ปั้ม A/Cสามารถซื้อมาเปลี่ยนเองได้เลยหรือป่าวคัฟ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย aj11, 14 กันยายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. aj11

aj11 New Member Member

201
    2
    0
    NVเครื่องคาร์บูฯปี95ปั้มA/Cรั่วจนน้ำมันพุ่งออกมาแรงเยอะมากน่ากลัวไม่กล้าขับไปเปลี่ยนที่ร้านสามารถซื้อมาเปลี่ยนเองที่บ้านได้ป่าวคัฟ นอกจากขันน็อต2ตัวแล้วสวมท่อเดินน้ำมันและจะต้องทำอะไรอีกหรือป่าวคัฟ รบกวนด้วยน่ะคัฟ

2. kku

kku New Member Member

772
    40
    0
    แค่นั้นครับ

3. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    ขูดคราบกาวทาประเก็นเก่าออกทำความสะอาดให้เรียบร้อย ทากาวทาประเก็นเข้าไปแล้วประกอบครับ (ไม่เคยเปลี่ยนเอง แต่ดูจากที่ช่างเกียรติเคยเปลี่ยนให้)

4. aj11

201
    2
    0
    ขอบคุณคัฟ เดี๋ยวพรุ่งนี้จะซื้อมาเปลี่ยนเลยคัฟ

5. azure_abb

azure_abb New Member Member

977
    4
    0
    สบายๆ แค่นั้นครับ

6. Van X

Van X Well-Known Member Moderator

1,247
    44
    48
    ใส่สายน้ำมันให้ถูกด้วยนะครับ

7. aj11

201
    2
    0
    ขอบคุณคัฟ
    วันนี้ผมซื้อมาเปลี่ยนเองทำตามขั้นตอนทุกอย่างใส่ท่อไปตามเดิม แล้วสตาทตอนแรกติดแต่มันกระตุกๆก็เลยเร่งเครื่องไปเรื่อยๆนานสัก1นาทีเครื่องก็ยังกระตุกอยู่คัฟสุดท้ายก็ดับ แต่โชคดีรถผมติดแก๊สก็เลยสลับเป็นแก๊สวิ่งที่ความเร็ว70แล้วสลับเปลี่ยนเป็นน้ำมัน(ทำแบบนี้หลายครั้งมาก)แต่ก็ไม่ติดน้ำมันก็ไม่ขึ้นดูตรงกระปุกกรองเบนซินก็ไม่มีน้ำมัน เพื่อนๆพอจะรู้สาเหตุไหมคัฟว่ามาจากอะไร ทั้งงงทั้งมึนเลยคัฟ

8. azure_abb

977
    4
    0

ต้องติดเครื่องแบบไม่ต้องใช้แก๊ส ถอดสายน้ำมันออกหาอะไรรองเอาไว้ สตาร์ทจนน้ำมันพุ่งออกแล้วรีบเอาเสียบกับคารบูตอนพุ่งๆนั่นแหล่ะ เค้าเรียกไล่อากาศ ถ้ามีอากาศมันจะดูดไม่ขึ้นไม่ต้องตกใจครับ

9. aj11

201
    2
    0
    ขอบคุณมากคัฟเดี๋ยวบ่ายนี้ลองทำดูคัฟ

10. kku

kku New Member Member

772
    40
    0
    ไม่ใช่น้ำมันหมดถังเหรอครับ เหอะๆๆๆๆ

ปั๊มที่ได้มาเป็นของใหม่หรือของมือสองครับ ? ถ้าก่อนหน้านี้น้ำมันวิ่งได้ปกติและตอนใส่ตัวใหม่นี้ต่อสายน้ำมันถูกแล้วก็คงเหลือที่ตัวปั๊ม อาการเหมือนกับว่าปั๊มมันไม่ปั๊มไม่ดูด ลองถอดสายน้ำมันออกจากปั๊ม สตาร์ทเครื่อง(แก๊สนั่นแหละครับ)ลองสังเกตดูว่าปั๊มมันดูดหรือป่าว ลองเอามือแตะปากท่อที่ตัวปั๊มดูก็ได้ ปั๊ม ac มันจะทำงานตลอดเวลาขณะเครื่องยนต์ทำงาน หาสาเหตุเจอไวๆนะครับ

11. anakin_n

anakin_n New Member Member

65
    0
    0
    มือ 1 หรือ ว่ามือ 2 ครับ ซื้อมาเท่าไร ของผมก็พังแล้ว

12. babyboy

babyboy New Member Member

141
    2
    0
    ของผมก็ตายไปนานแล้วเหมือนกัน ถ้าจะเอามาใส่ใหม่ต้องทำไงมั่งครับ :cry:

13. aj11

201
    2
    0
    ปั้ม ac ซื้อมามือ1คัฟ(ราคา450.-) ลองสตาทแก็สแล้วเช็คตรงท่อดูดน้ำมันแล้วไม่ดูดเลยคัฟ แสดงว่าปั้มเสียใช่ป่าวคัฟ แต่ว่าซื้อมามือ1น่ะคัฟ ว่าจะเอาไปเปลี่ยนไม่รู้ว่าเค้าจะให้เปลี่ยนหรือป่าวคัฟ
    ****** แล้วมีวิธีเช็คตอนที่เราไปซื้อที่ร้านใหมคัฟว่าปั้มที่เราซื้อใช้งานได้ปกติคัฟ******

14. azure_abb

977
    4
    0
    เอามือกดดูที่แกนโยกเลยว่ามันมีลมออกทางท่อจ่ายป่าว

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้