อยากจะบูรณะช่วงล่างใหม่หน่อยครับ

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย MaN2MaN HiLuX HerO, 27 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. MaN2MaN HiLuX HerO

MaN2MaN HiLuX HerO New Member Member

63
    0
    0
    ก่อนอื่นขอเล่าประวัติจ้าว HeRo ก่อนนะครับ คือผมซื้อจ้าว HeRo คันนี้ต่อญาติๆกันมาอ่ะคับ ราคาแค่แมงกะไซค์คันหนึ่งอ่ะครับ อีกอย่างเป็นรถคันแรกของบ้าน แล้วผมก็ขับรถเป็นเพราะจ้าวนี้ล่ะครับ(ขับมาได้ปี1แล้วครับ) แล้วก็หันมาศึกษาเกี่ยวกับรถยนต์ ส่วนประกอบต่างๆของรถ เครื่องยนต์ เทอร์โบ แล้วก็ช่วงล่าง หาอ่านตามเว็ปไปเรื่อยๆ รู้จักบ้างไม่รู้จักบ้างก็อ่านไปก่อนแล้วก็ไปดูตามรถเอาอ่ะครับ (ทั้งที่เมื่อก่อนผมไม่เคยสนใจเลยและไม่รู้อะไรเกี่ยวกับรถยนต์เลย) ทำให้ผมเข้าวงการนี้ได้ก็เพราะจ้าว HeRo นี่ล่ะครับ

ผมก็เลยคิดอยากจะตอบแทนจ้าว HeRo แก่ๆบ้าง เมื่อฟิตเครื่องใหม่ให้แล้ว(ก็น่าจะดีกว่าเดิมนะ:eek:) ก็เลยอยากจะทำช่วงล่างต่ออ่ะครับ(มันก็คงน่าจะนานพอดู) ผมลองมุดเข้าไปดูๆอย่างละเอียดแล้วก็คิดอยู่ในใจว่า ทุกวันนี้ที่ใช้ขับอยู่เรารอดว่าได้ไงว้า:confused: สภาพมันเน่ามากเลยอ่ะครับ:sad:

ผมก็เลยอยากถามว่าการทำช่วงล่างใหม่นี่ต้องทำอะไร อย่างไรกับมันบ้างครับ เช่นต้องเปลี่ยนพวกลูกยาง บูช โช็ค เบรค อื่นๆ(ที่ผมเรียกไม่ถูกและไม่รู้จักอีกมากมาย) ใหม่หมดเลยใช่เปล่าครับ แล้วราคาค่าใช้จ่ายมันจะซักเท่าไรได้อ่ะครับ แล้วจะเอาไปเข้าศูนย์ให้เขาเช็คนี่มันจะดีมั้ยครับ หรือจะไปทำตามร้านที่เขารับทำดีครับ(เสียตังแพงหน่อยไม่กลัว กลัวทำแล้วไม่ดีอ่ะครับ)
    ขอคำชี้แนะกระผมด้วยครับ ขอบคุณหลายๆ

2. ไปหาร้านทำช่วงล่างที่คิดว่าใว้ใจได้ ลองเช็คดูพวกลูกหมากต่างๆครับ อันใหนหลวมก็เปลี่ยนซะ(คงหลวมหมดแล้ว) อันใหนยังใช้ได้ก็ใช้ไปก่อนครับ รถเก่าต้องค่อยเป็นค่อยไปครับ ใจเย็นๆ ขับไปทำไป ซักวันก็สมบูรณ์เอง เอาใจช่วยครับผม

3. Out Off Control

Out Off Control New Member Member

2,322
    26
    0
    มาเป็นแรงใจให้ครับ.....

4. กระบะตูดดำ

กระบะตูดดำ New Member Privilege

3,739
    32
    0
    ตามเสี่ยเอ๋ว่าคับ....ลองเช็คดูก่อน......แล้วค่อยตัดสินใจ

5. ณัฐพล บำเรอ

ณัฐพล บำเรอ New Member Member

586
    8
    0
    ตามเซียนเลยคับผม

6. เด็ก ศูนย์อยู่ไหนนะมาตอบดิ

7. Dae Postcard

Dae Postcard New Member VIP

3,222
    14
    0
    อัพครับ รอเซียนนะ สู้ๆ

8. tpcc

tpcc New Member Member

895
    13
    0
    ตามที่เสี่ยเอ๋ว่าเลยคับ ใจเย็นๆค่อยๆทำไปทีล่ะอย่าง

9. JZ_std.

JZ_std. New Member Member

8,075
    74
    0
    ตามนั้น

10. tiger บ้านนอก

tiger บ้านนอก New Member Member

7,433
    22
    0
    เอาที่พอใช้ น่าจะมีไว้สักสองสามพันคงได้อยู่คับ

อย่างน้อยก็คงจะดีกว่าของเก่าแน่นอนคับ

11. ManJz

ManJz New Member Member

3,317
    23
    0
    เข้าร้านเช็คดูว่าตัวไหนหลวมบ้าง
    ถ้าหลวมเยอะ ก็หาเชียงกง ซื้อคันชัก ทั้งชุด แค่พันกว่าบาท hero มีป่าวหว่า แต่ถ้าหลวมน้อย ก็เปลี่ยนเท่าที่หลวม ก็พอ
    สิ่งที่ดูเป็นพิเศษ คือบูทปีกนก กับลูกหมากปีกนกล่าง สองอย่างนี้ควรใช้ของแท้ เปลี่ยนทีเดียวใช้ลืม แต่ราคาสูงสักนิด แต่ให้ความนิ่ง และปลอดภัย ถือว่าคุ้มค่าครับ

12. MaN2MaN HiLuX HerO

MaN2MaN HiLuX HerO New Member Member

63
    0
    0
    ขอบคุณทุกพี่ท่านสำหรับคำแนะนำดีๆนะ ใครมีอะไรจะชี้แนะเพิ่มเติมก็บอกมาได้เลยครับ ยินดีรับฟังเป็นอย่างยิ่ง

13. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    บูชยาง กันโครง น่าจะต้องเปลี่ยน
    ตามมาด้วยโชคอัฟ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้