รู้หรือไม่ การเปลี่ยนแปลงโฉมรถยนต์มีชื่ออะไรบ้าง ??

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย GAUSS, 29 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    การเปลี่ยนแปลงโฉมหรือรถยนต์ที่หลายชื่อเรียก และไม่มีองค์กรใดควบคุม เรียกกันต่าง ๆ นานาจนเกิด ความสับสน โดยเฉพาะในผู้ผลิตรถยนต์มักพยายามใช้คำว่าโฉมหม่ หรือรู้สึกใหม่ทั้งที่บางครั้งอาจจะแค่เป็นการปรับโฉมนิด ๆ หน่อย เท่านั้น เรียกอย่างไรคนอื่นจะได้ไม่เข้าใจผิดสรุปได้ดังนี้

MODEL CHANGE : เปลี่ยนโฉม น่าจะเป็นที่เข้าใจอย่างง่าย ๆ ทั่วโลกว่าเป็นการเปลี่ยนแปลงโฉมรถยนต์ แบบหมดจด รถยนต์ญี่ปุ่นมักจะทำ 4-6 ปี รถยนต์ยุโรปทุก 5-8 ปี ส่วนจะเปลี่ยนเครื่องยนต์หรือช่วงล่างใหม่หมดตามไปด้วยหรือเปล่าเป็นอีกหนึ่งเรื่อง ขอให้เปลี่ยนโฉมตัวถังทั้งหมดเป็นพอ บางคนเรียก MAJOR CHANGE ก็พอจะเข้าใจได้ แต่ไม่ถือเป็นสากล MODEL CHANGEเมื่อไรที่ใช้คำว่าเปลี่ยนโฉมต้องเปลี่ยนรุ่นเปลี่ยนทั้งคันจริง ๆ

MINOR CHANGE : ปรับโฉมหรือแต่งหน้าทาปาก หมายถึงการปรับหรือเปลี่ยนโฉมบางส่วน แต่ตัวถังหลัก เช่น เสากระจกหน้า เสากลาง เสาหลัง ประตูยังเหมือนเดิม ไม่มีการจำกัดว่าจะเปลี่ยนมากน้อยแค่ไหน ถึงขนาดจำด้านหน้าและด้านท้ายไม่ได้ หรือเปลี่ยนเล็กๆ น้อยๆ แค่กระจังกันชนหรือลวดลายของไฟ (แต่ทรงเดิม) ขอให้มีการเปลี่ยนแปลงไปบ้างก็พอจะเรียกได้ว่าไมเนอร์เชนจ์ได้แล้ว คำว่าปรับโฉมอาจไม่เป็นที่เข้าใจกันชัดเจนเหมือนเปลี่ยนโฉม แต่ก็พอจะเข้าใจกันได้ว่าปรับโฉม คือ MINOR

CHANGE MAJOR CHANGE : เปลี่ยนรุ่นเปลี่ยนโฉมทั้งคัน ไม่ถือว่าเป็นคำสากลหนักเพราะควรจะ เรียก MODEL CHANGE มากกว่า ต้นเหตุมาจากคำว่า MINOR CHANGE ที่ทำให้เกิดคำว่า MAJORCHANGE เพราะ MAJOR กับ MINOR เกี่ยวข้องกัน โฉมใหม่ จริง ๆ แล้วควรใช้เมื่อมีการเปลี่ยนโฉมหรือ MODEL CHANGE เท่านั้นแต่ผู้ผลิตรถยนต์มัก พยายามสร้างความคลุมเครือให้เข้าใจผิด เมื่อมีการปรับโฉมหรือ MINOR CHANGEครั้งใดๆ ก็จะใช้คำว่าโฉมใหม่ในโฆษณาประชาสัมพันธ์เสมอ ดังนั้นเมื่อเห็นหรือได้ยินคำนี้เมื่อไรก็อย่ารีบสรุปว่าเป็นการเปลี่ยนโฉมทั้งคัน

FACE-LIFT : อยู่ในกลุ่มของการปรับโฉมหรือ MINOR CHANGE แต่เมื่อเรียกอย่างนี้ต้องมีการปรับโฉมมาก หน่อย ไม่ใช่นิด ๆ หน่อย เช่น เมอร์เซอเดส-เบ็นซ์ ดับเบิ้ลยู 124 ที่เปลี่ยนจากรหัส Eหลังเป็น E หน้า หรือบีเอ็มดับเบิ้ลยู อี34 ซีรีส์ 5 ที่เปลี่ยนด้านหน้าเป็นบิ๊กโน้สในช่วงปี 1994 หลังทำตลาดมาประมาณ 5 ปี หรือฮอนด้า ซิตี้รุ่นแรกที่ปรับโฉมเป็นไทป์ซีร์ หรือ ฮอนด้า ซีวิค 1.7 ที่ปรับโฉมด้านหน้าอย่างชัดเจนเมื่อปี 2004

REDESIGN : อยู่ในกลุ่มของการปรับโฉม MINOR CHANGE และต้องเป็นการปรับโฉมกันมากหน่อยดู แล้วต้องแปลกตา

ALL NEW : เป็นการตอกย้ำความหนักแน่นว่าเป็น MODEL CHANGE จริง ๆเน้นว่าต้องเปลี่ยนตัวถัง แต่จะใช้คำว่า ALL NEW แต่ส่วนเครื่องยนต์หรือช่วงล่างจะเปลี่ยนหรือไม่ก็ไม่เกี่ยว

BODY CHANGE : MODEL CHANGE เปลี่ยนตัวถัง ส่วนเครื่องยนต์หรือช่วงล่างจะเปลี่ยนหรือไม่ก็ไม่เกี่ยว นอกจากคำเหล่านี้ก็คงมีอีก แต่ไม่ค่อยนิยมแล้ว
    ที่มา จาก บริษัท โตโยต้า มอเตอร์ ประเทศไทย จำกัด

กระบะตูดดำ และ ST190...Set...bo ถูกใจสิ่งนี้
  2. JZ_std.

JZ_std. New Member Member

8,075
    74
    0
    พี่เก๋า มีสิ่งดีๆมาให้ HLC ตลอดเลย

3. vai

vai New Member Member

273
    1
    0
    สงสัยต้อง ออกรถใหม่เเล้วละครับ

4. buscom15

buscom15 New Member Privilege

2,293
    17
    0
    ความรู้ทั้งนั้นเลยขอบคุณครับ

5. khunlamai

khunlamai New Member Member

1,221
    15
    0
    Tiger รุ่นผม มันมี All new Tiger หรือยังนะ 5555

6. BEN360@HLc

BEN360@HLc New Member Member

2,536
    35
    0
    ขอบคุณครับ ท่าน เก๊า

7. zenryoku

zenryoku New Member Member

304
    3
    0
    ขอบคุณครับ
    ข้อมูลดีๆทั้งนั้นเลย
    อีกไม่กี่ปี VIGO ก็คงต้องเปลี่ยนโฉม
    เก็บตังค์รอเลยอิๆๆ

8. ManJz

ManJz New Member Member

3,317
    23
    0
    ขอบคุณครับ

9. ขอบคุนคับ

10. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    ขอบคุงคับ

11. panphorm

panphorm New Member Member

476
    6
    0
    ขอบคุณครับ

เดี๋ยวมาอ่านครับ

12. ชายต้น

ชายต้น New Member Member

3,490
    39
    0
  13. Out Off Control

Out Off Control New Member Member

2,322
    26
    0
    สิ่งดีๆมีมาตลอด......

14. joe>2kd@HLc

joe>2kd@HLc New Member Member

2,956
    32
    0
    พี่เก๋านี่มีสาระตลอด.........ขอบคุณครับ

15. YOD HK

YOD HK New Member Member

1,301
    12
    0
    ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูลดี ๆ คับ

16. ST190...Set...bo

ST190...Set...bo New Member Member

2,993
    18
    0
  17. Tos&Aun

Tos&Aun New Member Member

73
    2
    0
    สิ่งดี ดี มีที่นี่จริงๆ HLC...

18. tpcc

tpcc New Member Member

895
    13
    0
    ขอบคุณคับความรู้ดีๆ
    เปลี่ยนคนนั่งข้างๆเรียกว่าเปลี่ยนโฉมหรือว่าเปลี่ยนตุ๊กตาคับ 555

19. Dae Postcard

Dae Postcard New Member VIP

3,222
    14
    0
    ขอบคุณครับพี่

20. กระบะตูดดำ

กระบะตูดดำ New Member Privilege

3,739
    32
    0
    สาระดีดีอีกแล้ว....... คับพี่เก๊าเรา

ว่าแต่พวกเสือซุ่มนี่มีคำจำกัดความมั้ยคับ........ คำว่าซุ่มคงไม่เพียงพอและหล่ะ เผลอเป็นไม่ได้...อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้