สตาร์ดติดยากมาก

การสนทนาใน 'Accord 88-89 Club' เริ่มโดย Yum-Yum, 27 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Yum-Yum

Yum-Yum New Member Member

26
    2
    0
    ไม่ทราบว่าจะเป็นปัญหาจากอะไร เครื่องเดิมเป็นหัวฉีด ช่างบอกว่าคนเก่าเอาคาบูมาใส่ ไม่รู้ว่าเกี่ยวหรือเปล่า เป็นเครื่องใช้แก๊สค่ะ แล้วก็ ตอนนี้สตาร์ดแก๊สไม่ได้ ต้องสตาร์ดน้ำมันก่อน เดี๋ยวพรุ่งนี้จะถ่ายรูปเครื่องมาให้ดูนะค่ะ
    อาจจะไม่สวยงาม แต่ช่วยดูให้หน่อยนะค่ะ
    :cry:

2. BARAMATE

BARAMATE New Member Member

105
    1
    0
    ของผมก็เป็นเครื่องคาบูอยู่ครับ ต้องพยายามสตาร์ทให้ติดในสองครั้งแรกน่ะ ไม่งั้นก็จะสตาร์ทไม่ติดเลย เห็นมีคนบอกว่าแก๊สมันจะท่วมต้องรอสักพักถึงสตาร์ทใหม่ได้ รองบเปลี่ยนเป็นหัวฉีดอยู่แต่คงอีกนานเห้อ....

3. Yum-Yum

26
    2
    0
    ต้องเปลี่ยนเครื่องใช่ไหมค่ะ ปัญหาที่พอควรคือรอบต่ำแล้วมันจะดับ แต่ถ้าเครื่องอุ่นแล้วไม่เป็นไร

4. cougar3626

cougar3626 New Member Member

521
    1
    0
    เครื่องยนต์นี่เปง เครื่องอารายฮ่ะ (คาร์บู หรือ หัวฉีด)

ระบบแก๊สนี่เปงระบบอารายฮ่ะ (ดูด หรือ ฉีด)

ลองดู ฮ่ะจะได้ช่วยๆกัน

5. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    สวยไม่สวยไม่เป็นไรครับ...ขอให้น่ารัก...อิอิ

ใครบอกหรอครับ ว่าแก๊สมันท่วม.......ใช่ช่างหรือป่าว......

ต้องหาสาเหตุให้เจอก่อนครับ ว่ามันเกิดจากอะไร..............ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนเครื่องเสมอไปครับ (แต่ถ้ามีเงินก็น่าเปลี่ยน)

ของผมเครื่องคาร์บู ติดแก๊สเกือบ 3 ปีแล้ว ................... ตั้งแต่ติดมาไม่เคยใช้น้ำมันเลยครับ
    ไม่มีปัญหา ทุกวันนี้ก็ยังใช้ได้ปกติครับ...........เคยวิ่งไกลสุด กทม - สงขลา แก๊สล้วน ๆ ครับ

ถ้าเราหาสาเหตุเจอน่าจะแก้ได้นะครับ...... เป็นกำลังใจให้ครับ

6. CSspeed [ boy89 ]

CSspeed [ boy89 ] New Member Member

2,509
    3
    0
    สู้ๆ ครับ

7. aeg_ac88

aeg_ac88 New Member Member

1,955
    16
    0
    ของผมก้อเครื่องคาร์บูครับเวลาเครื่องเย็นรอบเครื่องจะต่ำมากแบบว่าปล่อยคันเร่งไม่ได้เลยถ้าปล่อยเนี่ยดับไปเลยต้องรอให้เครื่องร้อนก่อนรอบถึงจะสูงขึ้นมา----------------ใจเย็นๆครับค่อยๆทำกันไปเดี๋ยวมันก้อดีเองครับ ปล.จะ21ปีแล้วนะครับรถเราเนี่ย +++555+++
    แก๊สล้วนๆครับช่วยลดสภาวะโลกร้อนครับ+++555+++

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 กรกฎาคม 2009
  8. Yum-Yum

26
    2
    0
    ขอบคุณทุกท่านมากที่เข้ามาช่วยตอบนะค่ะ ลืมถ่ายรูปมา เดี๋ยว เย็นๆ จะถ่ายรูปห้องเครื่องมาให้ดูนะค่ะ

9. BARAMATE

BARAMATE New Member Member

105
    1
    0
    เครื่องก็อยากจะเปลี่ยนอยู่ แต่เอาไว้ก่อน ใช้แก๊สให้มันเน่าไปเลยค่อยเปลี่ยนทีเดียว กะว่างั้นนะ

10. Aui_Acc88

Aui_Acc88 New Member Member

2,164
    10
    0
    คาร์บูก็งี้แหละครับ เครื่องเย็นๆ จะสตาร์ทยากหน่อย ไม่ก็ต้องเช็คพวกหัวเทียน จูนแก็ส องศาไฟการจุดระเบิด

เช็คด้วยว่ามีท่อแวคคั่มไรรั่วป่าว เคยซ่อมคาร์บูหรือยัง ค่อยๆ ไล่ไป เด๋วก็ หายครับ

ไม่ก็ B20b หาย สนิท อิอิ

11. Yum-Yum

26
    2
    0
    สตาร์ดน้ำมันพอไหวค่ะ แล้วค่อยเปลี่ยนเป็นแก๊ส แต่สตาร์ดแก๊ส ไม่ได้เลย

รอบต่ำปุ๊บดับปั๊บ น่ากลัวมาก ๆ เหยียบเบคก็ดับ Y_Y
    แต่ถ้าขับไปสักระยะ เครื่องร้อนแล้ว รอบจะไม่ตกแล้วค่ะ ก็ยังดีที่มันเป็นแค่ช่วงเครื่องไม่ร้อน

12. Yum-Yum

26
    2
    0
    [​IMG]ประมาณเนี่ยค่ะ ยุ่งเหยิงไหมก๊ะ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 กรกฎาคม 2009
  13. CSspeed [ boy89 ]

CSspeed [ boy89 ] New Member Member

2,509
    3
    0
    ทำไม B20A ถึงเป็นคาร์บู อ่ะครับ นี่มันเครื่องหัวฉีดนี่นา
    ผู้รู้เข้ามาชี้แจงหน่อยครับ อยากรู่มากๆ ครับ

14. Yum-Yum

26
    2
    0
    เครื่องเดิมๆ ช่างที่ดูเค้าบอกว่าเป็นหัวฉีดถูกแล้วค่ะ คนเก่าที่ใช้ เค้าไม่รู้เปลี่ยนอะไรยังไงมา Y_Y

15. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    เครื่องหัวฉีด แปลงมาเป็นคาร์บู ซะได้

16. CSspeed [ boy89 ]

2,509
    3
    0
    กำแท้ๆ มีหัวฉีดดีๆ ไม่ชอบ ไปเปลี่ยนเป็นคาร์บูซะงั้น
    พี่สาลี่ซื้อต่อมาเลยต้องใช้เครื่องคาร์บูไปเลย น่าสงสารจัง
    แต่น่าจะหาทางทำให้เป็นหัวฉีดเหมือนเดิมได้นะครับ ต้องรอผู้รู้มาอธิบาย

17. Yum-Yum

26
    2
    0
    ทำไงดี =_='

18. Yum-Yum

26
    2
    0
    คือเครื่องยังเดิมๆ ใช่ไหมค่ะ ที่เค้าแปลงมาคือ คาบูอย่างเดียวใช่ไหม

19. Yum-Yum

26
    2
    0
    ใครรู้ช่วยหน่อยนะค่ะ จักขอบคุณยิ่ง อีกนิดนะค่ะ มันเพิ่งเป็นคือ ว่า พอเลี้ยว จะมีเสียงเครื่องยนต์เหมือนไปชนอะไรสักอย่าง มันคืออะไรค่ะ เป็นสองสามครั้งแล้ว หรือจะเกี่ยวกับแร็ค หรือเปล่า
    เวลาเปลี่ยนเกียร์เสียงจะดังนิดนึงค่ะ Y_Y ปัญหามากมาย ช่วยด้วยเด้อ

20. barague

barague Guest

0
    0
    0
    เฮ้อ! ช่างน่าสงสารซะจิงจิ๊งหนอ อ้ายเราก้อใช้รถมานานก้อเพิ่งจาเคยเห็นแบบนี้(หัวฉีด+คาร์บูฯ) เอางี้ให้ลองไปหาอุ่พี่ POP P RACE แถวๆเกษตรตัดใหม่ที่จะไปนวมินทร์(บ้านคัยหนอ) วิ่งจากแยกเกษตรถ้ามาจากเส้นพหลโยธินหน้าเมเจอร์รัชโยธินยิงตรงมาแยกเสนาฯ ไม่ต้องขึ้นสะพานลอยข้ามแยกเกษตรขับตรงมาเรื่อยๆพอเจอไฟแดงใหญ่ชิดขวาเพื่อเลี้ยวเข้าเส้นเกษตรตัดใหม่ ยิงตรงมาเรื่อยๆและวมองเสาตอม่อที่136 เปนหลักพอเจอแล้วให้หาทางเลี้ยวกลับมาอีกฝั่งนึงคือ ฝั่งสตรีวิท 2 ขับชิดซ้ายไว้ก่อนถึงจะมีเต้นท์รถแล้วจะมีที่ล้างรถและอู่นี้อยู่ติดกัน ลองให้เค้าเช็คดูแล้วเปลี่ยนจากคาร์บูฯมาเปนหัวฉีดเหมือนอย่างเดิม คิดว่าม่ายยากเพราะถอดคาร์บูออกแล้วหาลิ้นปีกผีเสื้อและท่อ INTAKE ที่ใส่กะหัวฉีดทั่วไปใส่ได้เรย อาจจะใช้ของเครื่อง B 16 A หรือทางร้านเค้าหาให้ก้อได้แล้วค่อยมาตั้งรอบเครื่องยนต์ และให้เค้าเช็คช่วงล่างซะด้วยเรย บอกเค้าว่าคนแนะนำมาชื่อพี่ป๋องเพื่อนตาป้องทีม ASIMO พี่ POP เค้าจะรู้จักดีเพราะทีมนี้ SERVICE ให้กะทีมนี้โดยตรง ตอนแรกจะพามาที่ลำลูกกากลัวไกลเกินไปเห็นอยู่ลาดกระบังลองดูอู่พี่ POP ก่อนละกานนะ.........

21. barague

0
    0
    0
    สำหรับเครื่องคาร์บูฯนั้นจะใช้ตัวเรือนคาร์บูฯเปนตัวจ่ายน้ำมันโดยตรง และใช้สายคันเร่งที่เราเหยียบเปนตัวเร่งน้ำมัน บางครั้งถึงแม้เราได้ตั้งรอบเดินเบาไว้แล้วบางทีรถยังเดินสะดุดเพราะคาร์บูฯสกปรกและยางรองหน้าแปลนในตัวคาร์บูฯมานซึมทำให้รถกินน้ำมันมาก หากเปนเครื่องหัวฉีดเค้าจะมีตัวเร่งรอบชดเชย IDEL SPEED SENSOR มาช่วยในการจ่ายน้ำมัน โดยเฉพาะหัวฉีดนี้จะมีหัวฉีด 4 หัวในแต่ละกระบอกสูบของคัยของมัน เวลาเรากดคันเร่งมานจะจ่ายน้ำมันฝอยๆออกมาเยอะหากเราไม่ได้เหยียบคันเร่งมานจะตัดการทำงานให้ฉีดน้ำมันน้อยลงจึงทำให้รถประหยัดน้ำมันมากขึ้น อีกทั้งยังมีกล่อง ELECTRONIC CONTROLER UNIT หรือ (ECU) ซึ่งเปนสมองกลให้ควบคุมการใช้งานของรถยนต์เพื่อให้การขับเคลื่อนทั้งเกียร์และอัตราเร่งของเครื่องยนต์สัมพันธ์กาน เพื่อให้รถประหยัดน้ำมันสูงสุด แต่ของคาร์บูฯนั้นจะม่ายมีกล่องควบคุมและตัว IDEL SPEED SENSOR อะรัยช่วยเรยมานจึงเปลืองน้ำมันมากกว่าและถ้าคาร์บูฯเก่าและมีปัญหายิ่งไปกานใหญ่ สาเหตุนี้จึงเปนที่มาของความนิยมในเครื่องหัวฉีด และคาร์บูฯจึงตายไปในที่สุด แต่ข้อดีของคาร์บูฯคือ ม่ายมีกลไกสลับซับซ้อนมากนักซ่อมง่ายกว่าเท่านั้นเอง......

22. barague

0
    0
    0
    อ้อ! ลืมบอกไปสำหรับเครื่องตัวนี้ ตอนนี้มานรวนเพราะม่ายรู้ว่าจะเอาหัวฉีดหรือคาร์บูฯดี มานเรยสับสนน่ะเพราะแต่ก่อนมานใช้หัวฉีดมีกล่อง ECU พอมาใช้คาร์บูฯมานก้อม่ายรู้ว่าจะจ่ายน้ำมันหรือแก๊สอย่างรัยจึงเหมาะสมนั่นเอง.

23. nong_acc88

4,280
    13
    38
    คิดว่าจะไม่มาซะแล้ว........................

24. CSspeed [ boy89 ]

2,509
    3
    0
    ผู้รู้ ตัวจิงเสียงจิง มาแล้ว เย้ๆๆๆ ขอบคุณมากครับ พี่ป๋อง

25. barague

0
    0
    0
    เอ๊ะๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ คัยเหรอคัพที่ว่า ม่ายมาซะแร้วน่ะ p'nong คริๆๆๆๆๆๆ.

26. Yum-Yum

26
    2
    0
    ขอบพระคุณ คุณป๋อง และทุกท่านมากๆที่มาช่วยเหลือให้ความกระจ่างนะค่ะ เดี๋ยวจะวิ่งไปตามที่แนะนำ
    ดีใจมากเลยที่มีทาง แก้ไขได้ Y_Y ซึ้ง ไม่ต้องขายรถแว้ว ดีใจที่มาเข้าคลับนี้ มีอะไรให้ช่วยเหลือบอกได้นะค่ะ
    แต่เรื่องรถคงต้องศึกษากันอีกยาวนาน Y_Y

27. Aui_Acc88

2,164
    10
    0
    เอ่อ เพิ่งจาเคยเห็น แหะ

เคยเห็นแต่มิก กันอย่างอื่น ไม่เคยเอา หัวฉีด ผสมพันธุ์ กับคาร์บูแบบนี้

มึนตึบ เลย

28. barague

0
    0
    0
    ม่ายเปนรัยคัพ ถามด้ายตลอดเวลาคัพ หากหัวข้อซ้ำๆก้อจะบอกหัวข้อให้แร้วกลับไปอ่านเอาเอง เพราะผมตอบเอาไว้เยอะมากมายจนม่ายรู้ว่าจะตอบรัยแร้วเนี่ย.

29. Aui_Acc88

2,164
    10
    0
    มีเงินให้ผมใช้มั้ยพี่ป๋อง

หรือเอาม้าที่ H มาแบ่ง ให้ B กันมั่งสิครับ อิอิ

30. aeg_ac88

aeg_ac88 New Member Member

1,955
    16
    0
    เพิ่งเคยเห็นเหมือนกันครับ คาร์บู+หัวฉีด ตัวเครื่องคงจะสับสนนะครับ ยังไงก้อเอาใจช่วยครับ ค่อยๆทำไปเดี๋ยวก้อดีเองครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้