อยู่ต่างจังหวัดครับ ขอคำแนะนำและความรู้ด้วยครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย m_pooly, 31 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. m_pooly

m_pooly New Member Member

15
    0
    0
    อยู่ต่างจังหวัดครับ ขอความรู้ด้วยครับ
    รถอืดมาก ไม่มีแรง ช่วยกันตอบทีครับ จักเป็นพระคุณอย่างสูง
    จะหาอู่ดีๆที่ทำฮอนด้าก็ยาก เข้าศูนย์ก็กลัวแพงเว่อร์
    อยากรู้เบื้องต้นก่อนว่า น่าจะเริ่มแก้ไขจากจุดไหนดี เพื่อเป็นแนวทางก่อนเข้าอู่เผื่อจะได้ไม่ถูกหลอก

สเป็คเดิมครับ ๅcivicตาโตปี96 เกียร์MT เลขเครื่องยนต์CVP-6201479
    ต่อมาได้เปลี่ยนเครื่องเป็นB16,B18เกียร์MTตามลำดับ
    หลังจากนั้นมาทำงานที่กรุงเทพฯต้องใช่รถเป็นประจำเพื่อเดินทางไปทำงานทุกวัน รถติด เมื่อย เบื่อ
    เลยตัดสินใจเปลี่ยนเครื่องแคมเดี่ยวฝาสีดำ เกียร์AT เลขเครื่องยนต์CVP-4201223(เครื่องเดิมขายเทิร์นไปนานแล้ว)

ปัญหาที่พบ เครื่องอืดมากๆ เร่งไม่ขึ้น ต่อเกียร์เปลี่ยนเกียร์ไม่สมูธ เท่าที่สังเกตเห็นไฟบอกตำแหน่งเกียร์ที่หน้าปัดก็ไม่ขึ้น
    รอบเดินเบาไม่นิ่ง ท่อขยายเป็น 2นิ้ว ไม่มีพักกลาง ปลายท่อเดิมๆ
    เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง/เกียร์ตามปกติ แต่ที่ปั๊มนะครับ และก็ไม่เคยตั้งวาล์ว ตั้งไฟจานจ่าย และตั้งอื่นๆเลย ไม่เคยล้างรางหัวฉีดใดๆทั้งสิ้น
    ลืมบอกครับ เครื่องเคยฮีทครั้งเดียวแต่ไม่ถึงกับขับๆอยู่แล้วดับนะครับ ถามช่างแล้วบอกฝาไม่โก่ง ท่อน้ำยางหลังเครื่องแตกเฉยๆ

ยังงัยวานช่วยกันตอบด้วยนะครับ ถ้ามีราคาบอกด้วยยิ่งดีเลยครับ อย่างรู้มากๆ
    ขอขอบคุณพี่น้องชาวEK Groupทุกท่านเป็นอย่างยิ่งคับ
    เอ็ม คนรักEKเหมือนกัน

2. m_pooly

15
    0
    0
    หรือใครเห็นว่าน่าจะเปลี่ยนเป็นเกียร์ธรรมดาให้มันรู้แล้วรู้รอดไปเลยดีกว่า ว่าแต่ว่ามันจะราคาเท่าไหร่ครับถึงจะจบ
    ขอบคุณอีกครั้งครับ

3. m_pooly

15
    0
    0
    รอผู้รู้มาตอบครับ หรือว่าวันศุกร์ คงเมากันหมดกระมัง อิอิ

4. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    ตอบยาก ครับ

ไม่รู้จริงๆ อาการแบบนี้

ช่วยบอกจังหวัด หน่อยได้มั้ยครับ

ว่าอยูที่ไหน เผื่อมีสมาชิกท่านใด อยู่จังหวัดเดียวกัน

จะได้ แนะนำอู่ ดีๆ กันได้ครับ

5. m_pooly

15
    0
    0

6. m_pooly

15
    0
    0
    รอต่อไป อย่างมีความหวั:p:confused:

7. #joe.#

#joe.# Member Member

219
    21
    18
    คนอุบลด้วยกาน มานั่งดู อิอิ

ใช่ EK คันสีขาวป่ะครับ

8. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    ผมก็เด็กอุบลเหมือนกัน

9. m_pooly

15
    0
    0
    ใช่คับ levขาว
    ว้าว!!!คนอุบลใช่EKเยอะเหมือนกันนะเนี่ย
    ยินดีที่ได้รู้จักคับ ชื่อเอ็มครับ

10. m_pooly

15
    0
    0
    ถ้าจำไม่ผิด เพิ่งเอารถกลับอุบลเมื่อเดือน2เดือนที่แล้วใช่ป่าวครับ เห็นจอดอยู่หน้ามอนทาน่า
    ถ้าใช่ รถสวยมากครับ
    ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านครับ

11. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    ครับผม ขอบคุงครับ ผมอยูตรงซอยชยางกูร 2 ครับ ผมเด็กอุบลโดยกำเนิด
    จากบ้านมาหางานทำในกรุงเทพครับ ใช้รถสีขาวหรือป่าวครับ เคยเจอเหมือนกันครับ

12. m_pooly

15
    0
    0
    กางมุ้งรอเลยนะเนี่ย ยังไม่มีใครมาตอบเลย คริคริ++

13. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    เคยเปลี่ยน กรองเบนซินหรือยัง?

กรองอากาศตันมั้ย?

หัวเทียนเป็นไง?

วัดกำลังอัดของแต่ละสูบ?

ล้อแมกขอบ 17 อ่ะป่าว?

ที่สำคัญ อืดแค่ไหนอ่ะครับ ไม่แน่ อาจจะเทียบกับ B16 18 M/T อ่ะป่าว

เพราะเกียร์ออโต้ มันก็อืดนิด ๆ แล้วอ่ะครับ

ลองดูครับ

14. m_pooly

15
    0
    0
    นั่นงัย มีคนมาช่วยผมแล้ว ใครมีความคิดเห็นที่แตกต่าง ก็บอกต่อได้อีกนะครับ ขอบคุณมากๆครับสำหรับคำแนะนำ:)

15. m_pooly

15
    0
    0
    up up up!!!!Kubb

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้