ขอความรู้เกี่ยวกับการปรับมุมล้อครับ

การสนทนาใน 'Gymkhana' เริ่มโดย พัลลภ อ้นแสน, 23 มกราคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. พัลลภ อ้นแสน

พัลลภ อ้นแสน New Member Member

5
    0
    0
    อยากทราบเกี่ยวกัยการปรับ แคมเบอร์ องศา หรืออะไรต่างๆที่เกี่ยวกับการปรับ ปรือบอลจอยท์ ผมไม่ทราบเลยครับ เห็นเพื่อนๆๆพูดกัน มีไว้เพื่ออะไร ปรับแล้วได้อะไร แล้วเราควรปรับเท่าไร แล้วเราจะปรับได้ที่ไหน ขอบคุณมากครับ

2. COROLLA BOY

COROLLA BOY New Member Member

507
    1
    0
    ขออุณญาติตอบนะคับ ผมก็ยังรู้ไม่ลึกเท่าไหล่แต่พอได้นิดๆ :)

แคมเบอร์ การปรับถ้าเป็นรถ AE เข้าใช้การทำยึดคอม้าnutตัวบนให้เล็กลงแล้วดันshockให้ล้อแบะแต่ถ้าจะเอาแบบไฮโชก็ซื้อตัวปรับมาใส่ที่หัวshock(บอลจ็อย)คับ ;)
    แคมเบอร์ ปรับแล้ว จะทำให้เวลาเราเลี้ยวแล้วรถเอียงมุมรถก็ยังสัมผัสถนนเต็มกว่าไม่มี แคมเบอร์ ส่วนว่าจะปรับเท่าไหล่ขึ้นอยู่กับว่ารถคุณเอียงขนาดไหน ;)

ผลเสียของการ - camber มากเกิน จะทำให้เบรคได้ไม่ดีเพราะหน้าสัมผัสยางน้อยลงเวลารถตรง

สำหรับ COROLLA ลองปรับ CAMBER -3 ดูคับ แล้วขับดูว่าอาการเป็นยังไงเพื่อเป็นข้อมูลจากนั้นก็ เพิ่มหรือลดให้เหมาะกับการขับของคุณ

ยังไงก็รอผู้เชี้ยวชานตัวจริงมาตอบต่อแล้วกันคับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 มกราคม 2007
  3. chonlayut

chonlayut New Member Moderator

1,514
    5
    0
    น้องมันหาขอมูลเก่งจริงๆๆนะ

4. @ke

@ke New Member Member

171
    1
    0
    ae101 camber front -2 rear -1 toe front 0 rear 0
    อาศัยเติมลมแข็งไว้ก่อน อิ อิ :D :D

5. Ballnuclear

Ballnuclear New Member Member

691
    14
    0
    ของป๋มเอาขับสบาย ก้อหน้าต่ำกว่าหลังอ่ะคับ

เลยได้ หน้า ซ้าย - 1.47 หน้าขวา - 1.52 (ได้แค่นี้อ่ะ)

หลัง ซ้ายขวาประมาณ - 0.50 ถ้าเอาหลังลงเท่าหน้าคงได้ราวๆ - 1.2 อ่ะคับ

6. pomgambino

pomgambino Member Racer

799
    10
    18
    มีไว้เพื่ออะไร - มีไว้เพื่อปรับมุมล้อต่างๆได้
    ปรับแล้วได้อะไร - ได้อาการของรถและ handling ที่เปลี่ยนไป
    แล้วเราควรปรับเท่าไร - แล้วแต่คนขับต้องการ
    แล้วเราจะปรับได้ที่ไหน - ร้านตั้งศูนย์ล้อและทำช่วงล่าง

good luck!
    :D
    [email protected]

7. Ballnuclear

691
    14
    0
    ก้อต้องลองขับดู ซิเนอะ

8. chonlayut

chonlayut New Member Moderator

1,514
    5
    0
    ผมใช้รถstar let นะครับแคมหน้า -3.5 โท +0.25 รวมกันแล้วได้0.5
    ส่วน หลัง แคม -3 โท -0.2 นะครับ
    ผมเป็นคนไม่ชอบขับแบบตูดออกนะครับเพราะว่าไม่ชอบแก้รถนะครับ
    การทำรถแบบนี้ แล้ว แต่การขับแต่ละคนชอบนะครับ

9. COROLLA BOY

507
    1
    0

อ้อ!............รู้ความรับลุงตู่แล้วที่นี้จะบี่ให้ทันเลย อิอิ:D (แต่ไม่รู้จะทันหรือป่าวนอกจากแกพังอีก :D )

10. Ballnuclear

691
    14
    0
    ไม่ชอบแก้รถแล้วชอบแก้ไรคับพี่ตู่ ฮิๆ:D :D :D

11. COROLLA BOY

507
    1
    0
    เพิ่มเติมนิดคับ สำหรับวิธีการปรับ camber และขนาด bolt ที่ศูนย์บริการใช้ในการปรับ สำหรับ AE พอเห็นในคู่มือซ่อม TOYOTA :)

12. 3d-top1

3d-top1 New Member Member

767
    3
    0
    แล้วมีอะไร...เพิ่มเติมอีกเปล่า......พึ่งรู้นะเนี่ย...:sad: :sad:

13. พัลลภ อ้นแสน

พัลลภ อ้นแสน New Member Member

5
    0
    0
    ขอบคุณมากนะครับ ได้ความรู้อีกละ

14. RayRonClub

RayRonClub New Member Member

197
    1
    0
    แจ่มมากครับพี่ เดี๋ยวจัดตามที่พี่สั่งเลยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้