สงสัยเรื่องเคลมประกันอุบัติเหตุครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย bb14est14, 21 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. bb14est14

bb14est14 New Member Member

73
    4
    0
    เมื่อเช้ารถโดนปาดหน้าครับ ความเสียหายที่ได้รับคือกันชนลู มุมขวาถลอกลึก จนถึงฝาปิดไฟตัดหมอก ไฟหน้าถลอกเป็นแนว แต่ไม่ถึงกับร้าว ตรงมุมไฟเลี้ยวขวาครับ ซึ่งทางคู่กรณีเป็นฝ่ายผิดเพราะเลี้ยวซ้ายในช่องทางตรงด้วย

ผมเข้าอู่ในเครือของบริษัทประกันของรถคู่กรณี รถเค้าประกันชั้น1 ครับ ส่วนกันชนซ่อมทำสีตามปกติ แต่มีปัญหาเรื่องไฟซิครับ ไฟหน้าของผมเป็นไฟโคมดำที่ผมสั่งซื้อจากในเว็ปนี้แหละครับ ทางอู่บอกว่าบริษัทประกันจะเคลมให้สองกรณีคือ
    1. จะหามาเปลี่ยนข้างที่เสียหายให้เหมือนเดิมซึ่งก็ไม่แน่ใจว่าจะหาได้รึป่าวเพราะมันไม่ใช่ของสแตนดาส และถ้าหาไม่ได้จริงๆ ก็เข้ากรณีที่สอง คือ

2. เราต้องซื้อเองแล้วเอาบิลพร้อมรูปถ่ายหลังจากเปลี่ยนแล้ว ไปเบิกกับบริษัทประกัน ซึ่งทางอู่ก็บอกว่าโดยมากกรณีนี้จะได้เงินไม่เต็มด้วย แล้วเค้าก็จะให้ราคาแค่ข้างที่เสียหายเท่านั้น เพราะเค้าจะมีเรทราคาของรถแต่ละรุ่นอยู่ ถ้าผมซื้อใหม่ก็ต้องซื้อเป็นคู่อยู่แล้วครับ ไม่มีที่ไหนขายไฟเป็นข้างหรอก

ผมสงสัยว่า จริงๆแล้วบริษัทประกันต้องรับผิดชอบให้รถเราอยู่ในสภาพก่อนชนใช่ไหมครับ ซึ่งยังไงเค้าก็ต้องหาไฟให้เราเหมือนเดิมให้ได้ และหาไม่ได้จริงๆ เราต้องยอมซื้อเองแล้วเบิกได้ครึ่งเดียว อย่างนั้นหรือครับ

ใครเคยมีประสบการณ์เรื่องเคลมประกันชิ้นส่วนตกแต่งช่วยแนะนำหน่อยครับ

NEXTWEEK ถูกใจสิ่งนี้
  2. mafialady

mafialady New Member Member

235
    22
    0
    ก้อต้องยืนกรานให้ยริษัทซื้อมาให้เราให้ได้นั้นแหละครับ ทางที่ดีก้อให้อู่ที่รับรถเราจัดหาให้แล้วก้อให้ทางอู่ไปเบิกกับประกันเอง

3. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    ส่วนมากก้อจะเคลมได้เฉพาะข้างที่เสียหายนะค้าบ

ส่วนกันชนก้อทำสีปกติ

4. TOP_B14

TOP_B14 New Member Member

42
    4
    0
    ผมเคยเจอเคสอย่างนี้กับสเกิร์ตหน้าที่ไปติดเองข้างนอก
    ยังไงประกันก็หาอะไหล่ให้ไม่ได้แน่ๆ เลยเอาเบอร์โทรร้านที่ผมทำเสกิร์ต
    ให้ประกันไปคุยเรื่องราคากันเอง แล้วส่งของมาที่อู่เพื่อทำสี

ยังไงลองหาเบอร์โทรร้านขายไฟดู แล้วให้ประกันโทรคุยเองนะครับ

5. NJU

NJU New Member Member

294
    130
    0
    แนะนำให้อู่ไปซื้อจากที่ๆเราซื้อมาคับ ผมเคยเคลมไฟข้างเดียวครับ

6. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    มันต้อง order ไฟจาก เมืองนอกน่ะสิ
    แต่ก็ไม่ชัวร์ว่า นุ มี stock ไว้หรือเปล่า นะ

เราอาจจะต้องออกเงินก่อน
    ซึ่งแน่นอนก็ต้องซื้อทั้ง 2 ข้าง
    แต่ถ้าข้างเดียวไม่รู้ สั่งจะคุ้มหรือเปล่า

ปัญหาคือ ไปเบิกเงินทีหลัง ประกันจะให้เต็มจำนวนหรือเปล่า

7. bb14est14

73
    4
    0

ใช่ครับ คุยกับคุณนุแล้ว ต้องซื้อเป็นคู่ครับ แล้วถ้าผมซื้อแล้วต้องเสียเงินอยู่ดี
    ผมโทรไปถามทางฝ่ายราคาของบริษัทประกันคู่กรณี เค้าบอกว่าถ้าจะซื้อเองแล้วเบิกเงิน ทางเราจะให้แค่ค่าเสียหายเท่านั้น ตามราคาที่สมควรด้วย อย่างสมมุติว่า ถ้าผมซื้อไฟมาคู่ละ 6000 เค้าจะให้แค่ข้างเดียว คือ 3000 แล้วจะต่อราคาอีกให้ได้ไม่เกิน 2500 เค้าบอกว่าเรทราคาไฟหน้าให้ได้เท่านี้

แล้วอย่างนี้ผมสมความจะเสียเงินในส่วนที่เกินเหรอ ทั้งๆที่รถลูกค้าคุณมาชนผมเอง แล้วประกันชั้น1 ด้วย ก็น่าจะจ่ายทั้งหมด อย่างนี้ถ้าขับไปชนเฟอรารี่ รถเจ้าของรถไม่ต้องออกค่าสวนเกินเองหรอครับ เพราะเรทราคาต่ำเหลือเกิน

8. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    ของแต่งเทพๆ แปลกๆ แบบนี้ เวลามีปัญหา ทีมันหาของยากอยู่แล้ว ต้องทำใจ อย่างเดียวครับ ประกัน มันไม่ยอม ง่ายๆ แน่ +++ เอาใจช่วยครับ

9. deknon

deknon Well-Known Member Privilege

1,753
    66
    48
    ผมว่าคุยกับประกันให้เค้าหาให้เราดีกว่าครับถ้าเค้าหามาให้เราไม่ได้ก็ต้องไปเซ็นรับรถออกจากอู่สีครับพราะยังไงประกันต้องรับผิดชอบครับ

10. pumkinseeds

pumkinseeds New Member Member

713
    9
    0
    เอ่อ มันพลาดไปนิดหน่อยแล้วอ่ะครับ

ประกันน่ะ ถ้าเรายืนกราน ว่าจะเอาตั้งแต่ จนท อยู่น่ะ คุณได้แน่นอนครับ

คือเรื่องของเรื่องเนี่ย ไอ้ไฟหน้าอ่ะ ยังไงเค้าก็ต้องขายเป็นคู้อยู่แล้ว ทีนี้

ประกันจ่ายแค่ข้างเดียว ก็ถือว่าประกันเป็นฝ่ายถูก ถ้าคุณยอมรับได้ว่าคุณซื้อมาคู่นึง แล้วหารคนละครึ่งกับประกันได้ ก็จบ

แต่ประกันมันจะบ่ายเบี่ยงโน่นนี่นั่น คุณก็ต้องยืนกรานกับมันตรงนั้น ในกรณีที่คุณรู่ราคาไฟหน้าอันนั้นเป็นอย่างดี และแหล่งซื้อ ว่าซื้อที่ไหน

ว่า คุณจะซื้อมาใส่เอง และคุณซื้อราคามาแน่นอน ให้บริษัท ออกเช็คมาเลย แล้วถึงจะไปซื้อ ส่วนกันชน ซ่อมตามปกติ

ถ้าตกลงได้อย่างนี้ ก็ให้เค้าเขียนสลักหลังลงไปในใบเคลม แล้วก็คาดคั้นด้วยว่า จะได้เช็คภายในกี่วัน

ต้องทำแบบนี้ครับ ถ้า จนท บริษัท มันขับมอไซด์ไปแล้ว โอกาศที่คุณต่อรองได้ เกือบเป็น 0 แล้วครับ เพราะว่า ประกันถือไพ่เหนือกว่าแล้ว

แต่ถ้าคุณยังไม่พอใจ ให้ไปยื่นเรื่องกับ คปภ คณะกรรมการประกันภัย ให้เค้าพิจารณาให้ เพราะว่า กรณีนี้เราเป้นฝ่ายเสียหาย

ปล ประกันอะไรครับ หวังว่าจะไม่ใช่ของฟินิกส์

11. god army

god army Legend (R.I.P.)

3,198
    77
    0
    กรณีนี้ ประกันมันจะควานหาให้เราก่อนครับ พอหาไม่ได้มันก้จะคุมราคาให้เราหาเอง เเต่สรุปผลสุดท้ายจริงๆ มันจ่ายให้ไม่เต็มครับหรือจ่ายในราคาstanddard
    ***จากประสบการณ์จริงครับ
    งานเข้าเลย วันไหนครับเนี่ย??? งงเลย

12. bb14est14

73
    4
    0
    เคลมประกันบริษัทสินทรัพย์ครับ
    ยื่นเรื่องกับ คปภ คณะกรรมการประกันภัยนี่ยุ่งยากไหมครับ คือตอนนี้ผมคุยกับทางอู่ว่าเรายืนกรานจะให้ทางบริษัทหามาให้ได้ จะดูสิว่าข้างเดียวจะหามาได้ไหม นี้ก็โทรตามอยู่อ่ะครับ ส่งไปเคลม 3 วันแล้ว

ขอบคุณที่แนะนำครับ

13. bb14est14

73
    4
    0
    6.30 น. เช้าวันอังคารครับ โดนตรงแยกอิมพีเรียเก่า บางกะปิเลย ตอนผมขับรถกลับไปอู่แถวมีนบุรี รู้สึกจะสวนกับคุณเป้ ด้วยครับ แถวๆบึงกุ่มแหละ อิอิ

14. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    เอาใจช่วยค้าบ

15. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    ปัญหามันจะมีอีกหน่อย คือ รอประกันหาไฟ
    รถก็ไม่ได้วิ่ง พอดี
    นานจนเสียเวลา

ความจริงตอนแรก เท่าที่รู้มาน่ะ
    โดนชน ถ้าเราถูก เราเรียกประกันเรา มาด้วยก็ได้น่ะ
    ให้เค้าช่วยรับเรื่อง ด้วย เป็นการยันกันทั้ง 2 ฝ่าย :D

16. god army

god army Legend (R.I.P.)

3,198
    77
    0
    ช่วยยยยลุ้นนน

17. bb14est14

73
    4
    0
    อัพเดทล่าสุด เมื่อวานนี้อู่โทรมา บอกว่าทางบริษัทบอกว่าสามารถหาไฟให้ได้หลังจากที่ส่งรูปไปให้ดูแล้ว เด๊ยววันจันทร์อู่จะโทรหาอีกทีว่าของจะมาเมื่อไหร่ครับ ผมก็รอลุ้นอยู่ว่าขอให้เป็นไปตามนั้นจริงๆเถอะ ตอนนี้ก็ขับแบบกันชนเบี้ยวๆ ไปก่อน ฮาๆ

18. NUM RE

NUM RE New Member Member

2,001
    497
    0
    รอคร้าบรอ เอาใจช่วย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้