สอบถามเรื่องโมเครื่องหน่อยครับ

การสนทนาใน 'BLUEBIRD CLUB' เริ่มโดย kuruda, 24 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. kuruda

kuruda Member Member

89
    0
    6
    ถามพวกพี่ๆหน่อยนะครับ คือตอนนี้เครื่องผมได้ทำการเปลี่ยนลูก 2J ใส่ประเก็น 1.6 แล้วถ้าต้องการจะเพิ่มสเต็ป ต้องทำอะไรก่อนอ่ะครับ ว่าจะเอากล่องไปโมรอม แต่บ้างคนก็บอกว่าไม่ดี แล้วจะทำอย่างไหนก่อนดีอ่ะครับ
    รบกวนสอบถามหน่อยนะครับ :confused::confused::confused::confused::confused:

2. lhong_bb008

lhong_bb008 New Member Member

3,009
    13
    0
    อืมมมมมม แรงจัง

3. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :rolleyes: เอ่อ........
    เครื่องไรครับ.......... งง งง :confused:

4. Boong

Boong New Member Privilege

4,015
    9
    0
  5. GAZE SPEED

GAZE SPEED New Member Member

2,521
    26
    0
    ชั่วโมงนี้ ต้อง F-con ครับ อิอิ

6. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :cool: อิอิ
    มันจะดีจริงเหรอ........... :cool:

7. กล้วย910

กล้วย910 Well-Known Member Super Moderator VIP

3,146
    41
    48
    เหมือนเพื่อนผมเลยครับ ใส่ลูก2J ใน 4G63T

ว่าแต่เจ้าของกระทู้เค้าใช้เครื่องอะไรอ่ะครับ :welcome:

8. GAZE SPEED

2,521
    26
    0
    อ่า วันนี้เจ้าของกระทู้ วิ่งสวนกับผมรึเปล่าครับ แถวๆ เส้น ฟ้าคราม คลอง 2

ผมขับแจ๊ส สีขาว ครับ เห็นซิตตี้ ขาวๆ มีอินเตอร์ สวนไป อิอิ

9. yy_u12

18,827
    95
    48
    :D อิอิ
    วันหน้า พรี่ทศเทพ โดดขวางเลยครับ........ :D

10. PeNgMaN

PeNgMaN Well-Known Member Privilege

3,101
    51
    48
    ใช้เครื่องยนต์ ครับน้ากล้วย:rolleyes::D

11. new@nymph

new@nymph New Member Moderator

12,042
    38
    0
    ...............อืม................

12. GAZE SPEED

2,521
    26
    0

โดดขวางไม่ทันครับ ผมเปิดประตูรถ ไม่ทัน มันเร็วมากก :D:D

13. กล้วย910

กล้วย910 Well-Known Member Super Moderator VIP

3,146
    41
    48
    เค้าอาจจะโพสผิดบอร์ดหรือเปล่า :welcome:

14. yy_u12

18,827
    95
    48
    :D ถอกกกกกกกกกกกกกกต้องนะคร๊าบบบบบบบบบบบ :D

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 08:35:13 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 08:34:44 ----------

:D ถอกกกกกกกกกกกกกกต้องนะคร๊าบบบบบบบบบบบ :D

:rolleyes: เป็นเทพ........... ต้องไวกว่านี้นะครับ........ :cool:

15. kuruda

89
    0
    6
    มาแล้วครับโทษทีครับ ไม่ได้เข้าเน็ทเลย ใช่ครับผมอยู่แถวคลอง 2 ลำลูกกาครับ
    เครื่องผมมันเป็นตัว SR DET U12 อ่ะครับ ผมใส่ลูก 2เจ ประเก็น 1.6 แต่ดูมันกระตุกๆๆยังไงไม่รู้
    ไม่ทราบว่าต้องเช็คจากอะไรบ้างอ่ะครับ ขอบคุณครับ

16. kuruda

89
    0
    6
    ง่าไม่มีใครตอบเลยอ่ะ

17. yy_u12

18,827
    95
    48
    :cool: อ้าว................
    พวกเทพๆ อย่างทศเทพ หรือพรี่เทพเจ้า OATH ไม่ตอบเลยล่ะ
    เห็น YiG YiG จะ F-Con อยู่......... หายไปไหนอ่ะ...... :cool:

:rolleyes: โอ...............
    อาการที่คุณ Post บอกเนี่ย........ มันกว้างมากๆ อ่ะครับ
    ขอแบบรายละเอียดนิดนึงดีไหมครับ พรี่เทพๆ ทั้งหลายจะได้
    Clear ได้จั๊ดดดดดดดดดดดดดๆๆ:D

18. kuruda

89
    0
    6
    คือเวลาเดินเบารอบมันนิ่งอ่ะครับ เข็มวัดรอบกระดิกขึ้นลง ขึ้นลง ตลอด แล้วเวลาออกตัวต้อง
    เลียครัชออกตลอดไม่งั้นมันจะดับนะครับ ผมเช็คสายท่ออากาศทุกอย่างแล้วไม่หลุดครับ
    ผมถามช่าง ช่างบอกว่าครัชหมด ผมเลย งง เลยว่ามันเกี่ยวกับเครื่องสะดุดด้วยเหรอ
    ผมอาจจะถามกวนใจไปหน่อยนะครับ แต่อยากหาความรู้ไว้จะได้ไม่เสียค่าโง่ให้ช่างอ่ะครับ
    ขอบคุณมากๆๆๆครับ

19. กล้วย910

3,146
    41
    48

ตอบมั่วๆ แบบเดาๆ ไร้ซึ่งเหตุผลจากตัวผมเอง
    ถ้าเป็นผม ผมจะลองเปลี่ยนหรือหายืม คอล์ย ใครมาลองดูก่อนครับ ว่าอาการนี้จะหายมั๊ย

ไม่ต้องเชื่อผมก็ได้นะครับ แต่อยากให้ลองก่อน เพราะเป็นการลองที่เสียตังน้อยที่สุด

20. yy_u12

18,827
    95
    48
    :rolleyes: อืม.........
    ขอตอบเป็นอาการๆ จากที่บอกมานะครับ.....
    1. รอบเดินเบานิ่ง แต่เข็มวัดรอบกระดิกขึ้นลง... ตลอด........
    ตกลงถ้าเดินเบานิ่ง ไมเข็มกระดิกได้ หรือวัดรอบเสีย.......... งง
    ไม่เดาแล้วกันครับ แต่ผมจะบอก Nature ของ SR20DET นิดนึง
    คือนิสัยของ SR เอง จะเป็นเครื่องยนต์ที่เดินเบาไม่ราบเรียบ เนื่องจาก
    Champshaft Lifted และ การที่กล่องสั่งลดและเพิ่มองศาการจุดระเบิดของไฟ
    (กล่องมันคิดมาก)อยู่ตลอดเวลา ทำให้การเดินเบาจะมีการ swing ของรอบเครื่อง
    อยู่ที่ +/- 50-100 RPM. ตลอดเวลาเดินเบา........

2. ออกตัวต้องเลีย Clutch ก็มี 2 สาเหตุใหญ่ๆ
    - ตัวชุด Clutch หมดสภาพ ไม่ว่าจะหน้า Clutch ไม่ดี
    ผ้า clutch จะหมด หรือ Clover Clutch ไม่มีแรงกด หรือแม้แต่
    Fly Wheel ไหม้
    - ตัวเครื่องยนต์ไม่มีกำลังในรอบต่ำ หรือ FlyWheel มีน้ำหนักน้อย
    ทำให้ไม่มีแรงบิดที่รอบต่ำๆ........

3. เรื่องเครื่องสะดุด........ ขยายความมาต่อสิครับว่า สะดุดที่รอบสูงหรือต่ำ
    สะดุดที่รอบเดียวกันตลอดหรือเปล่า สะดุดตอนเครื่องร้อนหรือเครื่องเย็น
    และอื่นๆ ที่คุณจับอาการได้อ่ะครับ........ :D

21. kuruda

89
    0
    6
    กระจ่างเลยครับพี่ เป็นเหมือนที่พี่บอกจริงๆๆครับเรื่องครัชอ่ะ ผมว่าจะลองเปลี่ยนหวีกับครัชดูว่ามัน
    จะใช้ได้หรือป่าว ขอบคุณพี่ๆมากนะครับ เดี๋ยวถ้าเปลี่ยนแล้วหายไม่หายยังไงเดี๋ยวมารายงานอีกทีนะครับพี่ๆ ขอบคุณๆมากๆๆๆครับ

22. PeNgMaN

PeNgMaN Well-Known Member Privilege

3,101
    51
    48
    แล้วถ้ารอบไม่นิ่งนี้เรียกว่ารอบสวิงกิ้งได้ไหมครับ:confused::rolleyes:

23. yy_u12

18,827
    95
    48
    :rolleyes: อิอิ
    อย่าฟังผมมากนะ......... ผมเป็นคนบร้า..........

:D คริคริ......
    อันนี้ ลุงเฮีย Peng ต้องลองครับ....... :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้