มีคำถามครับ เรื่อง speed meter สงสัยจังเลย

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย khunlamai, 27 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. khunlamai

khunlamai New Member Member

1,221
    15
    0
    ไม่มีไรหรอกครับแค่สงสัยว่า เข็มวัดความเร็วรับสัญญาณมาจากทางล้อหน้าหรือล้อหลังครับ

เปลี่ยนล้อจาก standard โรงงาน มาเป็นขอบ 17 แล้วไมล์มันอ่อนอ่ะครับ
    ลองจับจากหลักกิโลทางหลวง 1 กิโลทางหลวง เข็มไมล์หน้าปัดวิ่งไป 1.1 กิโล

มีวิธีทำให้มันเท่ากันได้ไหมครับ นอกจากว่าเปลี่ยนขนาดยางให้มันมีเส้นรอบวงใหญ่ขึ้น

ปล. ล้อยางเดิม 205/70R15 ล้อใหม่ หน้า 225/45ZR17 หลัง 245/40ZR17

ข้อมูลเปรียบเทียบล้อเดิมกับล้อหน้า

ข้อมูลเปรียบเทียบล้อเดิมกับล้อหลัง

2. ไม่รู้จิงๆคับ

3. Mr.Taweesit

Mr.Taweesit New Member Member

3,356
    10
    0
    ที่ผมเคยอ่านใน X.O. เขาก็บอกว่าให้ขนาดยางที่เปลี่ยนใหม่รอบวงเท่ากับสแตนดาร์ดเข็มไมล์จึงจะบอกค่าเท่ากับของเดิมครับ ถ้าเล็กก็อ่อน ใหญ่กว่าก็แข็งขึ้นแบบที่พี่ว่าครับ ส่วนตำแหน่งสปีดผมก็ไม่แน่ใจนะครับ รอฟังคำแน่นำเพิ่มเติมจากพี่ๆด้วยคนครับ

4. Mr.Taweesit

3,356
    10
    0
    ว่าแต่โปรแกรมคำนวณพี่เอามาจากที่ไหนครับ แบบว่ามีบอกค่าความเร็วจริงกับความเร็วหน้าปัดด้วย สนใจครับ

5. khunlamai

1,221
    15
    0
    ตามเว็ปข้างล่างเลยครับ ข้อมูลดีๆแบ่งๆกันครับ

http://www.miata.net/garage/tirecalc.html

6. Mr.Taweesit

3,356
    10
    0
    ขอบคุณครับ

7. ST190...Set...bo

ST190...Set...bo New Member Member

2,993
    18
    0
    อัพๆๆๆๆๆๆๆ

8. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    อ่ะนะ ตามนั้นคับ

9. Out Off Control

Out Off Control New Member Member

2,322
    26
    0
    เดี๋ยวผมให้ทางหลวงขยับหลักกิโลให้........................555555

10. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    ลองดูครับ reset ทุกๆ ระยะทาง น่าจะพอช่วยได้
    ถึงจุดหนึ่ง reset ที ที่เข็มไมล์
    และพอไปอีกที่ก็ทำเมหือนเดิม

น่าจะคาดเคลื่อนไม่มาก

11. กระบะตูดดำ

กระบะตูดดำ New Member Privilege

3,739
    32
    0
    เป็นงั้นไป.......พี่ที.......

12. khunlamai

1,221
    15
    0
    ช่างแนะนำเน๊าะคนเรา ถ้าย้ายไปกรมทางหลวงเมื่อไรขยับให้ผมด้วยนะคุณที
    แต่ยังไงก็ขอบคุณครับ

13. Dae Postcard

Dae Postcard New Member VIP

3,222
    14
    0
    แล้วของผมมันเพี้ยนป่าวอ่ะ ไม่เคยสังเกตเลย

14. NuuAu

NuuAu New Member Member

649
    21
    0
    ของผมมันเพี้ยนมากโดยเฉพาะวัดรอบ วัดความเร็วเพี้ยนนิดหน่อย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้