R11 เกิดอะไรขึ้นเนี่ย

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย eternity_man66, 24 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. eternity_man66

eternity_man66 New Member Member

10
    0
    0
    รบกวนผู้รู้ครับ

Presea SR18DE เครื่อง R11 ครับ ขับอยู่ดีๆเหยียบคันเร่งลงไป รถไม่วิ่ง รอบเครื่องก็ไม่ขึ้น มีอาการกระตุกๆ เครื่องไม่ถึงกับดับ แต่มันสะอึกและกระตุกๆ ไม่รู้เป็นอะไร
    ท่านใดเคยเจอแบบนี้บ้างครับ

ขอบคุณครับ
    :cry::cry::cry:

2. PeMhom

PeMhom New Member Member

1,163
    3
    0
    น้ำมันใช่ไหมครับ..สงสัยหัวฉีด..มีปัญหาอะไรเอ่ย???..ถ้าอาการอย่างที่ว่า..ไม่ระบบไฟก็หัวฉีด..แต่ให้น้ำหนักไปที่หัวฉีดครับ..ยังไงลองตรวจสอบดูครับ..ยังไม่ต้องถึงกับรื้อดูหรอกน่ะ..ขั้นต้นลองให้ช่างเค้าเอา..ทามมิ่งไลท์..เช็คที่พูเลห์ดู..จังหวะเร่งเครื่องมีอาการของการเดินไม่เต็มสูบรึเปล่า..ถ้าตรงนี้เจอก็ระบบไฟล่ะ..อาการมันจำเพาะเป็นตอนคิกดาวว์ด้วย..:confused::confused::confused:เหมือนคิกดาวว์แล้ววาวล์มันเปิดไม่ได้จังหวะ..เครื่องบล็อคนี้คิกดาวว์สายใช่ป่ะ..:confused::confused::confused:..หรืออีกอย่างเวลาเร่งลองจับจังหวะแล้วปลดโอเวอร์ไดรท์เชนเกียร์ดู..กะจังหวะประมาณว่าให้รอบมันฟาดขึ้นโดยไม่ต้องคิกดาวว์ถ้ามีอาการสะอึกเหมือนกันก็อย่างที่ว่าอ่ะ..ระบบจ่ายน้ำมัน..ทีนี้ค่อยไล่หากลับตั้งแต่หัวฉีดยันปั๊มเลย..จะไล่ให้ไปเช็คโค๊ดก็ไม่น่าจะเจออะไร..นอกจากจะไปเข้าศูนย์ใหญ่เช็คอีกระบบแบบที่ให้ค่าการจ่ายน้ำมันได้ด้วย..ถ้าเป็นแค่จังหวะวิ่ง..เบิ้ลเครื่องอยู่กับที่ไม่เป็นล่ะก็น่าจะหาสาเหตุยากอยู่..ถามมานิดเดียวตอบซะยาว..ไปลองสังเกตุอาการมาเพิ่มหน่อยครับ..

3. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    ช่าง+ป๋า+เสี่ย+หม่อมมาเองเลยวุ้ยๆ

ผมเคยเป็นนะ แต่เป็นกับเครื่องตัวปัจจุบัน เป็นกลางมอเตอร์เวย์เลย แต่ของผมมันวอดดับเลยนะครับ

น้ำมันพี่หมดปะครับ ? แต่คงไม่น่าจะใช่อะเพราะตอนนั้นของผมเหลือก้นถังแล้วประมาณว่าติ๊กมันร้อนอะพี่มันเลยเอ๋อ แล้วน้ำมันมันน้อยๆด้วยอะครับ
    แล้วมันเหมือนอยู่ก้นกระป๋องเหลืองอะครับ มันเลยดูดได้ดูดไม่ได้ สะอึกๆ ๆ ๆ ประมาณนี้ปะครับ ผมไม่รู้เหมือนกันยังไงลอง ให้พี่ๆคนอื่นวิเคราะห์และกัน

แต่กรณีผม พอเติมน้ำมัน (ต้องมีอย่างน้อย 1 ควอเตอร์) หายรับไม่มีปัญหาเลย

และอีกแบบนึง นี้เคยเจอะตอนที่ต่างจังหวัดนะครับ หัวเทียนเหมือนกันมันใกล้หมดสภาพอะพี่ มันจะเน่าๆไม่ค่อยดีแล้วมันเร่งไม่ขึ้นแล้วมันจะวอดๆหน่อยอะครับ จอดนิ่งๆไม่เป็นไรนะครับ เบิ้ลแล้วก็สะอึกหน่อยๆ แล้วก็พอสุดท้ายพอขับความเร็วรอบไม่สูงมากไม่เป็นไรพอ สัก 3 พันรอบเท่านั้นแหละชัดเลยครับ แม่งจะวอดเอา อาการประมาณว่าน้ำมันหนาอะ พอเบิ้ลๆ มันจะๆดับๆ ประมาณนี้แหละครับ (ลองดมกลิ่นท่อไอเสียดูนะกลิ่นเบนซินนี้หึ่งเลยละครับ)

พอเส็ดลูกพี่เขาก็เลยลองเช็คจานจ่าย ยังok น้ำมันยังมา แต่พอเส็ด เอาหัวเทียนออกมา โหๆเน่าสนิท พอเปลี่ยนปุ๊ป ตั่งไฟใหม่สักหน่อย ชัดเจนครับวิ่งได้สบายบรื๋อๆ

4. vynnz

vynnz New Member Member

727
    4
    0
    รายละเอียดไม่มี ตอบไม่ไดครับ ต้องเห็นอาการ
    มันกว้างงงงงเกิ๊น

5. eternity_man66

eternity_man66 New Member Member

10
    0
    0
    เพิ่งโทรไปคุยกับช่างที่ศูนย์ลาดพร้าว เขาบอกว่าอาการน่าจะมาจากสองสาเหตุคือไม่ปั๊มติ๊ก ก็หัวฉีด แนะให้เอารถมาตรวจวัดแรงดันปั๊มติ๊กดู ก็จะรู้ว่าเป็นที่อะไรกันแน่
    เดี๋ยวได้เรื่องอย่างไร จะมา update กันให้ฟังครับ
    ขอบคุณครับ

6. GURUNUKE

GURUNUKE New Member Member

14
    0
    0
    เอาใจช่วยหายไวๆ มารายงานผมด้วยนะครับ
    เคนวูปเหมียนกัน แต่เป็นระบบไฟ

7. eternity_man66

10
    0
    0
    หายแล้วครับ อาการตื้อๆของ R11 ของผม

วันนี้เสียเวลาหนึ่งวันไล่หาไปเรื่อย เริ่มตั้งแต่ไปเซียงกง ซื้อหัวฉีด 1ชุดพร้อมราง, ปั๊มติ๊กอีก 1ตัว พ่วงเปลี่ยนท่อยางเพาเวอร์อีก 1เส้น ให้ช่างประจำเปลี่ยนให้ เปลี่ยนเสร็จลองอัดดูเลย ไม่หายครับ!!! อาการเหยียบไม่พุ่ง kickdown ไม่ทำงาน รอบเครื่องก็ไม่ขึ้น ตื้อๆ ก็ยังเป็นอยู่
    ไปเซียงกงอีกรอบ ไม่รู้จะทำยังไงแล้วขอแอร์โฟลว์มาทดสอบดู ลองอัดอีกรอบ kickdownทำงาน อาการตื้อๆ หายไป เหยียบพุ่งทันที แถมด้วยอาการที่บางครั้งรอบเครื่องชอบสวิงไปมาก็หายไปด้วย
    สรุปเป็นที่ระบบไหลเวียนของอากาศนี้เองตัวการสำคัญ เปลี่ยนหัวฉีดกับปั้มติ๊กฟรีไป แต่ไม่เป็นไรเพราะยังไงก็ของเซียงกง ราคายอมรับได้ เก็บไว้เป็นอะไหล่สำรอง ดีใจที่สามารถหาปัญหาได้เจอมากกว่า
    เล่าสู่กันฟังครับ...

วัฒน์
    :):):)

8. เสก R10

เสก R10 New Member Member

807
    8
    0
    ดีใจด้วยคับ หายดีเเล้ว

9. PeMhom

PeMhom New Member Member

1,163
    3
    0
    อ้าวเป็นที่แอร์โฟร์เองหรอกเหรอ..เดี๋ยวขอจดก่อน..:D:D:D
    หายแล้วยินดีด้วยครับ..มิตติ้งถ้าว่างก็มาน่ะครับ..เดือนหน้ามีนอกรอบกันก่อนวันที่ 2 สิงหาคม..งานแต่งสมาชิกในคลับ..ส่วนเสาร์ที่สอง..ยังมีเหมือนเดิม..แต่ยังไม่กำหนดสถานที่..ลองตามข่าวดูครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้