มีข้อสงสัยเรื่องยางครับ

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย Erica, 29 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Erica

Erica New Member Member

208
    2
    0
    อยากทราบว่าลายยางระหว่างยางที่เป็นลายวันเวย์กับยางที่เป็นลายทูเวย์มันมีจุดประสงค์และข้อดีข้อเสียข้อเด่นข้อด้อยแตกต่างกันอย่างไรบ้างครับ ขอบคุณครับ

2. polototo

polototo New Member Member

761
    5
    0
    พี่แซงจัด RE-O1R เลยครับ

ไม่ก็ลอง RE-11 ของใหม่

3. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    การออกแบบ Rotation ของยางไปในทิศทางเดียว
    เพื่อประสิทธิภาพในการเกาะถนนที่ใช้ความเร็วสูงดีกว่า และ สามารถออกแบบร่องรีดน้ำ ได้ดีกว่าครับ
    สังเกตุง่ายๆ ถ้ามีพื้นที่ของดอกยางลายกว้างๆ และยาว จะเกาะถนนมาก
    ส่วนลายปากเหยี่ยวไว้สำหรับการรีดน้ำครับ

จะเห็นว่ายางเทพๆ หลายรุ่นเช่น Federal RS*R มีลายดอกกว้างมากทำให้เกาะถนนดี แต่การทำลายดอกกว้างทำให้พื้นที่รีดน้ำหายไป จึงเจอน้ำไม่ค่อยได้ครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 กรกฎาคม 2009
  4. kittio

kittio New Member Member

750
    8
    0
    Federal 595 RS-R อาจจะเป็นข้อยกเว้นครับ เพราะบนทางเปียก พริ้วและไปได้เร็วมากจริงๆ

5. Erica

208
    2
    0
    ตอนนี้ว่าจะโดน RE55S ไม่ก็ AD08 ครับ
    แต่ข้องใจเรื่องดอกวันเวย์กับทูเวย์อยู่ครับ

6. Erica

208
    2
    0
    แล้วพวกยางสปอทดอกลายทูเวย์เช่นRE11หรือพวกโพเท็นซ่ากับดอกลายวันเวย์เช่นพวกโยโกAD07หรือAD08หรือDirezzaมันมีข้อดีข้อเสียข้อเด่นข้อด้อยหรือประโยชน์ในการใช้งานต่างกันไหมครับ

7. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    เรื่องการใช้งาน ต้องรอพี่โอตอบดีกว่าครับ เพราะบางรุ่นผมไม่เคยใช้เลยครับ
    พี่โอแกน่าจะใช้มาทุกรุ่นแล้วครับ

ลองอ่านบทความของพี่โอครับ
    http://www.mitsusport.com/forum2/index.php?topic=2284.0

8. kittio

kittio New Member Member

750
    8
    0
    พวกยางที่เป็น Asymmetric พวกนี้จะต้องระบุนอกในอย่างชัดเจน สลับซ้ายขวาไม่ได้ เหมาะกับพวกลบล้อเยอะๆ เพราะเนื้อยางด้านในจะแข็ง และทนทานกว่าครับ เรื่องการเกาะถนน คนที่ทำยางเป็น Asymmetric ก็มักจะโฆษณาว่าเกาะกว่า แต่ก็ยังเห็นหลายๆ เจ้าทำแบบเดิมอยู่ แม้กระทั่ง BS 55s พอเปลี่ยนเป็น RE11S (Soft) ก็กลับมาเป็นดอก Rotation เหมือนเดิม

ถ้าจะให้เลือกจากยางที่บอกมา
    ถ้าเอาเรเดียล ก็คงต้องเลือก RE11 หรือ AD08
    แต่ถ้าจะเอา Soft ขอให้เปลี่ยนจาก RE55S เป็น RE11S RS แทนครับ เพราะตัวนี้เป็น Soft ที่สามารถวิ่งน้ำ จิมคาน่า วิ่งเซอรกิต คือใช้ได้ทุกรูปแบบครับ

โชคดีครับ

9. Erica

208
    2
    0
    ขอบคุณพี่ๆมากครับได้แนวแล้วครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้