ถามเรื่องเครื่อง2แอลในไมตี้เอ๊กหน่อยครับ

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย OA_2L, 13 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. OA_2L

OA_2L New Member Member

154
    0
    0
    เครื่อง2แอลII สามารถเปลื่ยนแผ่นชิมได้ไหม
    งบประมาณอยู่ช่วงเท่าไร+ค่าแรง
    มีที่ไหนแนะนำมั่งครับ
    แล้วที่แรงดันน้ำมันเครื่องตกเกี่ยวกับตัวนี้ด้วยไหมครับ

รบกวนพื่ๆๆด้วยนะครับ

2. buscom15

buscom15 New Member Privilege

2,293
    17
    0
    รอผู้รู้ด้วยคนครับ

3. tjmujahidin

tjmujahidin New Member Member

179
    2
    0

ชิม เปลี่ยนได้ครับ ราคาประมาณแผ่นละ 280 (แท้) ค่าแรงไม่แพงหรอกครับ
    แต่ประเด็นก็คือ หามือถึง ๆยากหน่อย แล้วก็จะไม่ค่อยเปลี่ยนแผ่นใหม่ ไม่ฝนเอาก็แผ่นเก่า ถ้าให้แนะนำก็ เข้าศูนย์เลยครับ ไม่เกิน 3000 แน่นอนกว่า
    ส่วนแรงดันน้ำมันเครื่องตกไม่เกี่ยวกับวาวล์ เป็นเรื่องเกี่ยวกับปั๊มน้ำมันเครื่องครับ ถ้าแรงดันตกมากเกินไป เปลี่ยนปั๊มไปเลยครับ แต่ถ้าไม่ขึ้นเลยให้เช็คสวิตท์แรงดัน หรือ สายไฟอาจจะขาด จะมีสายไฟเข้าตูดสวิตท์อยู่ 1 เส้น ลองตรวจดูครับ

4. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    ตามนั้นคับ

5. กระบะตูดดำ

กระบะตูดดำ New Member Privilege

3,739
    32
    0
    มาดู......คับ ความรู้ ดี ดี

6. OA_2L

154
    0
    0
    ขอบคุณครับพื่ กระจ่างเลย

7. tiger บ้านนอก

tiger บ้านนอก New Member Member

7,433
    22
    0
    ความรู้อีกแระ...ดีดี

8. zenryoku

zenryoku New Member Member

304
    3
    0
    เดือนที่แล้วผมไปตั้งวาวล์มา ช่างจาวัดความห่างของวาวล์แต่ละตัวทั้งฝั่งID และ ไอเสียแล้วคำนวณหาค่าแผ่นชิม
    ที่จะใส่เข้าไปแท่นที่ครับ แผ่นชิมจะเป็นเหรียญกลมๆราคาแผ่นละ100ครับ+ค่าแรงที่ผมเสีย400ครับ
    ผมทำที่ระยองครับ ทำแล้วเครื่องนิ่งเลยครับ

9. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    ดันให้ครับ อัฟ อัฟ อัฟ

10. Out Off Control

Out Off Control New Member Member

2,322
    26
    0
    สุดยอดความรู้ครับ

11. elek

elek New Member Member

845
    5
    0
    แอบมา..ชิม..จ๋า...ความรู้อีกแล้ว..จ๋า...!!!

12. apple_auto

apple_auto New Member Member

67
    1
    0
    มันอยู่ตรงไหนของเครื่องเนี้ย:p

13. กระบะตูดดำ

กระบะตูดดำ New Member Privilege

3,739
    32
    0
    มันน่าจะอยู่.............แถว ๆ วาล์วนะคับ....ใช่ป่าวหว่า

14. kung_wizardnon

kung_wizardnon New Member Member

531
    5
    0
    ช่างตัวจริง
    ความรู้ทั้งนั้น

15. นัทหนองแขม

นัทหนองแขม New Member Member

366
    5
    0
    หาความรู้นิดนึงนะ

16. กระบะตูดดำ

3,739
    32
    0
    เป็นไงบ้างผลไปถึงไหนแล้วคับ.....

17. OA_2L

154
    0
    0
    ผลก็คือ ได้โทรไปที่ศูนย์โตต้ามา ช่างบอกว่า ค่าแรง800 แผ่นชิมร้อยก่าบาท ก็เลยตัดสินใจอยู่เอาไงดี แต่อู่นอกยังไม่ได้ถามเลย เดี๋ยวทำแล้วจะมาบอกอีกที แต่ตอนนี้อาการก๊ไม่หลวมมากเท่าไรแต่ดังไปหน่อเสียงเครื่อง ควันที่ออกจากที่วัดน้ำมันเครื่องก็ไม่ค่อยมี มีหน่อยๆก็ตอนเร่ง เลขก็ประมาณ4แสนก่าโลและเปลื่ยนทามมิ่งมา3หนยังไม่ได้เช็คแผ่นชิมเลยครับเอิ๊กๆ
    (ความคืบหน้าตามคำขอ)

18. Hilux Drifter

Hilux Drifter New Member Member

122
    0
    0
    มาขอความรู้ด้วยคนครับ...โต้เองก็ 380,000 กว่าโลแล้ว ยังไม่เคยตั้งวาวล์เลย เชคปั้มก็ไม่เคย
    แต่ถ่ายน้ำมัน กับไส้กรองต่างๆ ตามหรือก่อนระยะตลอด ทุกวันนี้ก็วิ่งปกติ ทั้งใช้งาน ทั้งแข่ง
    วิ่ง 120 - 140 ได้สบาย แต่ก็อยากไปเชคอยู่เหมือนกัน เพราะรู้สึกว่าเสียงเครื่องจะดังขึ้นนิดนึงแล้ว
    เปลี่ยนแล้วได้ผลเป็นยังไงรบกวนมาโพสรายงานผลด้วยนะครับ อยากรู้ๆ.....อิอิ...... :)

19. zenryoku

zenryoku New Member Member

304
    3
    0
    เวลาเปลี่ยนสายพานทามมิ่ง ควรที่จะทำการตั้งวาวล์ด้วยครับเพื่อความสมบูรณ์ของการเผาไหม้และการจุดระเบิด
    ที่เเม่นยำครับ ถ้าจาให้ดีควรเช็ดปั๊มด้วยครับจะดีมากเลย เพราะเวลาเช็คปั๊มแล้ว ช่างจะประกอบปั๊มเข้าที่เดิม
    เขาจะทำการเซ็ทตำแหน่งปั๊ม(การตั้งการเอียงของปั๊มจะต้องตั้งในตำแหน่งmarkเหมือนการตั้งสายพานทามมิ่ง)
    ในการจุดระเบิดที่แม่นยำตามจังหวะที่การเปิดปิดของวาวล์และลูกสูบขึนลงครับทุกอย่างต้องสัมพันธ์กันครับ
    ทำแล้วจะดีมากเลยครับ ตอนนี้รถผมวิ่งประ160กำลังเครื่องยังเหลือเลยแต่ไม่กล้ากดต่อเพราะวัดรอบแดงแล้ว
    4900rpm วิ่ง 160k/m ที่เกียร์5 พอแล้วครับ เหยียบเกินนี้พังแน่นอน หรือรอท่านอื่นแนะนำครับ

20. วิด

วิด New Member Member

2
    0
    0
    เดี๋ยวไปทำมั่ง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้