NV ผมมีปัญหาซะแล้วครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย tendency, 18 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tendency

tendency New Member Member

49
    2
    0
    เมื่อวานขับที่ กระบี่ อยู่ดีดี มีเสียงดังทางใต้รถ ทางซ้าย ดังแต๊กๆๆๆๆ ตอนแรกคาดว่าจะเป็นที่ล้อ อาการคือดึงซ้าย และรถหนักๆ เหมือนยางรั่ว ยางแบน
    เลยโทรถามช่าง ช่างว่า อาจเป็นลูกหมากกะปักนกหลุด ให้รีบเข้าร้านด่วน เพราะผมก้อกลัวว่า ระหว่างทางกระบี่ไปภูเก็ต โค้งมันเยอะ จะหลุดเอา
    แต่พอไปเช็คที่ร้านที่พังงา ทางช่างบอกว่า เพลาหน้าขวาคด.........งานเข้าเลยครับท่าน แล้วผมจะทำงัยดี

กลับกรุงเทพม่ายได้แน่

ช่างบอกให้เข้า 0 เปลี่ยนเลย

ถ้าผมขับกลับมาทำที่กรุงเทพ ผมจะรอดมั้ยคับพี่พี่

2. .....เป็นผมคงไม่กล้าขับมาหรอกครับ...กลัวมันพังมากกว่าเดิมอ่ะ...และก้อคงจะอันตรายน่ะครับ..ซ่อมได้ซ่อมเลยดีกว่าครับ...สบายใจกว่า

3. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    โอ้วโดนที่ต่างจังหวัดคงแย่เลย

4. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
  5. romkloa

romkloa New Member Member

623
    2
    0
    ถ้าเป็นที่เพลาขับจริง เปลี่ยนเพลาไปเลยครับใช้เวลาไม่นาน แต่ทำไมขับอยู่ดีๆ

แล้วเพลามันคดได้ยังไง (แข็งจะตาย) ถ้าเพลาคดหรือหัวเพลาเสียมันน่าจะสะบัด

มากกว่าดึงซ้าย ขวา ลองดูอีกซักอู่ดีกว่ามั้ยครับ อย่าเสียงขับเข้ากทม.เลยครับ:)

6. tendency

49
    2
    0
    ขอบคุณครับ คือผมนำรถไปเช็คที่ร้าน เอกการยาง ที่พังงา ช่างเค้าเรียกมาดูใต้รถ แล้วเร่งเครื่องให้ล้อหมุน แล้วชี้ให้ดูที่เพลาข้างขวา มันหมุนไม่เรียบ แกว่งขึ้นลง แต่ข้างซ้ายม่ายเป็นรัย ช่างบอกให้เปลี่ยน หมื่นกว่าบาท ยกชุด แต่ที่ร้านม่ายมี ทำให้ตอนนี้ขับแล้วมันดึงซ้าย สั่นไปสั่นมา ครับ

7. romkloa

623
    2
    0
    เพลาขับNV B13 เคยซื้อเซียงกง คู่ละประมาณสองพันครับ :)

8. โห.....รีบปรึกษา...พี่ๆขั้นเทพทั้งหลายเลยครับ...มันไม่น่าจาถึงขนาดนั้นนะ(โทรด่วน..ตามเบอร์ที่ปรากฎทางด้านซ้ายใต้รูปส่วนตัว)

ปล.มะใช่ผมนะ..ผมแค่เข้ามาแนะนำเฉยๆ..พี่ขั้นเทพ..อยู่ด้านบนๆนั่นแหละครับ....มีตั้งหลายคน

9. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    เพลาเซียงกงข้างล่ะไม่เกิน 1500 หรอกครับ
    ไม่ต้องเล่นของใหม่สิ้นเปลืองเปล่าๆ
    อย่างมากก็ + ค่ายางหุ้มเพลาอีกไม่เกิน 400

10. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    ไม่อยากให้เสี่ยงขับมาครับ ระยะทางไม่ใช่ใกล้...:rolleyes:

ดึงซ้ายหนักๆผมก็เคยเป็นนะ แต่สาเหตุมาจากลูกหมากปีกนกละครับ มันทรุดตัวซะจนเสียรูปไปเลย(ก็ทนขับแบบกินซ้ายมาตั้งน๊านนาน)...:p

อาการเพลาคด อันนี้ใครทราบรบกวนมาชี้ชัดให้ พี่-น้องเรา ด้วยครับผม

11. romkloa

623
    2
    0

เรียนท่านประธานครับ:D

ผมว่าอาการน่าจะเกิดจาก ลูกปืนเพลาแตกครับ อาการมันจะสะบัดและแกว่งจนรู้สึกว่าสั่นครับ

คงจะไม่ใช่เพลาคดแน่ครับ แนะนำให้ลองหาอู่ใหม่ เปลี่ยนเพลาใหม่ข้างเดียวก็ได้ครับ น่าจะจบที่

ประมาณ 2000 รวมค่าแรงครับ เพลาNV ตัวเดียวกับ B13 น่าจะหาได้ไม่ยากครับ :)

12. GODFIER

GODFIER New Member Member

675
    0
    0
    เพลาขับคดถ้าจะเกิดขึ้นได้ยาก หากไม่ได้ไปกระแทกแรงๆ

เพราะมันมีการให้ตัวของหัวเพลาช่วยลดอาการฝืน

เจอแต่หัวเพลาขับมันสึกเนื่องจากยางหุ้มเพลาขาดแล้วพวกทราย โคลนมันเข้าไป

น่าจะเป็นที่ลูกหมากปีกนกและบูชปีกนก

ต้องลองเช็คดูนะครับ ผมคิดว่าเป็นอย่างนั้น

แต่ราคาซ่อมไม่น่าจะโหดมากนะ

รวมด้านหน้าทั้งชุดซ้าย-ขวาเจอไปประมาณ 7500 บาทรวมค่าแรง

อะไหล่เชียงกง+555 ครับ

13. ผมว่าเปลี่ยนอู่อย่างพี่ดิวว่าดีกว่าครับ...อยากรู้เหมือนกันว่ามันเป็นเพราะอะไร..แต่ที่แน่ๆอู่นี้มันคงบวกเกินงามไปครับ...

14. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ลูกปืนเพลาแตกคับพี่น้องชัวส์
    แถวนั้นไม่มีเชียงกงเหรอคับ
    เปลี่ยนข้างเดียวก็ได้ไม่เกิน2พันหรอกคับ
    อาจจะมีลูกหมากกับบูชปีกนกด้วยก็ได้

ปล.อย่าเพิ่งให้เค้าเปลี่ยนจนกว่าจะหาอะไหล่ได้ก่อนเด้อ

15. payayam

payayam New Member Member

702
    13
    0
    ผมไปเปลี่ยนมาเมือวันอาทิตที่แล้ว เชียงกงบางพลีคับ คู่ 2800 ใส่ให้เลย10นาที่เสร็จ(รอคิวนานเหมือนกัน) ประกัน 6 เดือนด้วย เปลียน ยกเส้น2เส้นเลย (แลกของเก่านะคับ) วันอาทิตย์ เปิดครึ่งวันอีกตั้งหาก ส่านตัวผม ว่าดีกว่าวัดดวงซื้อเองที่เซียงกงนะ ผมลองเดินดูหลายร้านบอกคุ่ละ 2000 เลยเกียร์ทำธรรดา ของเกียร์ออโต้ 1600 เลยเอาร้านนี้ดีกว่า จบง่ายดี ไม่มีค่าแรง แถมมีประกัน 6 เดือน ลองดูคับสำหรับใครที่เพลาขับกลับบ้านเก่าอาจเป็นอีกหนึ่งทางเลือกคับ อาจเป็นประโยชน์บ้างไม่มากก็น้อยคับ อิอิ
    http://images.google.co.th/imgres?i...0%B8%87%E0%B8%9E%E0%B8%A5%E0%B8%B5&hl=th&um=1

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 19 สิงหาคม 2009
  16. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    เอาที่ผมฟันธงนะครับ ว่ามันฟันคุณแน่นอนครับเวลาขับมีเสียงดังครืดๆๆๆด้วยไหมครับ เอาง่ายๆๆครับเอาแม่แรงยกล้อขึ้นครับแล้วลองหมุนดูครับถ้าล้อมันส่ายๆๆขยับได้ผมว่าเป็นที่ลูกปืนแตกครับ ส่วนเพลาคตไม่เคยเจอในประวัติเลยครับ

17. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    ข้อมูล พี่-น้องเรา มากันเพียบ ยังไงก็ขอให้โชคดีนะครับ...:D

18. Kc1.6SLX

Kc1.6SLX New Member Member

520
    2
    0
    ตอนนี้รถเป็นไงบ้างแล้ว ค่าใช้จ้ายประมาณเท่าไรครับ

19. tendency

49
    2
    0
    ขอบคุณมากนะคับพี่พี่ ที่ให้ข้อมูลเพียบเลย

ตอนนี้ก้อเช็คแล้ว อาการดีขึ้น กลับบ้านได้

เข้าไปสอบถาม เพลาขับ ของนาสโก้
    เค้าให้มาเปลี่ยนใหม่ ข้างละ 2500 ไม่รวมค่าแรง
    ราคารวมยาหุ้มเพลาและอุปกรณ์ส่วนประกอบครับ

อาการตอนนี้ไม่ดัง ไมสั่น แล้วครับ

กลับกรุงเทพคับ ไปเปลี่ยนเลย

555 ขอบคุณทุกท่านเลยครับ

คืบหน้าจะมาบอกใหม่นะครับ

www.naskodriveshaft.com

หมายเหตุราคานี้เพลาใหม่ แต่ต้องเอาเพลาเก่ไปแลก

ไม่เข้าใจทำมัยต้องแลกคับ

20. romkloa

623
    2
    0

เพลาขับ ของนาสโก้ เป็นเพลาบิ๊วท์ที่เค้าบิ๊วท์ใหม่หมดจริงๆครับใส้ในใหม่หมด

มีเพียงแค่เส้นเพลาที่เป็นของเดิมครับ เค้าแลกเพลาเก่าไปหมุนเวียนมาใช้ใหม่ครับ:)

21. GODFIER

GODFIER New Member Member

675
    0
    0
    ข้อมูลถูกต้องตามคุณดิวบอกเลยครับ

สตาด้า 4 ประตู 4WD ที่บริษัทเก่าผมก็ใช้

ผมทำรถมันพังที่ไรมันคอยแต่จะหักเงินเดือน

เพราะเอาเพลาบิ๊วมาใช้ คุณภาพก็ตามราคานะครับ

22. อ่ะ...ยินดีด้วยครับ.......

23. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ข้างละตั้ง2500แถมแลกเพลาตัวเก่าด้วยเหรอคับ
    ไปที่เชียงกงบางนาดีกว่าคับผมไปเปลี่ยนมาตามที่นังป๊อบบอก
    ข้างละรู้สึกจะแค่1200เองนะ ร้านเจ๊เบญเข้าไปแค่100เมตรอยู่ขวามือครับ
    แต่ต้องไปเช้าๆหน่อยนึงลูกค้าเค้าเยอะอาจต้องรอคิวนานครับเค้ารับทำโช้คอัดน้ำมันใหม่ด้วยนะครับ
    บอกว่าเอนวีคันสีแดงกับคันสีเหลืองเค้าแนะนำมาราคาเท่านี้นะ
    ผมทำตอนนั้นรู้สึกจะ3-4ปีแล้วมั้ง ราคาอาจจะไม่ใช่ก็ได้ลองต่อราคาเค้าดูครับ
    เพลาขับผมเปลี่ยนมาจนป่านนี้เกือบ4ปีแล้วนะ ยังไม่มีอาการเสียงดังเลยคับ
    แต่ว่าให้ช่างถอดล้างแล้วใส่จระบีให้ใหม่2ครั้งแล้วครับ

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 21:40:58 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 21:40:42 ----------

ข้างละตั้ง2500แถมแลกเพลาตัวเก่าด้วยเหรอคับ
    ไปที่เชียงกงบางนาดีกว่าคับผมไปเปลี่ยนมาตามที่นังป๊อบบอก
    ข้างละรู้สึกจะแค่1200เองนะ ร้านเจ๊เบญเข้าไปแค่100เมตรอยู่ขวามือครับ
    แต่ต้องไปเช้าๆหน่อยนึงลูกค้าเค้าเยอะอาจต้องรอคิวนานครับเค้ารับทำโช้คอัดน้ำมันใหม่ด้วยนะครับ
    บอกว่าเอนวีคันสีแดงกับคันสีเหลืองเค้าแนะนำมาราคาเท่านี้นะ
    ผมทำตอนนั้นรู้สึกจะ3-4ปีแล้วมั้ง ราคาอาจจะไม่ใช่ก็ได้ลองต่อราคาเค้าดูครับ
    เพลาขับผมเปลี่ยนมาจนป่านนี้เกือบ4ปีแล้วนะ ยังไม่มีอาการเสียงดังเลยคับ
    แต่ว่าให้ช่างถอดล้างแล้วใส่จระบีให้ใหม่2ครั้งแล้วครับ

24. payayam

payayam New Member Member

702
    13
    0
    ผมไปเปลี่ยนมาเมือวันอาทิตที่แล้ว เชียงกงบางพลีคับ ข้างละ 1400 คับ ร้านเจ๊เบญ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้