยัง

อาการสั่นมาตามความเร็วรถ หรือว่ามาตามรอบเครื่อง

ถ้าตามความเร็วรถ ส่วนมากอยู่ที่ ล้อ ถ้าตามรอบเครื่อง เบา สั่น เร่ง หาย อาจจะเป็นยางแท่นเครื่อง

วิ่งทางขุขระ สะเทือนเสียงดังไหม เคยเช็คพวก ลูกยาง ลูกหมาก ทั้งหลายหรือยัง

ที่ว่าสั่นออก ซ้าย ขวา เนี่ยมันยังไงอ่ะ หรือว่ายางมันไม่กลมหว่า อิอิ :D

4. PeMhom

PeMhom New Member Member

1,163
    3
    0
    ตามท่านตามว่าไว้เลย..ไปลองดูก่อนสั่นเพราะความเร็วรึสั่นเพราะรอบเครื่อง..80แล้วสั่น..100ขึ้นไปสั่นอยู่รึเปล่า..ถ้าไม่ได้บอกว่าทำนั้นทำนี่มาน่ะ..ผมจะไล่ไปตั้งศูนย์ก่อน..แล้วเดี๋ยวจะรู้เองแหล่ะว่าเป็นที่อะไร..เพราะสิ่งที่ทำไปทั้งหมด..(ไม่รู้ทำทีเดียวรึเปล่า)..ทำเสร็จก็ต้องวิ่งไปตั้งศูนย์ทุกรายการที่ทำไปนั้นเลยล่ะ

5. SolidKK

SolidKK New Member Member

34
    0
    0
    ลองเช็คยางรองเบ้าโชคดูรึยังอะครับ ผมเคยเป็นตอนซันนี่..... ยังงัยลองดูก่อนก็ได้ครับผม ^o^

6. poomsiri

poomsiri New Member Member

672
    8
    0
    เห้อ ๆ ........... ขอให้อย่าโดนแบบผมแล้วกัน หามาทุกที่ ทำมาทุกอย่าง แก้แล้วแก้อีก ก็ไม่ดีขึ้น...........หามาเป็นปี หมดเงินไปเยอะเลย สุดท้ายมาเจอตัวการตัวเดียวที่ยังไม่ได้เปลื่อน คือ แกนคอพวงมาลัย ของผมยอยตัวบนมันเสีย ไม่น่าแก้มาตั้งนานทำมัยก็มันยังแปลกๆ อิอิ .....ขอให้โชคดี ค่อย ๆ หาเดียวมันต้องเจอเอง ยังไงมันต้องมีตัวที่เสียแต่มันจะหาเจอเมื่อไรเท่านั้น.............อิอิ

7. GURUNUKE

GURUNUKE New Member Member

14
    0
    0
    เกิน 100 ก็สั่นครับ แต่น้อย
    spacer นี่ก็พอดีเป๊ะนะครับ
    ถ่วงจี้มาแล้วก็ไม่หาย
    วิ่งทางขรุขระไม่เรียบก็แค่สั่นครับ ไม่มีเสียง
    ตั้งศูนย์มาแล้วครับ
    เหลือแค่ยางรองเบ้าโช๊กแหละที่ยังไม่ได้เช็ก
    ขอบคุณมากๆครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้