ช่วยอธิบายเครื่อง 1JZ-FSE D4 มีรูป

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย vai, 20 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. vai

vai New Member Member

273
    1
    0
    ช่วยอธิบายเครื่อง 1JZ-FSE D4 มีรูป
    ว่าเป็นรุ่นไร วางในอะไร

มีข้อมูลเเค่นี้เองครับ
    1JZ-FSE D4

เป็นเครื่องตัวใหม่จริงๆครับ ปี 2000 ต้นๆ
    และราคาไม่แรงด้วยครับ ตอนเข้ามาแรกๆ 20000 กว่าๆเอง แต่ไม่ค่อยนิยมนัก
    เพราะหลายๆท่านก็ยังเข้าใจผิดกะเครื่องตัวนี้อยู่มาก
    บางคนคิดว่าติดแก๊สไม่ได้ บ้างก็ว่ามันเป็นคอมมอนเรล ใช้ปั้มแรงดันสูง
    จริงๆแล้วก็เป็นเครื่องระบบคล้ายๆเจวีวีนี่แหละ แต่ใหม่กว่า ฉีดตรง คอยล์แยก
    และก็ใช้ปั้มติ๊กเจทั่วๆไปครับ ฝังในถัง แรงดันปั้มก็ 2.5 + บาร์เท่านั้นเอง
    ก็จะมีระบบไฟที่ซับซ้อนขึ้นนิดหน่อย และมีอิมโมบิไลเซอร์เข้ามาเกี่ยวด้วย
    ก็เลยไม่ค่อยมีคนนิยม เพราะส่วนมากเค้าเอามาแต่เครื่อง ไม่ตัดทั้งคอกุญแจมาด้วย
    และถ้าเอาคอกุญแจคันอื่นมาต่อใส่ ก็จะไม่ติด เพราะมันติดที่รหัสที่ดอกกุญแจกับรหัสในกล่องไม่ตรงก ัน พอมาวางจะติดโค้ด 99 (รหัสกุญแจ) ต้องแก้โค้ดอิมโมให้ได้ ไม่งั้นไม่ติด (ไฟไม่ออก)
    เรื่องนี้ผมก็ลองผิดลองถูกอยู่นานเป็นปี เคยเข้ามาโพสถามหาข้อมูลในคลับตอนที่สมัครเข้ามาใหม่ ๆ(เมื่อ 2ปีกว่าๆ) แต่ตอนนั้นมันใหม่มากๆก็เลยไม่ค่อยมีข้อมูลครับ สุดท้ายได้ไปแก้รหัสที่ชิพในกล่อง

ถ้าคิดจะวางควรหาช่างที่ทำจบ แก้รหัสอิมโมได้(บางตัวอาจจะไม่มี อิมโมจะมีเฉพาะตัวท็อป)
    รับรองว่าไม่ผิดหวังครับ เรื่องความแรงก็น้องๆเจโบครับ
    แรงมาตั้งแต่รอบต่ำ แต่จะประหยัดน้ำมันกว่าครับ

เล่าให้ฟังจากประสบการณ์ของผมเองนะครับ
    ถ้าข้อมูลผิดพลาดก็ขออภัยนะครับ

2. vai

273
    1
    0
    มาดูต่อครับ

มาดูต่อครับ
    วางใน อะไรก็ดูเลย

3. Belle gti

Belle gti New Member Member

442
    6
    0
    รูปที่สาม

ถ้าไม่มีท่อไอดีค่อม

คล้ายๆๆเครื่องวีโก้เลย

แต่มีหกเม็ด

^^

4. vai

273
    1
    0
    มาดูต่อครับ

กำลังจะเสร็จเเล้ว
    ทำเเท่นเกียร์ใหม่ครับ
    ท่อต้องทำใหม่ครับ

5. vai

273
    1
    0
    จะเสร็จเเล้ว

จะเสร็จเเล้วครับ
    เก็บงานเเละสายไฟ

6. Belle gti

Belle gti New Member Member

442
    6
    0
    วางเนียนๆๆมากๆๆเลยคร๊าบ

เหมื่อนติดรถมาจากโรงงานเลย

7. NuuAu

NuuAu New Member Member

649
    21
    0
    เครื่องสวยมากคับ

8. เครื่องดูใหม่มากเลย....วางแล้วสวยคับ

9. surach8

surach8 New Member Member

337
    6
    0
    นึกถึงเครื่อง vigo d4d ครับ

jzfse เป็นเบนซิลฉีดในกระบอกสูบ

ถ้าจะนึกถึงที่มาของเครื่อง jz ให้นึกถึง Mark-II ก่อนนะครับ

ที่มาของ JZ-FSE ดูได้ตาม Link ครับ

http://www.tradecarview.com/used_car/japan car/toyota/mark+ii/870886/

http://www.tradecarview.com/used_car/japan car/toyota/mark+ii/869475/

10. maxza c100

maxza c100 New Member Member

154
    1
    0
    สวยงามครับ วางเนียงมากครับ ..........................

11. col2ETwo

col2ETwo New Member Member

820
    11
    0
  12. AUTH-can

AUTH-can New Member Member

1,474
    13
    0
    อืม..น่าลอง แต่เรื่องวายสายนี้ดิ และกุญแจเป็นอิมโมด้วยซิ

13. art_overcontrol

art_overcontrol New Member Member

2,181
    3
    0
    พี่งเคยเห็นคับ

ความรู้ใหม่คับพี่นอ้ง

14. tpcc

tpcc New Member Member

895
    13
    0
    วางได้สวยมากคับ

15. AoFChen

AoFChen New Member Member

1,851
    16
    0
    วางสวยมากเลย

16. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    เนียนเลยคับ

17. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    เครื่องตัวนี้ออกแบบมาซ้อนสายไฟ ซะเรียบเลย สวยมากครับ

18. poo_sitth

poo_sitth New Member Member

37
    1
    0
    ตอนนี้ราคาอยู่ที่กี่สิบพันอ่ะ

19. tiger บ้านนอก

tiger บ้านนอก New Member Member

7,433
    22
    0
    เนียน เนียน

20. Out Off Control

Out Off Control New Member Member

2,322
    26
    0
    สวยๆๆๆ วางเนียนๆๆๆ

21. Mochisuperhero

Mochisuperhero New Member Member

760
    6
    0
    วางได้สวยมากๆๆ

22. ManJz

ManJz New Member Member

3,317
    23
    0
    นึกว่าเป็นเครื่องของมัน มาจากโรงงานเลย

23. PALM@HLc

PALM@HLc New Member Member

882
    8
    0
    เนียนเนียนเลยครับ

24. kung_wizardnon

kung_wizardnon New Member Member

531
    5
    0
    สวยงามมากเลยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้