คิดยังไงกับวงการ drift ตอนนี้

การสนทนาใน 'Drift' เริ่มโดย 3 ดอ, 13 กุมภาพันธ์ 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. 3 ดอ

3 ดอ New Member Member

3
    0
    0
    พอดีเมื่องานล่าสุดที่ผ่านมาไปได้ยินเรื่องแปลกๆมา เช่น ผู้จัดไล่นักแข่งบ้าง
    ชนกันแล้วทะเลาะกันบ้าง ก็เลยสงสัยว่าเดี๋ยวนี้ยิ่งมีงานแข่งขันอยู่ไม่กี่งานแต่ทำไมไม่รักษาคุณภาพกันเลย ผมเป็นคนดูคนนึงที่ชอบงานประเภทนี้ไม่อยากเห็นวงการมันแย่ลง ( drift 2 ปีมานี้มันมาแรงระวังจะไปเร็ว ) อยางให้แสดงความคิดเห็นจริงๆ แต่ถ้ากระทู้นี้ไม่สร้างสรรขออภัยด้วยครับ

2. lancerck4

lancerck4 Well-Known Member Member

2,280
    52
    48
    มีเรื่องรัยกันอ่ะ พอดีกลับมาก่อน

3. 4A-GEU

4A-GEU Member Member

581
    13
    18
    ม่ายเห็นมีครายทะเลาะกันเลย มีแต่พี่ น้อง เพื่อน กันเองทั้งนั้น:D :D

4. TUMKUNG_naraka

TUMKUNG_naraka New Member Member

2,916
    182
    0
    ชนกันแล้วทะเลาะกัน ผมว่ามันก็ต้องมีบ้างละคับ ถ้าชนเเล้วไม่ทะเลาะกัน ผมว่ามันก็ต้องมีคิด ฉุนๆกันในใจบ้างละคับ ถ้าไห้ดีก็ ปลดปล่อยตรงนั้นเลย อิอิ

วงการ drift ตอนนี้ ผมว่าดีเเล้วนะคับ รถ drift มีเพิ่มมากขึ้นเยอะ เรื่อง ฝีมือ ก็เริ่ง จะเจ๋งๆ กันเเล้วทั้งนั้น

5. JZS133

JZS133 Member Member

520
    4
    18
    มีเรื่องยังไงไม่รู้
    แต่รู้ว่ามีนักแข่งคนนึง มีความตั้งใจจะดริฟท์มาก ขายบ้าน ขายรถ เพื่อมาซื้อรถดริฟท์ และ เค้าก็ประสปความสำเร็จในระดับหนึ่ง

แต่.......

เกลียดบางคน(อาจจะหลายๆคน) ที่ขับรถไม่เป็น มันไปทำรถท้ายปัด แล้วบอกว่า "วันนั้นกูไปดริฟท์มา"

It's not a Fashion . It's a Passion

6. n!Cs`RCW

n!Cs`RCW New Member Member

470
    20
    0
    วงการ รถซิ่งไทย ต้อง ไปไกลกว่านี้ เเน่นอนครับ อิอิ - -

7. บักเสี่ยว

บักเสี่ยว New Member Member

1,223
    80
    0

ใครหรอนักแข่งคนนั้นอยากรู้อะครับ นับถือเลยครับใจรักจริงๆๆ

ก็จริงอยากที่พูดนะครับ อิ อิ มีเยอะด้วย

8. Ballnuclear

Ballnuclear New Member Member

691
    14
    0
    เกิดเรื่องอย่างไรม่ายทราบ

เพื่อนกาน อาจดูเหมือนทะเลาะกันแต่ไม่มีไรมั้งคับ

9. Kenny_eak

Kenny_eak Member Member

364
    11
    18
    มีอะไรกันหรอออ?

10. Foam_Advance

Foam_Advance Well-Known Member VIP

1,823
    45
    48
    ตามมาดู

11. ZZE121R

ZZE121R New Member Member

107
    2
    0
    เข้ามาดู

12. OHM

OHM New Member Member

7
    0
    0
    ผมว่าคนในวงการdrift ที่ผมรู้จักส่วนใหญ่ก็นิสัยมีน้ำใจนะครับโดยส่วนตัวผมก็ได้รู้จักเพื่อนและรุ่นพี่ที่นิสัยดีๆเพิ่มครับถ้าว่างๆลองมาjoyกันดูนะครับยินดีครับ

13. *+* โต้ง *+*

*+* โต้ง *+* New Member Member

1,306
    29
    0
    นักแข่งมีสปิริตนะครับ ชนกันบ้าง ทะเลาะกันบ้าง สุดท้ายก็ไม่มีอะไรหรอกครับ

เพื่อนกัน พี่น้องกันทั้งนั้น วงการนี้ทุกคนนิสัยดี ให้คำแนะนำ คำปรึกษาดีๆทั้งนั้นแหละ

อ่อ อีกเรื่อง เค้าทำรถกันหมดเงินเป็นล้าน สนามนึงหมดไปกี่หมื่นก็ไม่รู้

สนามที่ไบเทคสนามเดียว ก็พังกันไปเยอะมากๆ รวมเงินที่ต้องไปซ่อมรถกัน คงซื้อรถป้ายแดงได้หลายคันเลยล่ะ

สิ่งที่เราควรดูน่าจะเป็นผลงานในสนาม ฝีมือนักแข่ง มากกว่านะ

14. ไม่เห็นจะมีใครไล่ใครหรือว่าใครทะเลาะกันใครในสนามนิครับผมไปดูตั้งแต่ต้นจนเลิกงาน เห็นก็แปลกๆก็มีกระบะFAMILIA คนขับหัวฟูๆใส่แว่นลงไปโดนนัทแถมเอาตัวออกมานั้งขอบประตูซะงั้น เก่งจริงๆ:D

15. *+* โต้ง *+*

*+* โต้ง *+* New Member Member

1,306
    29
    0

แสดงว่าไม่ได้อยู่จนเลิกจริง ราวๆ 4 ทุ่มมีโชว์

ขับรถวนวงกลม ใส่หมวกกันน๊อค ห้อยหัวถูพื้น แล้วปีนไปทำโน่นทำนี่มากมาย

เด็ดสุดคือ เบิร์นยาง แล้วปีนรถลงมาเอาน้ำฉีดล้อ และขย่มๆๆรถด้วย

เค้าเจ๋งมากจริงๆครับ นับถือ

16. ** R^B^A -- 3^1 **

** R^B^A -- 3^1 ** New Member Member

192
    6
    0

เห็นด้วยกับข้อความนี้เลย :sad: :sad: :sad: :sad: :sad:

17. ToN NTS Slidecar

ToN NTS Slidecar New Member VIP

481
    19
    0
    เรื่องของผู้ใหญ่ กำนันอย่างเราไม่เกี่ยว

18. John <<GooD-oLd-CaR>>

John <<GooD-oLd-CaR>> New Member VIP

1,927
    89
    0
    คนขับชื่อคุณโตครับ
    เสียดายว่าหมดเวลาที่จะพากย์ต่อได้
    ไม่งั้นมีเฮแน่ ๆ

19. Fluid

Fluid New Member VIP

1,214
    57
    0
    ไหนบอกว่าเลิก 1 ทุ่ม เพื่อนโทรมาบอกเลยไม่ได้ไปเลยอ่ะ เสียดายจัง

20. John <<GooD-oLd-CaR>>

John <<GooD-oLd-CaR>> New Member VIP

1,927
    89
    0
    ส่วนเรื่องผู้จัดไล่นักแข่ง
    ผมเองเป็น โฆษกในสนามนั้นยังไม่ทราบเลยครับว่ามีเรื่องนี้เกิดขึ้น (จิงจิงนะ)

เรื่องการกระทบกระทั่งกัน มันก็มีบ้างครับ
    แรลลี่ เซอร์กิต โมโตครอส ยังมีเลย
    เพราะการขับแข่งแบบ battle นั้น มันต้องมีบางช่วงจังหวะที่ต้องมีการแลกกันครับ
    เลยเกิดการกระทบกระทั่งกัน แต่เรื่องทะเลาะกันนี่

บอกตรง ๆ ครับ พากย์ทุกคู่ยังไม่เห็นใครทะเลาะกันเลยนะ

ฝากเป็นข้อคิดนิดนึงนะครับ
    รถดริฟท์แต่ละคันที่ทำมาแข่งกัน ทำกันมาเป็นแสนนะครับ
    ในวันนั้น รถที่ทำเป็นหลักล้านก็พังนะครับ เช่นรถพี่กี้
    วันนั้นเกียร์ลูกละ 5 แสนพัง
    เครื่อง HK พัง
    แต่พี่เค้าบอกว่า นี่คือการแข่งขัน ดังนั้น ต้องใส่เต็มที่

หรืออย่างรถของอีกหลาย ๆ คน ก็พังในช่วงซ้อม ก็มีเยอะ
    กันชนหลุด หน้าแหก ล้อหลุด ค่าซ่อมก็หลักพันขึ้นทั้งนั้น
    เสียตังเองนะครับ ไม่มีสปอนเซอร์ออกให้กับเรื่องพวกนี้ยกเว้นยาง
    ฉนั้นผมคิดว่านักแข่งทุกคน ต้องการมาเพื่อแข่งครับ ไม่ใช่มาเพื่อหาเรื่อง หรือไล่ชนกันแน่นอน

ก็ขอให้กระแสดริฟท์รุ่งต่อไป จากรถ 8-10 คัน จนวันนี้มีนักแข่งรวม ๆ แล้วเกือบ 70 คันครับ
    และยังมีหน้าใหม่จากหลายสถาบันจะมาซุ่มทำรถในปีนี้อีกด้วย :)
    ที่สำคัญถ้า เมืองไทยได้ License D1 มาครอบครอง รับรองว่าสนุกกว่านี้แน่นอนครับ
    เพราะจะมีอีกหลายประเทศที่มาร่วมแจมกับนักแข่งไทย
    รวมถึงนักแข่งไทยจะได้โกอินเตอร์ไปแข่งที่ D1USA D1JAPAN รับรองว่าสนุกกว่าที่เป็นอยู่แน่นอนครับ

ยังไงก็ฝากวงการดริฟท์ไว้ในอ้อมอกของเพื่อน ๆ ในนี้ด้วยนะครับ :)

Ice_Breakers ถูกใจสิ่งนี้
  21. *+* โต้ง *+*

1,306
    29
    0
    น้าจอห์นพูดถูกกกกกกกกกกกกกก

เห็นน้าสนใจ สตันท์คนนั้นมากเลย ผมว่าเอามาโชว์สนามเดือนเมษามั้ย

น่าสนุกดีนะพี่

22. John <<GooD-oLd-CaR>>

1,927
    89
    0
    ผมรู้จักกับเค้าครับ เมื่อก่อนเป็นสมาชิก GOC เหมือนกันครับ อิอิ
    เคยไปโชว์ที่พีระด้วยกัน เมื่อสองสามปีก่อนครับ
    สนาม BRC พื้นที่ลานว่างค่อนข้างน้อยครับ เลยกลัวว่าจะโชว์ไม่เต็มอิ่ม บวกกับแทร๊คของ BRC ไม่อนุญาตให้เบิร์นยางด้วยเนี่ยสิครับ :p

23. superchamp

superchamp Member Member

277
    1
    18
    เป็นธรรมดาคับ ต้องมีชนกัน แต่ว่าไม่น่าจะมีทะเลาะกัน

แต่อิจฉาดริฟท์จัง กะแรงเลย แต่จิมคาน่าอ่ะสิ เงียบสนิทคับพี่น้อง

24. Jern

Jern New Member Member

6,174
    48
    0
    Drift ไทย จา Go Inter แว้ววว

25. Jira_es

Jira_es New Member Member

119
    6
    0
    ขอถามนิดหนึ่งครับว่า ชนกันในสนามแล้วประกันจะรับเคลมไหม
    เพราะรถบ้างคันก็เป็นรถใช้งานปกติด้วย
    จึงอยากรู้ครับ...

26. *+* โต้ง *+*

1,306
    29
    0
    ในกรมธรรม์ระบุชัดเจนครับ ไม่รับเคลม

แต่ถ้าจัดฉากข้างนอก............ก็ไม่น่ามีปัญหานะ อิอิ

27. lancerck4

lancerck4 Well-Known Member Member

2,280
    52
    48
    ช่วงซ้อมก่อนหน้าแข่ง 2 วันก้อพังกันไปหลายคัน

แต่ช่วงซ้อมวันแข่งจิง ก้อมีพัง กันชนหน้า หลังแหกกันเป็นแถว

มาแข่งกันด้วยใจจิงๆๆ นับถือๆๆ

28. Super Colt

Super Colt New Member Moderator

2,980
    11
    0
    เขาเป็นเพื่อนกะน้าจอห์นฮะ :D :D

29. OAt_CDC

OAt_CDC New Member Member

265
    12
    0
    การแข่งขันดริฟท์ นั้น ผมมองว่าเป็นการ Entertain คนดู ซะมากกว่า
    คนดูจะคอยชมด้วยความหวาดเสียว ลุ้น(ให้)ชน มากกว่าติดตามชมผลการแข่งขัน (ฮา)

นักแข่งที่มาแข่ง มาด้วยใจรัก แลกด้วยทุนทรัพย์(มากมาย)
    อยากให้ผู้ชมคอยเอาใจช่วย, ให้กำลังใจ, ติดตามผลงานกัน
    คนดูเยอะ สปอน์เซอร์ Happy วงการจะเจริญได้ไม่ใช่เพราะนักแข่งอย่างเดียวหรอกครับ
    คนดู สปอน์เซอร์ ผู้จัด นักแข่ง ฯลฯ ต่างหากที่ร่วมกันเป็นกำลังผลักดัน

ผมแอบน้อยใจ กับคำพูดของคุณ "3 ดอ" ที่ว่า "พอดีเมื่องานล่าสุดที่ผ่านมาไปได้ยินเรื่องแปลกๆมา เช่น ผู้จัดไล่นักแข่งบ้าง ชนกันแล้วทะเลาะกันบ้าง ก็เลยสงสัยว่าเดี๋ยวนี้ยิ่งมีงานแข่งขันอยู่ไม่กี่งานแต่ทำไมไม่รักษาคุณภาพกันเลย ผมเป็นคนดูคนนึงที่ชอบงานประเภทนี้ไม่อยากเห็นวงการมันแย่ลง ( drift 2 ปีมานี้มันมาแรงระวังจะไปเร็ว ) อยางให้แสดงความคิดเห็นจริงๆ แต่ถ้ากระทู้นี้ไม่สร้างสรรขออภัยด้วยครับ"

"....ไม่รักษาคุณภาพ..." ผู้จัดคงเสียใจกับคำๆนี้ ถ้านับจากเมื่อก่อน จัดแข่ง...ไม่มีกรรมการคอยอธิบายกติกา มีรถมาวิ่งอย่างเดียว คอนสงคอนเสริต์อะไรก็ไม่มี Pit ยังไม่มีเลย ตอนนี้มีครบทุกอย่าง แม้กระทั่ง สห. มาคอยระมัดระวังไม่ให้ผู้ชมเข้ามาในเขตอันตราย กว่า 20-30 นาย

"...( drift 2 ปีมานี้มันมาแรงระวังจะไปเร็ว ) ..." วัดจากอะไรครับ? วัดจากข่าวที่ได้ยินมา? จากคนไปชม? หรือไปชมมาเอง? ทำไมประเมินค่าพวกผมไว้ต่ำขนาดนั้น คุณทราบมั้ยครับว่า ผู้จัด ต้องขวนขวายมากมาย ติดต่อไปยังต่างประเทศ หา Lisence D1 และอีกสารพัดที่จะทำ......
    เพื่อพัฒนาวงการนี้ต่อไปอีก

กระทู้นี้สร้างสรรค์หรือไม่? สร้างสรรค์ครับ เพราะอย่างน้อยก็มีคนเข้ามาบอกความเป็นไปล่าสุดให้ทุกคนทราบกัน (Lisence D1) ก่อนล่วงหน้า เพราะจริงๆ แล้วจะมีการเซ็นสัญญากันก็ต่อเมื่อ เดือนมีนาคม แล้วถึงจะมีการบอกเล่า แถลงข่าวกัน (เลยรู้กันหมดเลย ฮา)
    หากแต่ควรระมัดระวัง เพราะลำพังเพียงตัวหนังสือ ไม่สามารถสื่อออกมาได้ดีเท่ากับการเจรจากันต่อหน้า
    อาจจะทำให้เกิดการเข้าใจผิดกันได้ ด้วยจินตนาการของแต่ละคนไม่เหมือนกัน คนที่ไม่เคยเข้ามาสัมผัสวงการดริฟท์เลย ก็อาจจะมองว่าพวกเราเกเร ไม่เป็นระเบียบ คนนู้นคนนี้เข้ามาตอบแบบรู้จิงบ้าง ไม่รู้บ้าง ออกความเห็นเฉยๆ มันจะยิ่งทำให้ภาพพจน์ดริฟท์ มั่วไปกันใหญ่

เผลอๆ สปอน์เซอร์หลักของรายการเข้ามาอ่าน แล้วเกิดสรุปว่าวงการดริฟท์เน่าเฟะ เลยถอดสปอน์เซอร์ขึ้นมา ผมว่า ความเสียหายมันสูงนะ

ความอยากรู้ ความสงสัย อะไรต่างๆ บางครั้งควรสอบถามจากบุคคลที่เกี่ยวข้องเลยโดยตรง เพราะหากไม่ได้เกิดขึ้นจริงมันก็จบแค่คน 2 คนคุยกัน แต่หากมาถามในสถานที่สาธารณะ คนอื่นอีกมากมาย ที่เข้ามาอ่าน จะคิดว่าเกิดขึ้นจริงก็เป็นไปได้เยอะ

ในวงการ หรือแม้แต่ในทุกๆสังคม ต่างมีกฎ กติกา มารยาท วงการดริท์เองก็เช่นกัน หากทุกคนที่มีส่วนเกี่ยวข้อง ทำตามกฎ กติกา มารยาท เราก็จะอยู่ร่วมกันอย่างมีความสุข

แม้แต่เรื่องของการชน กระทบกระทั่งกันในสนาม ในการแข่ง กติกาก็ระบุอยู่แล้วว่า รับผิดชอบรถกันเอง ของใครของมัน หากคนวิ่งตามเป็นฝ่ายมาชน บทลงโทษก็ คือ โดนตัดคะแนน แต่อาการเสียใจ เสียดายรถ มันก็ต้องมีเป็นธรรมดา เพราะทุกคนก็รักรถของตัวเองกันทั้งนั้น แต่ไอ้ที่จะมาโวยวาย ด่าคู่กรณี ไม่มีหรอกครับ อย่างมากก็แค่มานั่งนึกเสียดาย ที่แก้อาการรถไม่ทัน ไม่ได้ระวัง ก็เท่านั้นเอง

เอาใจช่วยพวกเราเถอะครับ

ขอบคุณครับ
    โอ๊ต CDC

ปล. ชื่นชมภาพส่วนตัวคุณ 3 ดอ มั่กๆ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 กุมภาพันธ์ 2007
    Ice_Breakers ถูกใจสิ่งนี้
  30. OKUMI

OKUMI New Member Racer

160
    8
    0
    เฮียโรโบคอบกลับมาแล้วเรอะ

ดริฟเป็นการแข่งที่เสี่ยงกับการเฉี่ยวชนสูงครับ แล้วผลการแข่งขันตัดสินกันด้วยสายตากรรมการเป็นหลัก สายตาแต่ละคนมองกันคนละมุม ถ้ามองต่างกันก็สามารถประท้วงได้ แต่นักแข่งทุกคนก็ยอมรับผลการตัดสิน final นะครับ นักแข่งทุกคนก็ยังเป็นเพื่อนกันเหมือนเดิม

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้