แฟน DET ทั้งหลาย คราวนี้เป็น GA16DET บ้าง

การสนทนาใน 'Club NX' เริ่มโดย Anankhet, 12 กรกฎาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Anankhet

Anankhet Active Member Moderator

1,282
    5
    38
    เผื่อใครอยากทำบ้าง ผมขอยืมภาพมาจากบอร์ดของ Sunny thailand ครับเค้าเล่นงี้เลยนะ

2. NuNg NX

NuNg NX New Member Member

42
    0
    0
    ต้องรอเจ๊แปลนมาลองวิจารณ์...เจ๊คงยุ่งอ่ะช่วงนี้

3. Anankhet

Anankhet Active Member Moderator

1,282
    5
    38
    หอยใหญ่พอสมควรเลยล่ะ

4. Anankhet

1,282
    5
    38
    ทำซะขนาดนั้นแต่ยังลดต้นทุนที่สายหัวเทียนนะเนี่ย
    ถังดักไอฯขนาดเท่าอินเตอร์เลย
    วางหอยแบบนี้เค้าเรียกว่าหอยหงายสินะ..ใหญ่ด้วยหงายด้วย ของเราสิ....คว่ำ+เล็กกว่า

5. bad to the bones

bad to the bones New Member Member

121
    0
    0
    หุ๊ย หอยใหญ่คับกระโปงเลย

6. chit

chit New Member Member

732
    0
    0
    โบอิมป่ะเนี่ย.....สวยกระทัดรัดดี....

7. SR20DE@Productive

SR20DE@Productive New Member Member

403
    10
    0
    เหมือนเคยเห็นมานานแล้วนะครับที่บอร์ดSunny
    สมาชิกท่านนึง ลงทุนทำกันเองโดยใช้งบไม่มาก ทำในสิ่งที่คนส่วนมากบอกว่าทำแล้วไม่รุ่ง แต่จริงๆนั้นทำได้
    และถ้าเล่นกันเต็มๆจริงๆ 14.4วิโดยยางเรเดียลนั้นทำได้ครับ

สำหรับชุดที่เซ็ตมานี่ผมไม่สันทัดเรื่องเทอร์โบ มองไม่ออกว่าของอะไรหรอกครับ แต่ถ้าของImprezaจริง อย่าง IHI RHB-52 หรือ TD04โข่งเดิมของเครื่องWRX ผมว่าก็เลือกได้เหมาะแล้วครับ เทอร์โบพวกนี้มาจากเครื่อง2.0ลิตรก็จริง แต่บูสท์มาเร็วครับ และก็รองรับแรงม้าได้ ราว240ตัว ผมว่าเทอร์โบทำม้าได้มากกว่าที่ท่อนล่างเดิมจะรับไหวแน่นอนครับ

ถ้าผมจะแนะให้ทำอะไรต่อ ก็คงเป็นการจัดตำแหน่งอินเตอร์คูลเลอร์ซะใหม่ และจัดทรงท่อจากปลายโข่งไอดีท่อนที่ยิงเข้าอินเตอร์ใหม่ ให้เรียบกว่านี้และบิดโค้งเป็นมุมกว้างกว่านี้ครับ
    ส่วนขนาดของอินเตอร์ คิดว่าค่อนข้างจะพอดีแล้วนะครับ ถ้าaimไปที่การใช้งานที่ดี ไม่ใช่เน้นเอาไว้เค้นกำลังบนไฮเวย์

ถ้าใครจะลองออกแบบเซ็ตเทอร์โบสำหรับ GA16 ลองมาสุมหัวคุยกันก็ได้ครับ ผมไม่มีเงิน แต่วิชาความรู้ที่เรียนมา ยินดีนำมาช่วยทำให้รถเพื่อนๆแรงครับ

ส่วนถ้าใครจะลองทำดูเองจริงๆ ผมเตือนไว้อย่างเดียวครับว่าระวังเรื่องน้ำมันไม่พอ

ผมเคยอยากทำ GA16DET เหมือนกัน แต่เมื่อก่อนไม่ค่อยรู้เรื่อง และ หาที่ที่ไว้ใจให้ทำไม่ได้ ตอนนี้ถามว่าถ้ายังมีGA16DETอยู่ทำไหม? เจอแน่นอนครับ

ติดอยู่อย่างเดียวว่า GA16นี่ราคามันไม่ถูกกะตังค์นัก ถ้าผมอยากจะลองเล่นกับการเซ็ตโบใส่เครื่อง NA
    ผมคงเดินตามทางแบบที่พวกเพื่อนผมเคยทำ คือโตโยต้า 5A-FE เพื่อนๆน้องๆช่วยกันทำจนกระจายไปเครื่องนึง ยกเครื่องใหม่มา ไม่เอาเกียร์กล่อง และอะไหล่บางตัว แค่ไม่กี่พัน เค้าเซ็ตกันจนเกียร์ต้นๆไล่4G93ขับหน้าได้หอมปากหอมคอ วิ่งคลองห้าได้15.7วิ โดยที่เกียร์ฟรีทิ้งไปตลอด เพื่อนยัดบูสท์กัน12ปอนด์ ซัดปลายแข่งกับB16 จนไปๆมาๆ กระจายไปอีกตัว ก็ยกเครื่องใหม่มาลงอีกรอบ 7-8พันบาท มีงบเหลือสัก20,000บาท คุณมีอะไรอยากลองคุณลองไปเลย ถ้ากระจายก็เสียเงินอีกไม่มาก แต่GAถ้ากระจายทีนึง จะไปหาเครื่องมือสองที่สภาพยัง94%อยู่ มันไม่ได้ราคาหลักพันแบบนี้นอกจากจะหาเครื่องยกลง

8. Singha.com

Singha.com New Member Member

86
    2
    0
    อยากวางบ้างจังเย้ยคับ
    ขอถามหน่อยนะคับ ระหว่าง SR20DE VS SR20DET ตัวไหนคุ้มคับ และราคาจบของแต่ละตัวต่างกันเยอะมั้ยคับ ม้าต่างกันเยอะป่ะ

ขอบคุณคับ.......รวยๆๆๆกันทั้งคลับนะคร๊าบบบบบ

9. Anankhet

1,282
    5
    38
    แหม...เจอคำถามโลกแตกอีกแล้วครับ
    มันเป็นเรื่องนานาจิตตังน่ะครับ ฟันธงไม่ได้เลย
    อย่างตอนที่ผมจะวางเครื่อง SR20DET ผมก็คิดชั่งน้ำหนักดู ข้อดีและข้อเสียมันมีทั้งคู่ครับ
    เพราะSR20DE ดีที่ ราคาค่าตัวย่อมกว่าคือราว 20000 บาท และยังบำรุงรักษาง่ายไม่ต่างจากเดิมเลย คือรวมแล้วไม่เกิน 40000 จบทุกอย่าง
    แต่กำลังมันก็ 140 ม้า ถ้าคุณโอเคก็จบ
    ส่วน SR20DET ราคา 25000 แต่มาพร้อมกับความจุกจิกขึ้น น้ำหนักตัวมากกว่าบ้าง แฟคเตอร์ความร้อนมากกว่า กรองอากาศตันเร็วกว่า น้ำมันเครื่องอายุสั้นกว่า ช่วงล่างทำงานหนักกว่า รวมแล้ว 50000 จบงาน พร้อมกับม้าที่มีราว 220 ตัว ต่างกัน 80 ตัว
    แล้วแต่คุณจะเลือกครับ
    แต่ผมไม่เคยเกี่ยงเรื่องข้อเสียของ SR20DET เพราะผมเน้นทำเองและสนุกกับมันอยู่แล้ว แถมราคาค่าม้าก็ถูกกว่าเพราะ SR20DE = 285 Baht/HP SR20DET = 227 Baht/HP แถมตีนต้นตีนปลายที่ท้านรกด้วย ก็เลยตกลงใจ

10. NeXer

NeXer New Member Member

235
    1
    0
    อ่านแล้วมันส์จิงๆ พะย่ะค่ะ

11. Singha.com

86
    2
    0
    ขอบคุณคับท่านประธาน
    จบของ sr20det นี้รวมค่าเครื่อง+ติดตั้ง+เดินสายไฟ แล้วมีอย่างอื่นอีกมั้ยคับ

12. Anankhet

1,282
    5
    38
    จบ ในที่นี้คือ ค่าเครื่อง+ค่าวาง+ไวร์+แอร์+ท่อไอเสีย+ไม่ต้องเข้าไปแก้งาน
    ส่วนเรื่องอื่นเป็นเรื่องจุกจิกส่วนตัวครับ แล้วแต่สไตล์ใครจะเลือก

13. pek_photo

pek_photo New Member Member

4,594
    1
    0
    อืม.......................

14. Singha.com

86
    2
    0
    แล้วราคา จบ ที่เพ่อ๊อด ว่ามา มันสักกี่บาทคับ
    แล้วเพ่รู้จัก ร้านที่ มีเครื่อง sr20det สภาพแจ่มๆๆ+กะวางฝีมือ ราคาจบแบบที่เพ่ว่า บ้างมั้ยคับ
    แล้วอีกข้อคับ เครื่องเก่าเทรินได้สักกี่ตังค์คับ.........ขอบคุณคับบบบบบบบบ

15. Anankhet

1,282
    5
    38
    50000 ครับ
    แต่ตอนนี้อาจต้องบวกซักนิดนะเพราะราคาค่าตัวอาจขยับขึ้นครับ เพราะตอนนี้เครื่องเข้ามาน้อย บวกลบไม่เยอะซัก 3000 มั๊ง
    ส่วนเรื่องเครื่องเก่า ถ้าพอมีที่ทางเก็บไว้ขายแยกชิ้นเป็นอะไหล่จะได้ดีกว่านะครับ เพราะส่วนมากเค้าให้แค่ 3000 ทั้งเครื่องและเกียร์

16. Singha.com

86
    2
    0
    ขอบเตียง..เอ๊ย...ขอบคุณท่านประทานเปงอย่างสูงคับผม

17. Anankhet

1,282
    5
    38
    หามิได้ครับ
    คนกันเอง เพื่อนในคลับนี่นา

18. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0
    มาดู ของแรงๆ คร้าบบบ :D:D:D:D

19. Anankhet

1,282
    5
    38
    หวัดดีพี่ติ่ง
    ขอบคุณที่แวะมาเยี่ยมบ้านนะครับ

SR-FA-DAM ถูกใจสิ่งนี้
  20. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0
    ยินดี อย่างยิ่งครับ มีไรให้ช่วยเหลือ ติดต่อได้เลยครับ :)

21. Anankhet

1,282
    5
    38
    อ่างน้ำมันเครื่องที่เอามายังไม่มีเวลาใส่เลย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้