ขอถามหลายๆอย่างครับ 555 ยังไม่จบ 1. รีซิสแตน แอร์ nv van มือสอง หรือของใหม่ ราคาเท่าใด...

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย SaMabat Chantaweaj, 16 กันยายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
    ขอถามหลายๆอย่างครับ 555 ยังไม่จบ
    1. รีซิสแตน แอร์ nv van มือสอง หรือของใหม่ ราคาเท่าใด หาได้ที่ไหนครับ พัดลมเบอร์ 2 ผมหาย ช่างบอก รีซิสแตนเสีย
    2.ตัวปรับอุณภูมิผมมึนๆครับ ไว้สีฟ้ากลางๆ คอมทำงานนาน แต่ยังเย็นไม่ฉ่ำมาก ถ้าดันไป เย็นสุด คอมทำแปปเดียวตัดแบบยังไม่ทันมีไอเย็นเลย สรุป ไว้ตรงกลางดีที่สุด มากไปคอมไม่ทำ น้อยไปคอมไม่ทำ เป้นที่อะไรครับ (ช่างแถวบ้า่นแนะนำให้ฟังเทอโมเพิ่ม ทำสวิตช์แยกต่างหาก ผมว่ามันไม่ถูกต้องเลยไม่ทำ) ตอนแรกบอกระบายไม่ทัน เลยแวก เติมน้ำยา เปลี่ยนแผงคอยรอนใหม่ ก็ยังเป็นอยู่
    3.พัดลมเแอร์เบอร์ 4 ผม มีเสียงดังฟู่ๆๆๆที่ตู้ แต่ทำไม ลมที่ออกมาไม่แรงเลย ไม่เหมือนวิงโรดของพี่ชาย (ผมถอดตู้แอร์ออกมาดูแล้วสะอาดใหม่เอี่ยมเลยล้างไปอีกรอบ)

รบกวนผู้รุ้ดว้ยครับ จะไ้ดขับแบบแจ่มๆเย็นๆ

1. Ar Heng

Ar Heng Guest

0
    0
    0
    เช็คดูท่อลมซิครับ ว่ามีตรงไหนหลุดรึเปล่า...Condensor หน้ารถเคยล้างบ้างรึเปล่าครับ ใช้น้ำยาล้างคอยล์ล้างดู พัดลมยังแรงดีมั้ย...Exp.Valve ไม่ได้เปลี่ยนนานแค่ไหนแล้วครับ ถ้าล้างตู้เนี๊ย Exp.Valve กับ Dyer แอร์นี่เปลี่ยนเลยครับ

2. Ar Heng

0
    0
    0
    เช็คกำลังอัดคอมดูด้วยนะครับ ยังดีอยู่มั้ย แล้วทุกครั้งที่มีการถอดระบบอย่าลืมเติมชดเชยน้ำมันคอมฯด้วยนะครับ เดี๋ยวคอมพัง

3. เปลี่ยนคอยด์ร้อนหน้าใหม่ละครับพี่ พัดลมก้ดูแล้วปกติ ตอนนี้ความร้อนในระบบไม่เกินละ กำลังอัดปกติ แต่ มันเปนปัญหาที่ ตัวปรับอุนภูมิอะครับ โยกไปไหนไม่ได้เลยนอกจากตรงกลาง โยกซ้ายนิด ขวาหน่อย คอมตัดเลย ส่วน ตู้ วาวล์ เปลี่ยนปีที่แล้วจากเจ้าของเก่า มาที่ผม เปลี่ยนไดเออ ไปตอนล้างตู้ กับเปลี่ยนแผงคอยด์ร้อนน่ะครับ แวกเติมน้ำยา น้ำมันคอมใหม่แล้ว

4. Ar Heng

0
    0
    0
    เป็นที่ Thermo stat เหรอครับ...ผมเคยซื้อตัวนึงไม่น่าเกิน 500 บาท(จำราคาไม่ได้ครับ แต่ไม่น่าเกินราคานี้หรอกบอกเผื่อเยอะ)^^

5. อ๋อครับบบ เคยถามอู่ นิสสันแถุวพัทยา เหนเขาบอกว่า nv ชอบเทอโมพังเหรอครับพี่ (ขอบคุณสำหรับคำตอบมากๆครับ)

6. Ar Heng

0
    0
    0
    ผมใช้รถมา 7 ปีเปลี่ยนไปตัวเดียวครับ...ผทว่ามันไปตามอายุไขแหล่ะครับ แล้วราคาตัวนึงก็ไม่ได้แพงมาก ที่แพงส่วนมากเพราะร้านแอร์ฟันเอา

7. สงสัย หัวแบะแน่เลย เข้าไปร้านแอร์ล่าสุด เปลี่ยนไดเออ ล้างตู้ เปลี่ยนแผงคอยด้านหน้า หมดไป 6000 บาท.....T_T ร้าน denso ที่พัทยาครับ ...ถามต่ออีกนิดครับ ใช้อะไรล้างถังน้ำมันดีครับพี่ มันเน่า เจ้าของเก่าไม่ได้ใช้นาน...ไม่รู้คาร์บูมันพังไปรึยัง ผมใช้แต่แกซมา2อาทิตย์ละครับ

8. Ar Heng

0
    0
    0
    ถังน้ำมันล้างยากครับ...ส่วนมากเวลาที่ผมจะซ่อมหรือล้างก็ใช้น้ำ+ผงซักฟอกนี่แหล่ะครับ แต่ถ้าจะเอาใช้เร็วก็เบนซิลครับค่อยๆเขย่าแล้วเท ลองเปิดนัตถ่ายน้ำมันดูก่อนสิครับ ว่ามีตะกอนเยอะมั้ยถ้าไม่เยอะไม่ต้องไปล้างมันหรอกครับ ถ้าปั๊ม AC เสียถ้าของเทียมตัวนึงประมาณ 4ร้อยกว่าบาท ของแท้เบิกใหม่เป็นพันครับ หาของเซียงกงถ้าได้สภาพดีๆหน่อยดีกว่าของเทียมครับ ของเทียมบางทีขามันเตะไม่พอน้ำมัน มันจะมาไม่ค่อยดีต้องดัดขาเอา ส่วนคาร์บู NV นี่ถึกเป็นม้าเลยครับ 2 อาทิตย์เองชิลๆ ^^

9. 555 ผมกำลังมีความคิดจะเอาปั็ม AC ออกแล้วใส่ ปั๊มติ๊กไฟฟ้าสำหรับคาร์บูแทนดีไหมครับพี่ เคยทำแบบนี้กับ ae92 คันเก่า ตอนนั้น ปั๊ม ac มันทะลึกเกือบไฟไหม้ เลยกลัวจะเป็นแบบเดิม ???

10. Ar Heng

0
    0
    0
    ติ๊กไฟฟ้าเห็นเค้าบอกว่าของ Mitsu ครับดี ของที่ขายๆกันอยู่ตามร้านอะไหล่ตัวนึงไม่กี่ร้อยพวกนั้นถ้าเจอตัวดีก็ดีไปบางตัวใช้ 2 วันพังล่ะ ต่อง่ายครับดึงเอาไฟจากโซลินอย์น้ำมันมาใช้ก็ได้

11. Ar Heng

0
    0
    0
    ของเดิมถอดออก หาแผ่นเหล็กมาปิดไปเลย ^^

12. ก่อนอื่นอะไรที่ว่ามาก่อนซ่อมต้องถอดตู้ครับ แวคเติมน้ำยาใหม่
    1. รีซิสแตน เสียไม่ต้องเปลี่ยน เปลี่ยนพัดลมโบเวอร์ใหม่ไปเลยร้อยหกสิบ
    2.ตัวปรับอุณภูมิ 250 บาท เพรสเชอร์สวิทต์ที่ฝังที่ห้วดายเออร์ 200 บาท
    3.ล้างแผงอีวาเพอร์เรเตอร์ ( แผงเย็นในตู้ ) ล้างจนแก่ตายก็ไม่หาย ใช้คำตอบข้อ 1

13. ***** ทำที่พัทยาหกพัน มาทำที่ขอนแก่นครับผมจัดให้ห้าพันแถมลงอ่างให้อีกหนึ่งชั่วโมง

14. ผมเพิ่งจัดชุดใหญ่ไปเมื่อเสาร์ที่แล้วเปลียนหมดเลยให้ใช้กับน้ำยาแอร์ตัวใหม่โดนไป10000

15. Ar Heng

0
    0
    0
    อาจารย์แอร์ผมมาล่ะ 555

ผมเพิ่งจัดชุดใหญ่ไปเมื่อเสาร์ที่แล้วเปลียนหมดเลยให้ใช้กับน้ำยาแอร์ตัวใหม่โดนไป10000--------------->รวมคอมเพราสเชอร์ด้วยไหมครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้