ปัญหาเรื่องแอร์ครับ

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย norathep, 3 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. norathep

norathep New Member Member

23
    0
    0
    คือ ผมใช้อ๊โว 7 ปกติขับไปไหนมาไหนแอร์ก็ทำงานเย็นสบายครับ แต่ถ้าผมล้างรถหรือ วันนั้นเกิดฝนตกหนักๆ แล้วผมขึ้นรถและสตาร์ทขับรถออก แล้วเปิดแอร์ ลมที่ออกมาจากช่องแอร์กลับกลายเป็นลมร้อนอะครับ พอถึงบ้านจอดอยู่ คืนหนึ่ง ตอนเช้ามาสตาร์ทรถเพื่อไปทำงาน ลองมาเปิดแอร์ใหม่คราวนี้เย็นเหมือนปกติเลยครับ อยากถามว่ามันผิดปกติ หรือว่า มีส่วนไหนที่มันไปรบกวนเซ็นเซอร์ของมันรึป่ะครับ และอีกเรื่องครับ ใช้โว มาเกือบ 3 ปี ยังไม่เคยล้างตู้หรือเติมน้ำยาเลย แต่ ลมที่ออกมาตอนเปิดแอร์กลิ่นมันยังอับๆอะครับตรงจุดนี้จะต้องดูตรงไหนครับ บางท่านบอกว่า รุ่นนี้ไม่นิยมล้างตู้กัน แล้วสิ่งสกปรก หรือฝุ่นต่างๆที่อุดตันเนี้ย ทำไงดีละครับ

2. polototo

polototo New Member Member

761
    5
    0
    เหมือนรถเบนซ์ พ่อผมเลยครับ ไม่รู้เหมือนกันป่าว

เวลาฝนตก หรือ อากาศหนาว
    แอร์มันฮิตเตอร์มาเองเลยปรับไม่ได้ด้วย อุ่นกันทั้งคัน

3. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ตอนประกอบรถ ได้ต่อฮีทเตอร์ ให้ทำงานด้วยหรือเปล่าครับ
    ตัวอย่างแอร์ดิจิตอลของอีโว1-3
    ปกติจะมี Thermostat ไว้วัดอุณหภูมิอยู่หน้าหม้อน้ำอันหนึ่ง แท่งขนาดดินสอสีดำ
    ลองดูครับว่ามันสกปรกหรือน้ำเข้าปลั๊กมันหรือเปล่า
    จัดการทำความสะอาดซะครับ ของ7ก็น่าจะมีเหมือนกันนะ

ถ้าเจ้าเซ็นเซอร์ตัวนี้มันโดนน้ำ มันจะอ่านค่าว่าอากาศเย็น อาจจะไปสั่งให้ฮีทเตอร์ทำงานแทนหรือเปล่า
    เพราะรถผมตัดท่อน้ำฮีทเตอร์ทิ้ง อุดเอาไว้ และ ถอดฟิวส์ฮีทเตอร์ออกไปเลยไม่ใช้งาน
    เพราะมันชอบเป็นสาเหตุของท่อน้ำรั่ว

4. nagoya

nagoya Active Member Member

2,118
    3
    38
    ของผมเป็นเหมือนกัน Evo. 8 บางครั้ง จอดรถติดนานๆ เเอร์ไม่ค่อยเย็นเเต่ก็เย็นนะ เเต่เวลาวิ่งนะหนาวมากเลย
    ผมตั้งไว้เป็น Auto ตลอดครับ
    เวลาจอดตากเเดดมาเข้ารถ เปิดเเอร์ลมเเรงมากๆ ยังใช้ได้ดีเหมือนเดิมครับ

5. norathep

norathep New Member Member

23
    0
    0
    คิดเหมือนกับ คุณ พัทยา ครับ ตอนแรกผมก็ว่าน่ามาจากตัวเซ็นเซอร์ตัวหนึ่งที่มันอ่านค่าสภาพภูมิอากาศอะครับ สรุปสามารถถอดมาทำความสะอาดเองได้ใช่มั้ยครับ

ขอบคุณ เพ่ๆน้องๆมากครับ ท่านใดมีความคิดเห็นอื่นอีก มั้งครับ

แล้วเรื่องตู้แอร์ สามารถถอดตู้แอร์มาล้างได้มั้ยครับ เพื่อที่ไห้ลมที่ออกมา ไม่มีกลิ่นอับอะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้