เรื่องลูก 2j ครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย pom-wish, 1 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pom-wish

pom-wish New Member VIP

374
    6
    0
    คือผมกำลังจะเปลี่ยนลูก 2J bo ในเครื่อง 3S นะครับ ตอนแรกก็ว่าจะเบิกใหม่แต่ช่างแนะนำว่าให้หาลูก 2J bo มือสองที่ติดมากับเครื่องมาใช้นะครับก็เลยอยากทราบว่าลูกเบิกใหม่ 2J bo มันไม่ทนเท่าลูกมือสองสภาพดีหรือครับอยากทราบจริงๆๆครับจะได้เอาไปบอกกับช่างได้ครับรบกวนหน่อยนะครับขอบคุณมากครับ

2. Tor_tuner

Tor_tuner Member VIP

242
    16
    18
    เบิกใหม่ราคารับได้ครับ ได้สดกว่าด้วย

ถ้าพวกกันมีเครื่องยกลง หรือมีท่อนล่างก็ดีครับใช้ได้เหมือนกัน

ผมว่าช่างเค้าคงอยากให้ถูกลงน่ะครับ:D

ต้องบูสต์เยอะแน่ๆเลยหากันขนาดนี้:D:D:D

3. + SENG +

+ SENG + Legend (R.I.P.)

7,664
    141
    0

ที่ช่างเค้าแนะนำว่าให้หาลูกมือสองก้อได้นั้น
    เพราะว่ายังงัยก้อต้องนำไปปาดหัว กลึงเนื้อออกบางส่วน
    มันก้อเหมือนกับไส้เนื้อไม้เก่า ให้เป็นไม้ใหม่ นั่นแหระ

รับรองว่า เหนียว ทน อึด แน่ ๆ
    แต่ต้องไปเจอกับคนที่ทำเป็น ๆ นะคับ
    ร้านโนเนมไม่มีประสบการณ์ไม่แนะนำ ควรหลีกเลี่ยง

เพราะคนทำเป็น เค้าจะรู้เลยว่าจะส่งไปปาดหัวที่โรงกลึงไหน
    ทำอย่างไร ประกอบอย่างไร ตีปลอกลูกสูบที่ไหน

เคยเจอมารายแล้วแล้วกับ กลึงห่วย ประกอบห่วย
    สุดท้ายก้อไป โทษลูก 2 เจ ว่าไม่ดี . .

4. Cattyz

Cattyz New Member VIP

469
    33
    0
    ถ้าจำไม่ผิดเบิกใหม่ลูกไม่กี่ร้อยเองนิคับ 7-800 รึเปล่าไม่แน่ใจนะคับ

5. ประมาณ แปดร้อยบาทไทย ไม่เกินเก้าร้อยต่อลูก :)

6. pexky

pexky Member VIP

174
    9
    18
    ทนๆเลยคับ

7. -DeW-(RR)

-DeW-(RR) Active Member Moderator VIP

1,492
    21
    38
    เบิกใหม่ดีกว่าคับ ผมก็เบิกใหม่ใช้มา 3 ปีและ ใส่ ใน อีโว3 นะคับ

เบิก 4 ลูกได้ แต่แหวนต้องเบิก 6 คับ

8. Discount

Discount New Member Member

72
    7
    0
    ใช่ครับ ลูกเบิกใหม่ อยู่ประมาณ ราวๆ นี้ครับ แต่อย่างที่พี่ๆข้างบนบอกอ่ะครับ ได้ลูก สดกว่า ใหม่กว่า ชัวร์กว่า แน่นอนครับ แนะนำให้ซื้อใหม่ อีกเสียงนึงครับ

9. pom-wish

374
    6
    0
    ขอบคุณทุกท่านมากๆๆๆนะครับที่ให้ความคิดเห็นครับแต่ช่างเขาบอกมาประมาณว่าลูก 2J ที่เบิกใหม่ในไทยทนสู้ลูกที่ติดมากับเครื่องไม่ได้ครับก็เลยงงครับว่าลูกเบิกใหม่ในไทยวัสดุมันไม่ดีหรือยังไงงงอยู่ครับ

10. Cayman

Cayman New Member Member

45
    0
    0
    เพิ่งเบิกมาเลยครับ ลูกละ 900 แหวน 3000 กว่า ที่ใช้อยู่ใน 2J ผมก็ไม่มีปัญหาไรนะครับ :D:D

11. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    ไม่เห็นเกี่ยวนะคับ ดูอย่างพวกรถ 700-800 ม้าเค้าก็ใช้ลูกที่เบิกกันในนี้ล่ะคับ แต่ยังไงขอให้เป็นของ Toyota แท้คับ แล้วอีกเหตุผลนึงที่ผมมองคือ ลูกในเครื่องใช้มา 10 กว่าปีแล้ว ถึงวัสดุมันจะดีกว่า แต่มันผ่านการใช้งานหนักมาร่วม 10 ปีแล้ว มันจะดีสู้ลูกใหม่ได้ยังไงคับ

ลูกสามารถเบิกได้ตามร้านอะไหล่คับ

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 22:00:45 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 22:00:23 ----------

ไม่เห็นเกี่ยวนะคับ ดูอย่างพวกรถ 700-800 ม้าเค้าก็ใช้ลูกที่เบิกกันในนี้ล่ะคับ แต่ยังไงขอให้เป็นของ Toyota แท้คับ แล้วอีกเหตุผลนึงที่ผมมองคือ ลูกในเครื่องใช้มา 10 กว่าปีแล้ว ถึงวัสดุมันจะดีกว่า แต่มันผ่านการใช้งานหนักมาร่วม 10 ปีแล้ว มันจะดีสู้ลูกใหม่ได้ยังไงคับ

ลูกสามารถเบิกได้ตามร้านอะไหล่คับ

12. Tor_tuner

242
    16
    18
    รถของน้องที่รู้จักกันก็เบิกลูกใหม่นะครับ หวดไปสามบาร์ก็ยังอยู่ได้สบายๆ:D

13. Wit-chinjang

Wit-chinjang New Member Member

189
    2
    0
    เบิกใหม่ดีกว่าคร้บราคาก็ไม่แรงด้วย

14. รักผัวปิ่น

รักผัวปิ่น New Member Racer

88
    11
    0
    ---- สงสัยน่าจะเจอลูกปลอม แน่เลย เลยมีอคติกับลูกใหม่ / ลูกศูนย์แท้ๆ กับ แหวนเบิกใหม่ Boost 2.5 Bar ก็ไม่เห็นเป็นไรเลยน่ะครับ เพียบแต่ความทนทานของลูก สู้ลูกซิ่งไม่ได้เท่านั้นเอง ----

.... ปล ..... เครื่องพังในแต่ล่ะครั้ง บ้างทีมันก็ไม่ได้พังที่ตัวของเสมอไปน่ะ แต่ .... ชอบโทษทีของเรื่อยไป :D

15. RA 720

RA 720 Well-Known Member Member

1,137
    88
    48
    ถ้าเบื่อลูก เจ ลอง ลูกH22 เลยครับ ดึงมันส์ๆ

16. Sinatra Stand-by

Sinatra Stand-by New Member VIP

40
    2
    0
    ขออาศัยกระทู้นิดนึงนะครับ แล้วไอ้ลูกใหม่ของแท้นี่เราจะเบิกได้ที่ไหนอะครับ ใกล้แถวๆเลียบด่วนนี่มีมั้ยครับ ขอบคุณครับ

17. R2D2

R2D2 Well-Known Member VIP

1,212
    237
    63
    ร้านทิพย์อะไหล่ แถวคลองตัน เบอร์ผมจำไม่ได้น่ะ

18. +โอ้RACING+

+โอ้RACING+ New Member VIP

1,280
    100
    0
    เก่าใหม่ใช้ได้เหมือนกัน.....ทำตามงบในกระเป๋าที่เรามีอยู่เลยครับ

19. preecha_tech

preecha_tech New Member Member

69
    0
    0
    รบกวนด้วยคับ ปาดหัวที่โรงกลึงที่ไหนทำดีคับ ใส่sr ไม่สะดวกตอบ(pm)ก็ได้คับ

20. ASFasT_AS

ASFasT_AS New Member VIP

555
    18
    0
    เบิกใหม่เลย งบเยอะไม่ใช่เหรอ ทำเสร็จก็วิ่งซะทีนะ อย่ามามีข้ออ้างอีก
    ป.ล. เลิกมุดได้แล้วนะ มันมีตัวอย่างให้ดูอยู่หัดกลัวซะบ้าง ไอ้บ้า 555

21. n!Cs`RCW

n!Cs`RCW New Member Member

470
    20
    0
    เบิกไหม่ดีกว่าครับ วรจักร เเท้ๆเลย

22. man200sx

man200sx New Member Moderator VIP

506
    56
    0
    เบิกใหม่ดีกว่าครับ แต่อยากจะฝากคำถามให้คิดอะไรนิดนึง อาจสวนกระแส นิดนะครับ แค่อยากให้คิด
    ๑. เบิกใหม่ดูดีๆ นะครับว่าเป็นลูก 1J-GE / 1J-GTE / 2J-GE หรือ 2J-GTE :confused:
    ๒. กรรมวิธีในการผลิตลูก เจเป็นแบบไหนครับ? Force / Semi - Force หรือ เคลือบ Force :confused:
    ๓. การผลิตแต่ละแบบ ถ้าโดนปาดหัว แล้วจะมีผลยังไง :confused:
    ๔. การผลิตลูกสูบ มันต้องมี Balance มาจากโรงงานใช่ไหมครับ? แล้วถ้าโดนปาดหัวหรือแก้สลัก Balance ยังจะดีอยู่ไหม :confused: การ Balance ของโรงกลึง มีคุณภาพทัดเทียมกับ การ Balance มาจากโรงงานผลิตที่มีเครื่องจักรราคาเป็นล้านๆ หรือไม่ :confused:
    ๕. ลูกสูบ J แต่ละตัว มีรู น้ำมันไหม? แล้วถ้าเราดัดแปลง รูน้ำมันพวกนี้จะเป็นไง :confused:
    ๖. การปาดหัว / แก้สลัก เพื่อยัดเข้าไปในเครื่องที่ไม่ใช่เครื่องของมัน แล้ว กำลังอัดแต่ละกระบอกสูบ เป็นไง ถ้าไม่เท่ากันในแต่ละกระบอกสูบจะทำไง :confused: วัดได้ไหมว่ามันต่ำไป หรือ สูงไป :confused: แล้วจะแก้ไขไง :confused:
    ๗. การตีปลอก Liner คุณภาพเครื่องจักรของโรงกลึงที่ไปทำเป็นไง ทำแล้ว กลม 100% ไหม หรือว่า รี :confused:

ฝากให้ลองคิดเล่นๆ แค่นี้ดูก่อนแล้วกันครับ ถ้าข้อมูลผมผิดพลาดยังไงก็ขออภัยนะครับ แต่ถ้าถามผม ผมยอมกัดฟันอีกหน่อยซือลูก Force แท้ดีกว่าครับ จะได้ไม่ต้องมาเสียเงิน เสียเวลาหาซื้อเสื้อสูบใหม่ เสียเวลาตอกเลขอีก :cry:

23. Tor_tuner

242
    16
    18
    ผมขอต่อจากพี่แมนอีกนิดละกันนะครับ

คือถ้าเป็นลูกฟอร์จแล้วโอเวอร์ไซส์ ก็ต้องมีการคว้านตีปลอกอยู่ดี

อยู่ที่ประสบการณ์ของโรงกลึงด้วยนะครับ

กับคนประกอบที่ช่างสังเกตุฝากไว้เท่านี้ครับ:D

24. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    อันนี้ถูกต้องคับ ไม่ใช่สนับสนุนเพราะว่าตัวเองขายลูก แต่มันสมเหตุสมผลมากกว่าคับ แต่ในส่วนนี้ก็อยู่ที่งบประมาณของแต่ล่ะคนในการทำเครื่องด้วยคับ

25. pom-wish

374
    6
    0
    ทรัพย์น้อยครับอยากได้เหมือนกันครับลูกซิ่งงเนี้ย

26. Cattyz

Cattyz New Member VIP

469
    33
    0
    หาอู่ที่ไว้ใจได้มีประสบการณ์ ไม่น่ามีปัญหานะผมว่า เดี๋ยวนี้อู่ดังๆมีชื่อเสียงผมว่าทำได้เกือบหมด

แหละ มันเป็นทางเลือกของคนที่มีงบจำกัด เพราะถูกกว่าลูกฟอร์จซิ่ง 3-4 เท่า

27. suede

suede Member Member

565
    17
    18
    อิอิ รถสวย แถมแรงด้วย :D

28. man200sx

man200sx New Member Moderator VIP

506
    56
    0
    ลูกเดิม องค์ประกอบเยี่ยม ไม่ Over Boost ก็เหนียวแล้วนะครับ อย่าง SR เนี่ย เดิมๆ เนียนๆ มีกล่องใบ บูสท์ 1.2 bar ลูกไม่มีแตก เผลอๆ เหนียวกว่าลูกเจดัดแปลงอีก :cool:

29. ASFasT_AS

ASFasT_AS New Member VIP

555
    18
    0
    บอกว่าทรัพย์น้อย น้อยงัยว่ะไอ้งบ แปดหมื่นเนี้ย

30. pom-wish

374
    6
    0
    จาาาบ้าหรือพี่แปดหมื่นถ้าแปดหมื่นผมเปลี่ยนลูกซิ่งแล้วคร้าบบบบแค่นี้ยังเกือบสี่หมื่นเลยคร้าบบบบใส้แห้งเลย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้